gurudumu la uchumi uchumimkasahi kuni msikilizaji kwa mujibu wa tume ya maendeleo ya uchumi ya umoja wa mataifa kila mwaka bara la afrika linapoteza kiasi cha dola za marekani bilioni 88 ambayo ni sawa na karibu asilimia 307 ya, ma- ya pato gafi kutokana na biashara haramu ikiwemo utakatishaji fedha na ukwepaji kodi tume hii inasema changamoto hizi ikiwa ni pamoja na rushwa katika maeneo ya mipaka inazorotesha nchi kutumia rasilimali nyingi kukabiliana nazo badala ya zitumike katika kuchochea maendeleo na kuboresha utawala bora na kujenga imani kwa raia na uchumi wao makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia suala hili kwa kina na kwenye laini ya simu kutoka mwanza tanzania tunaungana na d rozi mnonga yeye ni mtaalamu na mhadhiri wa maswala ya uchumi katika chuo kikuu cha mtakatifu agostino jijini mwanza nchini tanzania <todicomu> droi karibu kwenye makala yetu ya gurudumu la uchumi jumaa hiliasante oh, asante sana A, pengine kwa kuanza wewe unazungumziaje suala la utakatishaji fedha pamoja na ukwepaji kodi uh, utakatishaji wa fedha ni kitendo cha mtu kutumia fedha isiyo halali katika mzunguko na kuifanya kuwa na kutaka kuifanya kuwa halali na hili swala la utakatishaji na ukwepaji kodi ni suala la kidunia wala sio la afrika tu na ni hatari sana kwa uchumi wa nchi hasa mm. nchi zetu hizi changa kiuchumi ambazo watakatishaji mara nyingi sio wazawa au shirikiana na wazawa na wanaitumika kwajili ya kupora mali za nchi hizi na kuondoka nazo sasa ni kwa kiwango gani tatizo hili linakwamisha nchi kutimiza malengo endelevu yaliyoridhiwa na umoja wa mataifa malengo endelevu yote yaliyoridhiwa na umoja wa mataifa yanahitaji pesa ili kufikiwa mambo kama elimu kwa wote kulinda mazingira afya kwa wote na kadhalika yanahitaji pesa nyingi sana kupoteza pesa kwa ukwepaji wa kodi au utakatishaji utasababisha nchi nyingi kushindwa kufikia malengo hayo na kama wataamua kuyafikia wataingia katika mikopo ambayo itaathiri sana uendelevu wa nchi mfano tanzania kupoteza trilioni tatu pettatu kila mwaka maanayake ni sawa na kupoteza asilimia nane ya bajeti ya nchi ambayo ingeweza kumaliza kabisa utekelezaji wa mipango ya maendeleo maendelevo unadhani ni kwa nini nchi nyingi za afrika zinashindwa kudhibiti changamoto hii licha ya kwamba sheria zipo tutanatakiwa kuwa na mamlaka za pamoja afrika ambazo watapeana taarifa na kuzuia au kudhibiti au kukamata tunapoteza kodi nyingi hasa tanzania kwa kupewa mfano mtu risiti halisi unaenda unanunua mzigo wa milioni ishirini mm-hmm. unapewa risiti ya laki mbili au milioni mbili maanayake kodi imepotea bila shaka na kama ulivyogusia pale awali kwamba ni, ni, ni tatizo la, la kidunia na kumekuwa na na shida mm. ya nchi za afrika kupata ushirikiano a, kutoka kwa nchi ambazo pengine nilizochanzwa ama watu wengi wamekuwa wakipeleka pesa huko kwa ajili ya kuficha a, na kukwepa a, kulipa kodi unadhani kwa nini hakuna ushirikiano baina ya nchi na nchi tatizo la afrika au nchi za afrika ni hatuna umoja mikutano mingi ya u ni kama haina tija ois kila nchi na yake tumeshindwa kuamua pamoja tu angalau na soko la pamoja na pia maamuzi ya pamoja katika udhibiti na utozaji ingawa kwa sasa sasaafta yaani eneo huru la biashara afrika laweza kuwa suluhu kiasi kama tutaamua kuacha mzaha kwa ulinzi wa mali zetu na kuwa viongozi wa mali zetu msikilizaji kama umeungana nasi makala ni gurudumu la uchumi na leo tunajadili swala la mtambuka barani afrika la utakatishaji fedha na ukwepaji wa kodi na kwenye laini ya simu tunazungumza na d rosi mnongi yeye ni mhadhiri na mtaalamu wa uchumi akiwa nchini tanzania A, pengine daktari unaamini ushiriki wa baadhi ya wanasiasa au viongozi kutuhumiwa kufanya vitendo hivi kunachangia pia kwa kiwango gani kukosa udhibiti ama nchi kukosa udhibiti wanasiasa wanaweza kuwa sehemu tu ya tatizo hili lakini tatizo kubwa ni wanaoweka wanasiasa hao madarakani sisi tunaoweka madarakani tunapaswa tuna, tuna kukataa wezi na waharibifu wa mali za umma kuanzia kwenye chaguzi zetu tuwakatae zaidi wanaoharibu chaguzi maana ndio chanzo cha uozo huu mkubwa kwa hiyo tudili na mzizi kwanza na siyo matawi sio umemweka mwizi unamjua kabisa huyu kaingia kwa wizi anakuwa anaingia madarakani alafu ndionaanza kutatua ule wizi wake tayari mtu umeshaweka madarakani tusidili na matawi bali tujikite kwenye mzizi tuweke watu ambao ni waaminifu hapo nyuma kidogo ulizungumzia kuhusu eneo huru, eneo huru la kufanya biashara ni yani ule mkataba ambao ulitiwa saini na mataifa ya, ya afrika kwa unavyoona tatizo hili ni kwa kiwango gani pengine linadhoofisha mchakato wa biashara huria barani afrika biashara huria ni chanzo cha haya na kimsingi afrika tunapaswa kuachana na kitu kinaitwa huria maana huria tafsiri yake ni holela tunapaswa kama tulivyochukia ujamaa kwa maana ya socialism tuchukie huria au holela na badala yake tuwe na biashara jumuishi au uchumi wa soko jamii ambao pamoja na mambo mengine serikali ina nafasi ya kisera zinazoatabirika na sekta binafsi inayo kazi ya kufanya biashara kwa manufaa ya wawekezaji lakini bila kuadhiri manufaa ya wananchi na nchi mfano bila kuathiri mazingira bila kukwepa kodi bila kuteza wafanyakazi na kadhalika nchi za ujerumani na huko wanafanya vizuri katika hili bara la afrika lnapaswa kuwa na mfumo mmoja wa uchumi ili kufanya mambo yake vizuri sio mara huku hukudktt kule kuna mjamaa kule kuna bepali ndio maana hatuwezi kudhibiti mambo yetu kama bara zima la afrikaa <laughs> daktari wapo wanaosema kuwa janga la uviko ni covid 9 lilichangia pakubwa kuongezeka kwa tatizo kwa sababu nchi zilijikita katika kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa huu kuliko kuwekeza nguvu katika kukabiliana na maswala ya ukwepaji kodi na utakatishaji fedha pengine una mtazamo gani9 itakuwa kisingizio tu na haiwezi kuwa tatizo kubwa sana hasa kwa hili tatizo la utakashaji na ukwepa kodiana mipaka ilifungwa na hivyo pesa hazikwenda nje kwa wingi huu pengine tuseme teknoloji ndiyo inasababisha ina wizi na upotevu wa pesa maana wakati wa waci ndio tulitumia mitandao zaidi kwa biashara kuliko wakati mwingine wowote kwa kumalizia tu daktari mwisho unatoa mwito gani kwa viongozi wa afrika katika kuwa na mikakati thabiti ya kudhibiti tatizo hili ili nchi zisiendelee kupoteza o, viongozi wa afrika tuwe wazalendo wafanye kazi kama viongozi waache kupora mali za watu wao waunganishe watu zaidi kuwa, zaidi kuliko kuwagawa wakubaliane na chaguzi siyo kufia madarakani na mwisho kwa kuwa wameanzisha eneo huru la uchumi la afrika sasa waanzishe mfumo mmoja wa uchumi ambao ni jumuishi na shirikishi ili kila mwananchi ashiriki na kunufaika na uchumi wa nchi yao nam d rosi mnongea asante mm. kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili asante msikilizaji basi kwa kumalizia makala haya na kuletea dondoo mbalimbali za kiuchumi ambayo tulianza tangu juma lililopita kwa nchi za ukanda wa afrika na dunia kwa ujumla na leo hii kutuletea dondoo hizi ni hilari ngati nchini afrika kusini serikali inapanga kutoa karibu dola za marekani milioni 77 kwa ajili ya kuwasaidia wajasiria mali moja ya sekta ambayo inashindwa kukua kutokana na kukosa fedha kule nchini kenya kamati ya bunge ya fedha imeonya serikali dhidi ya kutekeleza masharti ya shirika la fedha duniani imf ambalo linaitaka nchi hiyo kubana matumizi ya kuongeza wigo wa kodi ili kupata mkopo zaidi na nchini tanzania licha ya hatua zilizochukuliwa kudhibiti mzunguko haramu wa fedha ripoti ya global financial integrity inaonyesha nchi hiyo kupoteza kiasi cha dola za marekani bilioni 15 za mapato kutokana na utakatishaji fedha <mulia> nam msikilizaji na kwa udondozi huu wa habari za kiuchumi ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili shukran kwa dr rosi mnongya mtaalamu na mhadhiri wa uchumi kutoka chuo kikuu cha mtakatifu agostino cha jijini mwanza nchini tanzania ulikuwa nami emmanuel makundi hadi wiki ijayo kwa heri