gdumu la uchumi gurudumu la uchumi makala sahihi na emmanuel makundi msikilizaji majuma kadhaa aliyopita rais wa uganda yoeri museveni alizindua rasmi mchakato wa kuanza uchimbaji wa mafuta magharibi mwa nchi hiyo akisema uchumi wa taifa lake utakuwa kwa mabilioni ya dola za marekani katika kipindi kifupi kutokana na mafuta ubereshwaji wa miundo mbinu na rasilimali nyingine kwa mujibu wa serikali ya uganda inatarajia kutengeneza mapato ya karibu dola bilioni 66 kutokana na shughuli hiyo na kiasi kingine cha dola bilioni t kutokana na kuchakata mafuta gafi katika kipindi cha miaka 25 ijayo kuanza kwa operesheni hizi za uchimbaji wa mafuta nchini uganda ni ndoto ya muda mrefu ya taifa hilo kutumia rasilimali zake kujinufaisha lakini hata hivyo wataalamu wanaonya rasilimali hii isigeuke laana kwa kuwa ni chanzo cha migogoro mingi barani afrika makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia hatua hii ya uganda kwa kina jina langu ni emmanuel makundi karibu kuzungumzia hili msikilizaji kwenye laini ya simu tunaungana na profesa wetengere kitojo mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa nchini tanzania lakini kabla ya kwenda kwake tusikie kile ambacho rais yoweri museveni alikisema this oil is not a problem at all because mafuta haya si tatizo hata kidogo maana hewa aina hii aina ya ukaa ambayo inatokana na nishati ya mafuta siyo tatizo kama utashughulikiwa kwa makini kwa hivyo hewa ya ukaa hutumika vibaya na pia ulafi unachangia isababishe matatizo namprofes ma- amemsikia rais museveni pengine una kwanza unazungumziaje hatua hii ya uganda kuanza mchakato huu wa uchimbaji wa mafuta ni neema sio tu kwa uganda lakini kwa nchi za jumuia ya afrika mashariki na nchi zingine ambazo zinazunguka uganda itakuwa ni neema kubwa kwa maana kwamba tunafahamu kwamba mafuta ndo kwa chanzo kubwa cha kuongeza gharama za vitu halafu na maisha kwa jumla lakini jambo la pili inafurahishwa na, na rais museveni kwa sababu anaanza kwa kueleza kwa, kwa kutambua kwamba uwapo uh, wa mafuta inaweza ikawa tatizo na anaposema kwamba sio matatizo ina maana kwamba anaelewa na anasema kama ikisimamiwa vizuri na uh, tulishaona tayari baadhi ya viongozi na hata raia ambako mafuta yatachimbwa wakilalamika kwamba hawatanufaika ama hawajanufaika kwa hofu kwamba wanaweza wasinufaike chochote na, na, na uchimbaji wa mafuta haya pengine una mtazamo gani katika hili profesa pa, pamoja na kwamba rais mseveni uh, ametoa hofu kwamba uh, kama ikisimamiwa vizuri lakini uh, uzoefu kuinginekwa uaonyesha kwamba hiyo kusimamia vizuri sio jambo rahisi kwa sababu kote ambako mafuta me, yame, yamegunduliwa hasa barani afrika ambapo utawala bora sio mzuri sana tumeona imekuwa laana baada ya baraka na laana yenyewe ni rahisi ni kwa sababu tu e, mafuta yanapogunduliwa kwa sababu ni bidhaa ambayo inapendwa ambayo ni ya muhimu kwa ajili ya kukuza uchumi Aa, nchi nyingi zinaendelea kuitegemea tu hiyo bidhaa badala ya kutegemea bidhaa zingine hilo ni jambo la kwanza ambalo linakuwa ni la muhimu kuliangalia lakini kuna sababu zingine mafisadi wanaibuka kwa sababu ya, ya faida kubwa inayopatikana pale nchi inaingia kwenye migogoro vita vyaenyewekwa wenyewe wakigombea hiyo rasilimali lakini pia thamani ya pesa za ndani inaongezeka kwa hiyo inafanya nchi iwe rahisi kuagiza vitu kutoka nje baadale ya kuzalisha vyakwao kupeleka nje maana njemaanavyakwao vinakuwa na, na, na bei ghali zaidi pengine unafikiri uganda inaweza ikafanya nini ili pengine kuepusha hili jambo la kwanza wanasimamia vizuri kuakisha kwamba uh, watu wale mafisadi wawekezaji ambao ni wadanganyifu mikataba ile itakayosainiwa inasainiwa vizuri kwa ajili ya manufaa ya wananchi a kawaida kwa sababu ni rasilimali ya nchi lazima inufaishe nchi sio inufaisha watu wachache ilo ni jambo la kwanza la msingi maana kama rasilimali ya nchi na rasilimali ambayo ina thamani kubwa kama hiyo itakuwa inanufaisha watu wachache na sio wote ndipo pale migogoro awenew wa wenyewe inapoanza lakini tukiangalia sala la mikataba ni kwamba tuish mile mikataba tunaingia na nchi inapata shea yao shea kubwa inabaki nchini kama tunafahamu wakati marehemu uh, mugabe alikuwa anasema haiwezekani wao wakaja na na na koleo tu tuna madini alafu sehemu kubwa waka nakoleoamo la msingi lakini kile ambacho kinapatikana kis kwamba kinapanua chumi kina ndio ptjiwmafut kuna maeneo mengi ambayo na na katika ile maandishi yake yanataa s lazima tuwekeze katika viwanda ambavyo vitachakata bidhaa badala ya kuendelea kuziuza bidhaa zile zikiwa ghafi sasa tuuze bidhaa ambazo zimeongezewa thamani kwa maana hiyo tutakuwa tumejenda viwanda tutaajiri eh, watu wetu kutakuwa na, na linkages ya viwanda hivi na uchumi ulioko pale kwa haya manufaa yote yatakuwa manufaa ambayo yatatawanyika ndani ya nchi na hata bei ya mafuta ikiumba bado uchumi utakuwa umeendelea kusimama imara mskilizaji kama umeungana nasi makala ni gurudumu la uchumi ukonammanul makundi na tunazungumza na rofes tengerekitojo i yani mtaalam wa maswala ya uchumi kuangazia hatua ya uganda kuanza mcakato wa uchimbaji wa mafutaua ala la kimazingira ambalo s a mafuta ambmeu lkipigiwa capuo hivisasa duniani ya na ya ni kwa kikubwa, a mataifa yacan umsat ngine hili unalitazamaje kitawalam profesa kwa sababu kuna faida pia lakini kuna hasara zake bila shaka hakuna kitu ambacho hakina faida na hasara na ninaamini kwamba nchi ya uganda kama nchi imefanya tathmini ya kutosha na ikaona kwamba watapata faida zaidi hasara Urajua, inje, tayari, ya hasara zinazotajwa unajua ukiendelea kusikiliza mataifa ya nje ambayo yenyewe tayari yana nishati yanaonekana kwamba yanataka nchi zinazoendelea zisiwe na nishati zao ili uwe utegemezi io so jambo tu tutalichukulia mbao tutalihukuia as hv akinikutaa sisi tuendelee kutegemea uchumi wetu uendelee kuwa dhaifu ili wao waendelee kututumia sisi so unafahamu kututumiafawm makaa mawe lakini wakati wao wanayatumia hayo mafuta nchi zingine za ulaya nyingi tu zinazo, zina mafuta kwa nini kama zina mafuta na matatizo wao wasisimamishe uzalishaji wa mafuta o ni suala ambalo ni, ni, ni, ni, ni la kisiasa zaidi likielekeza eh, liki kwenye kuendelea kutunyonya prof kwa maana nyingine ni kwamba mataifa hasa ya afrika ambayo yamegundua mafuta yamegundua rasilimali nyingine ambazo zinapigwa vita duniani kwa sasa hazipaswi pengine kusitisha michakato yao kwa sababu ya shinikizo kutoka kwa mataifa ya magharibi nchi za kiafrika zinauelewa kutosha na zinaweza zikafanya tathmini ya hasara na faida na zenyewe zikaamua kwamba ni nini hakufanya wakiamua kwamba itakuwa ni vizuri wakiamua waende kufanya ni vizuri pia lakini yawe maamuzi yao sio kwa shinikizo kwa sababu hizo nchi zinazoushinikiza enyewe zinatumia nishati hiyo hiyo na zingine zinachimba nishati hiyo hiyo kwa hiyo ni vizuri nchi za kiafrika zikasimama kwenye maamuzi yao kufanya tathmini wenyewe kwa sababu hata kama ulivyosikia ulivoskia alisema kwamba uko nyuma hata uingereza wenyewe kuchimba mafuta hayo lakini akakataa kwa sababu alikuwa ajapata wataalamu wa kumshauri vizuri nini cha kufanya sasa kama wao walitaka kwa nini sasa wanapotaka wao kuchimba wanakuja kukataa kwamba nishati hio na matatizo kwayo ni, ni, ni suala ambalo sisi wenyewe tufanyie tathmini alafu tufanye maamuzi kama nchi huru msikilizaji kuhitimisha na kuletea kipengele kipya katika makala haya ambapo nitakuwa na kupa dondoo za kiuchumi hapa barani afrika na leo hii zinaletwa kwako na minziletijai nchini burundi hivi karibuni katika mkutano wa dakar senegal benki ya maendeleo ya afrika ilikubali kuipa burundi kiasi cha dola za marekani bilioni t ut6 ambapo kwa mujibu wa rais evariste ndaishimie zitatumika katika kilimo na ujenzi wa reli kule ethiopia licha ya changamoto inayoendelea kupitia na kusababisha uchumi wake kukua kwa kasi ndogo hatimaye imepata msaada kutoka benki ya dunia wa dola zaidi ya milioni 7 ambazo zitatumika kuboresha mifumo ya afya na kukabiliana na majanga na nchini tanzania mwigizaji mashuhuri idris elba anatajwa kuwa na mpango wa kuwekeza studio za filamu kwenye taifa hilo habari hizi zilithibitishwa na msemaji wa ikulu ya tanzania zuhura yunus na kwa dondoo hizo msikilizaji ndio tunafika tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili usikose kuungana nami wiki ijayo shukran kwa profes wetengere kitojo mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa nchini tanzania mtangazaji wako alikuwa ni emanuel makundi kwa heri