Ujambo, na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Takwimu kutoka shirika la afya duniani zinasema watoto zaidi ya milioni tano walio chini ya umri wa miaka mitano walifariki dunia mwaka elfu mbili kumi na tisa kutokana na sababu ambazo zinaweza kuepukika. Katika vifo hivyo, watoto wasiozidi umri wa mwezi mmoja walichangia vifo zaidi ya milioni mbili. Ripoti hiyo bado imesema kuwa sababu kuu zinazochangia watoto wengi chini ya umri wa miaka mitano kufariki ni matatizo yanayohusishwa na mtoto kuzaliwa kabla muda likiwemo ne nimonia, matatizo ya kupumua, malaria na kuharisha. Katika makala haya, tunaangazia tatizo la watoto kuzaliwa kabla muda kamili wa kubeba ujauzito kutamatika. Kwa kuanzia makala haya, tupo maeneo ya utawala jijini Nairobi, nyumbani kwake Florence Wangeshi, mama wa watoto mapacha wenye umri wa miezi mitatu, wote wakiwa wamezaliwa wakiwa na miezi saba. Je, safari yake imekuwaje? kuna baby boy na baby girl. Nilijifungua premature nikiwa na miezi saba. E, na safari haijakuwa rahisi kwangu. Nilienda hospitalini nikiwa tu na maumivu ya kawaida, sikujua hiyo ndio siku yangu ya kujifungua. Nilipoenda daktari, vile aliniangalia, akaniambia a watoto lazima watolewe kwa sababu ya sababu kadhaa. Nilienda thiata, watoto walitolewa, lakini vile walitolewa, sikuamini wa manake maanake sikuwa na expect kitu kama hiyo. Hali ilikuwa ngumu ya kuji, nilikaa sana kujikubali, lakini ilibidi nikajikubali kwa sababu kazi ilianza hapo. Tulianza ku, kutafuta oxygen, maanake oxygen haikuwa kwa hiyo hospitali ili juu huyu mtoto mdogo mpaka angewekwa kwa oksijeni. Alikuwa mdogo sana, alikuwa hana uwezo ya kupumua. Anasema kujikuta katika hali hii inakuwa mtihani, kutokana na walimu kuwa wengi na kuna marafiki kadha wa kadha, wanakwambia huyo mtoto ni mdogo sana, usimwekee joto nyingi, unafaa kujua kupima joto. Mimi mwenyewe sijai kutana na mambo kama haya so hata hiyo kupima joto, sijui, mwingine anakwambia mtoto ukimvalisha nguo nyingi, sijui nini nini. Tulikuwa hata, nilikuwa silali hizo miezi mbili za kwanza, nilikuwa silali kando na watoto kulia. Kuna ile unalala umeangalia watoto, hujui kama wa, wa, wako sawa, unakaa ukiangalia kama wanapumua. Maanake hii ni kitu mgeni kwangu, ni kitu mpya kwangu lakini nashukuru so far, wamekuwa wakikunywa maziwa, nimekuwa niki breastfeed so far, tuko sawa. Ukiwaangalia sasa, ni watoto wako na afya na ni wakubwa, wako active kama wale watoto wengine kutoka eneo la utawala, tumezuru hospitali ya Pumwani, hospitali maarufu ya kinamama kujifungua Afrika Mashariki, na tumeungana naye Daktari Emily Njuguna, daktari wa watoto katika hospitali hii, ili kuelewa mtoto kuzaliwa kabla muda inamaanishaje na hali ikoje nchini Kenya. Watoto ambao tunasema ya kwamba wamezaliwa kabla ya wakati ni watoto ambao wamezaliwa kabla ya wiki thelathini na nane ni watoto ambao wanakwanga wachanga sana na ni watoto ambao wan wanakuanga na kilo ndogo, pia wanakuanga, pia viungo vyao vya mwili havikwangi vimekomaa vizuri. Huwa tunazalisha wamama um, approximately elfu moja mia sita per month mont, uh, yani n kila mwezi huwa tuna wa admit asilimia uh, mia tatu na nne every month, kila mwezi, na kati ya hao uh, mia tatu huwa asilimia 30 yani 30, asilimia 30 huwa watoto ambao wamezaliwa kabla ya wakati, watoto ambao ni wachanga sana. E, Kenya mahali tumefika tuko namba 15 uh, duniani. Uh, na huwa hii prematurity ama kukuwa mchanga sana huwa inafanya watoto wa kufe sana, na katika Kenya uh, hiyo kuwa wachanga Um, about 32% uh, huwa wanakufa ama ina, ina contribute to, to watoto kukufa. Na sababu zinazochangia watoto wa namna hii ni kama yafuatayo, Daktari Njuguna anatufafanulia. Na sana sana eh, wakati mwingi hatuelewi kwa nini watoto hao wanatukujanga kabla ya wakati, lakini kwa, kuna visa vingi ambavyo eh, magonjwa katika eh, mama ambayo mama akiwa na magonjwa kadhaa huwa anapata watoto wakiwa wachanga. Magonjwa kama gani? Ya kwanza ni ile presha ambayo inaenda juu ama damu ina, inapanda juu sana ile presha ya damu inapanda juu. Ya pili ni ugonjwa wa skari skari. Um, ya tatu ni mama ambaye amebeba watoto kama twins, mapacha ama triplets, pia huwa anapata watoto ambao ni wachanga sana. kuwa kuna, uh, kuna wakati mwingine uh, mama pia anaweza kuwa na shida kwenye uh, nyungu ya, um, ya uzazi na hizo shida za nyungu za uz ya uzazi huwa zinafanya mama apate watoto wakiwa wachanga. Kwa hivyo kuna, kuna vitu vingi ambavyo vina, vinaweza kufanya mama akuwe na uh, watoto ambao wamezaliwa wakiwa wachanga sana. Na lakini wakati mwingi hatuelewi vizuri kwa nini wamama wengine wanapata hiyo changamoto na kwa kuwa tatizo hili linaweza kumtokea mama yeyote, ni zipi dalili za kuangalia? Orina Nyakina anasimamia huduma za ukunga katika hospitali ya Pumwani. Kuna zile ishara ambazo unaangalia sile, tunaita clinical features. Ukiziangalia unajua mtoto atafika sile wiki thelathini na nane, daktari ambazo amesema. Kitu ya kwanza ukiangalia, kichwa yao inakuwa kubwa, na kuna zile vitu tunaita fontanelles suchas, inakuwa ni kubwa na ni pana Uzito wao ni chini ya gramu 2500 na ukiangalia mwili wao ni mdogo. Ngozi yao ni nyepesi na kuna manyoya mengine tunaita ranua. Fanis kasiosa yule kwa mwili. Na ukiangalia viungo zao zingine vile tunaita kama mapafu haicha kwa maa. So unaangalia hiyo unaichoaje kuangalia vile wanapumua. Na kitu kingine unajua wa, ukiangalia masikio yao haicha kwa maa na muda mwingi huwa wanafunika macho yao na wakilia, kilio chao ni kidogo sana yeah. Hawa watoto lazima wapewe matunzo maalum kwa sababu kinga yao ya mwili ni kichini kile tunaita raw immunity, kwa sababu wamesaliwa kabla siku saa usifike, na pia vile wana digestive system is not fully developed ile njia ya the digestive system is not fully developed. Yale maziwa ya mama ambayo wanatumia ni ya kiwango cha ja chini mno, na kuyasiaga ili yaweze kuwa chambechambe za kutumika kwa mwili, pia inachukua muda. Watoto kama hawa wanahitaji matunzo maalum ambayo yanaweza kutolewa kutumia vifaa maalum au mpango wa kangaruu, ambapo mama anatakiwa kumweka mtoto kifuani kwa saa kadhaa. Orina anatupa maelezo zaidi kuhusu matunzo ya watoto hao wa kipekee. Huduma na ya kwanza katika mama, mama anapochifungua mtoto ambaye achafikisa siku, inaanzia huko tunaita labour ward, hapo ndio mama anakumbatia kwa kifua ndipo aweze ku maintain choto ya huyo mtoto. Inayofuata ni tunafanya assessment, tunaangalia huyo mtoto anaweza kupewa maziwa, na maziwa ile ambayo inapewa umuhimu ama nambari ya kwanza ni maziwa ya mama, kwa sababu muhimu ya maziwa ya mama iko na chembechembe ambazo zinasaidia kukua kwa immunity ya mtoto. Sasa tunapoanzia hapo, mtoto analetwa katika chumba chetu cha watoto cha nasari tunamwangalia na ikiwa kilo zake ni chini ya gramu 2500, kuna wengine anasaliwa chini ya 1000 grams tunamfanyia assessment. Akifanyiwa assessment na kama ako katika hali ya kukunya maziwa na kukumbatiwa kwa kifua, anaendelea kukaa kwa unit yetu na kukumbatiwa kwa kifua. Kuna ishara nyingi sana ambazo tunasema ukiangalia unachoa mtoto ni mgonjwa. Ishara moja, mtoto ambao kimugusa ndiye anasonga amekaa tu ametulia tu kimugusa ndiye anafanya tu ama asonge. Ishara ya pili mtoto kulia sana. Ishara ya tatu mtoto kutani yero, tunaita rangi ya manjano anamaanisha huyu mtoto aendelee vizuri. Kuna yule mtoto aendelee vizuri. Ana develop kitu tunaita medically neonatal jaundice. Kuna yule mtoto anyonye hako tu. Unajua, ah, huyu mtoto leo aende vizuri. Kuna yule mtoto ambao tunasema convalescence, kustoka. Wahudumu wa afya wanachosisitiza zaidi ni mama kumnyonyesha mtoto, kumkinga na baridi, na kuzingatia usafi, na kwa ushauri huu tunahitimisha makala si njema Juma lijalo, Mwenyezi Mungu akiridhia, tutaendelea katika sehemu ya pili ya mbinu tofauti zinazo kumbatiwa duniani kuwapa matunzo watoto wanaozaliwa kabla muda wao. Mimi naitwa Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri.