Ni matumaini yangu hujambo na ubuheri wa afya ya msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya Siha Njema. Mimi naitwa Carol Corir. Takwimu kutoka shirika la afya duniani WHO zinasema chini ya jangwa la Sahara na bara Asia kuna zaidi ya wanawake milioni mbili wanaoishi na fistula. Ripoti hiyo ya WHO inakisia kuwa ndani ya mwaka moja wanawake hadi laki moja hupata fistula. Licha ya kuwa tatizo hili linaweza kutibiwa kupitia operesheni, wanawake wengi huendelea kudhalilika kwa kuogopa kujitokeza, kusema kinachowasibu au kuomba msaada, kutokana na unyanyapaa unaohusishwa na Katika makala haya ya siha njema tunaangazia juhudi za kupambana na fistula katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hii ikiwa nchi yenye idadi kubwa ya wanawake wanaopitia dhuluma za kingono kutokana na utovu wa usalama unaohusishwa na kukidhiri makundi ya waasi na hapo mbeleni vita vilivyozuka nchi hiyo miaka ya nyuma. Kwa kwanza makala haya, tunaungana naye daktari Lucia Kasireka akiwa mjini Kinshasa, DRC. Yeye huhusika na upasuaji maalum kwa ajili ya wanawake waliopata fistula. Kwanza anatueleza fistula ni nini na hutokea katika mazingira gani? Mimi ni daktari Lucien Wasingia Kasereka, nimebobea katika utaalamu kurekebisha uh, wamama wenye wiko na ugonjwa wa fistula. Obstetric fistula ni ugonjwa yenye wamama wanapata kabla kujifungua. Hiyo ugonjwa, mama anashindwa kuzuia mkojo wala choo kubwa na analoa mkojo kila wakati, lakini hiyo inatokana wakati mama a iko najifungua kwenye hospitali wala nyumbani, hapate usaidizi wakati inayofaa na hiyo wakati kunakuwa uh, uh, tundu i, yenye itaonekana kati ya viungo vya mkojo na viungo vya uzazi, na mkojo itapita kwa hiyo tundu yenye imekuwa kwenye viungo vya, vya, vya uzazi na viungo vya mkojo, na mama atashindwa kuzuia mkojo na hiyo wakati ataloa kila wakati. Tafiti nyingi za afya zimesema japo mwanamke yeyote anaweza kupata fistula iwapo hatopata msaada wa haraka wakati wa kujifungua. Kikundi cha wanawake walioko kwenye hatari kubwa kuathirika ni wasichana wenye umri mdogo ambao maungo yao hayajakomaa au waliokeketwa. Okay, kuelewa zaidi, tumeungana na mwadhiriwa mmoja kwa jina lake Jen kutoka DRC, ambaye alijipata na hali hii baada ya kutekwa na waasi kwa muda na kulazimika kujifungua akiwa porini katufunga kamba migulu na mikono umoja. Akimaliza wanakumwangia maji, mwingine anaingia ule, naye anatoka kwa mwingine, anaingia kwa mwingine, wanakuwa wakikoyola mikoyo, wanakuwa wanatupatia sisi, tunawe ile mikoyo. Tukakuwa nasema msituue, msituue, msitue, tupo hapa, msituue. Nyinyi ni wanani? Tunasema sisi ni waraia raia, bado hapa kuna wadui unasema hapana, wote wamekusha kimbia. Namna gani basi amtoke hapo? Tunasema tumefungwa, wazazi wangu sijue mahali walipokimbilia, nikawaki tuku mikono ya wajirani. Basi hivyo hivyo tena wakanikamata, uya mchana wakanikamata tena kwa bahati mbaya tena nikaenda na wao mimba ikaanja kuniluma kumbe mtoto alishakufa mtumbo, na mimi sijui, wakanibeba mchungaji waki basi kwa kija m... hatuna pesa sisi ya kumbeba kwa mganga. Basi baada ya hapo, wanakuwa nanifungula kolo na mikono, wanakuwa natosha kipande mwaja moja ya mtoto, mtoto alishaoza bado mtumbo, kuwa kunishughulikia hivyo Nikaaribika, nikapata shida sana, mavi kutoka mikoyo kutoka, nikabakia hivyo, nikasumbuka sana. Wakanifikisha ndani ya hospitali ya Panzi na hapo nilipata matibabu kama hospitali kwa muda wa miaka sita, ninapata matibabu. Daktari Kasireka anaeleza kuwa fistula inatibika na si ugonjwa wa kirithi kama wanavyodhani baadhi ya watu. Ugonjwa wa obstetric fistula ina matibabu. Na hapo mjini Kongo DRC Fistula program Fispro imeanja usaidizi kwa wamama wote wenye wana ugonjwa wa kushindwa kuzuia mkojo na choo kubwa. Hiyo program Fispro ina, eh, inatumika Butembo North, North Kivu na uko Kinshasa na wagonjwa wanatunzwa pasipo malipo yoyote. Ugonjwa wa fistula zaidi sana tunarekebisha na operation. Na operation moja inatosha tu na mgonjwa anatibika vizuri na anapona vizuri. Zaidi sana wagonjwa wanabaki hospitalini kwa siku kumi na ine na kabla ya hizo siku kumi na nne na na hiyo kuloa mkojo inaisha kabisa, na wanarudi wazima kabisa na furaha. Na wagonjwa wengine hawahitaji operation, wengine wanapona kwa dawa tu na exercise. Na tunawajulisha gisi ya kufunga ya kuzuia uh, Uh, mkojo, na kujiepusha na hatari za ugonjwa huu huu. Hapa ushauri wa daktari Kasireka: ushauri wangu kwa wanawake wote, wakipata ujauzito lazima wajifungue kwenye vituo vya afya, siyo nyumbani. Binti wadogo waepuke kupata mimba za utotoni. Watu wengi hawaelewe kama tatizo hiyo ya obstetric fistula inatibika. Na wengi wanakosa nafasi kwenye wanapaswa pata usaidizi. Na wengi hawaelewe kwa sababu za hizo desturi za asili za zamani za kuwaza kama hiyo ni shida inatokana na makosa yenye wamefanya na kwa ushauri huu tunatia nanga katika makala ya siha njema na kwa wale ambao huenda wanapitia hali hii kuna uwekezaji mkubwa ambao umewekwa na serikali kufanikisha operesheni za kurejesha hadhi ya wanawake waliopatwa na fistula kwa hiyo usiumie kimya kimya kampeni ifuatayo itakuwa huko jiji kinshasa mwezi disemba toka tarehe kumi na tatu mpaka tarehe kumi na nane na wama, wanawake wote wenye shida ya kuloa mkojo na choo kubwa wanahitaji kujiandikisha huko Kinshasa kwenye eh, kituo kia afya cha fispro, Fistula Program. Wakati mwingine, jina langu ni Carol Korir.