gurudumu la uchumi uchumimsikilizaji athari za uviko 19 na uvamizi wa urusi nchini ukraine zimesababisha mataifa mengi ya afrika kushindwa kulipa madeni yake kwa wakati ambapo hadi kufikia sasa nchi zenye kipato cha chini karibu 22 tayari zinashindwa kulipa madeni yake au zinaelekea kushindwa kwa mujibu wa imf na benki ya dunia afrika inadaiwa karibu dola za marekani bilioni 726 na wakopeshaji wa nje huku sekta binafsi kutoka china ikiwa sehemu ya wakopeshaji wakubwa kwa sasa barani afrika hali hii imezifanya nchi nyingi kuomba kusamehewa baadhi ya madeni na kufanyika upya kwa utaratibu wa ulipaji lakini je madeni haya ni kwa kiasi gani yataendelea kuzikwamisha nchi masikini kupiga hatua hili ndilo tunalokwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi jina langu ni emmanuel makundi karibu kujadili hili kwenye laini ya simu tutakuwa na johnson denge yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa nchini kenya lakini kabla ya kumsikia denge tusikie kile katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres alikisema wakati wa mkutano wa viongozi wa umoja wa afrika uliofanyika juma afrika ni tajiri kwa mali zake lakini sio tajiri katika uungwaji mkono wa dunia mfumo wa kifedha wa kidunia mara zote umewanyima haki ya hakiyakupata msar- amaha wa mikopo huku ikitozwa riba kubwa kama unyang'anyi matokeo yake sekta muhimu zinakosa uwekezaji kuanzia afya na elimu hadi nishati mbadala bima ya jamii na utengenezaji wa ajira zenye tija afrika haiwezi kuwekeza katika sekta hizi muhimu na kufikia maendeleo endelevu huku mkono wake mmoja ukifungwa kwa nyuma nam ni katibu mkuu wa umoja antonio guteres alipozungumza katika mkutano wa viongozi wa umoja wa afrika mjini adis ababa ethiopia juma lililopita uh, johnson umemsikia guteres pengine uh, tuanzia hapo unamtazamo gani na kauli yake uh, mtazamo wangu kwa matamshi yao ya guteres ni kwamba ni ukweli kwa sababu unakuta kwamba adhari za madeni haya ni za kijamii na za kiuchumi pia afrika ndiyo iko na rasilimali ya kutosha kujikimu lakini kwa sababu imejiingiza katika shimo amba, ambapo lazima wategemee mikopo E, wakikopa wanakopa katika pesa za kigeni kwa hivyo lazima wafanye e, mambo ili wapate pesa zile za geni iowalipe hizi mikopo e, matatizo mengine ambayo yanafanyika duniani e, ambayo hayahusiki na afrika tunapozungumza sasa hivi johnson tayari kuna nchi zilitangaza mufilis, yani kuwaa kama vile zambia na nyingine ziko katika hatari ya kuelekea huko hii inakupa ishara gani kama mtaalamu inaonyesha kwamba lazima tuanze kufikiria tofauti eh, kuhusu mikopo hizi ili eh, kuhakikisha kwamba dunia mzima inapata uendelevu kisawasawa ama tuna, tuna tuna develop uh, sababu unakuta kwamba e, wakati nchi zinapata shida kama hizi e, zinatafuta ile emergency mkopo wa dharura kutoka kwa mashirika makuu kama imf na imf inakuja na e, masharti takupea lakini lazima ufanye moja mbili tatu na hizi vitu ambazo wanasema zinaenda zinaumiza zaidi uchumizi hata kuendelea kuumia zaidi na kuumiza watu wake kijami, jamii kwa, kwa ujumla badala ya isaidia kutoka na, kutoka skujkma kutokktka kume, madeni kumekuwa na dhana pia kwamba wakopeshaji wamekuwa wakitengeneza mazingira ili kulazimisha nchi za afrika kuendelea kukopa wewe unalitazamaje hili iko e na mambo mingi kwa sababu kuna mambo ya ubabe wa kidunia kwamba wa mfano china inataka kuonekana kwamba hiyo ndio inatafuta ubabe wa kidunia kuna mambo mengine kwamba wakopeshaji wana wana wanatafutapa rasilimali hii ya afrika kwa hivyo wanajua kwamba ukifunga mkono mmoja vile guteres anasema wa afrika itabidi wakutegemee na wewe utaendelea kuzoa rasilimali kutoka uh, mataifa haya kwa hivyo kuna wakopeshaji wa, wa wanatafuta pia watafaidika aje kutoka kwa mataifa maskini nam tumeshuhudia pia ongezeko la wito wa nchi za afrika kutaka ama kusamehewa au kupunguziwa riba katika mikopo yake unadhani kwa nini ni vigumu kwa wakopeshaji kutoa ahuenihi kwa nchi hizi umeona uh, kwa mfano jinsi ghana ilijaribu kutumia kubadilisha mkopo yao wa, wa ndani eh, kwa bondi na kuiunda kwamba eh, wale wwekezaji wabadilishwe eh, watalipwa eh, kwa muda mrefu na wanakataa kwa sababu watapata hasara unakuta hasara iko kama eh, ukiangalia tu namna ya ghana hasara iko pili ni kwamba hawa wakopeshaji wana tafuta rasilimali fulani ama vitu fulani ya ku, ku, ku, kuangalia nani anakuwa kiongozi kuangalia rasilimali gani watatoa kwa hizi nchi kwa hivyo hawataki uh, msukumo huu ukosekane ikiwa watafanya hivyo sababu unaona kwamba kusamehewa deni inakuwa vizuri mfano mzuri ni kama wakati korea ilisamehewa mwaka wa m na ikafanya korea ikarudi tena kuanza kujikimu bila mikopo mikubwa gurudumu la uchumi makala sahihi na emanuel makundi kila jumatano saa kb na dakika 2 jioni na marudio ni halamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi gurudumu la uchumi makala sahihi na emmanuel makundi nam msikilizaji kama nasi makala ni gurudumu la uchumi na leo tunajadili athari za madeni kwa nchi za afrika na kwenye laini ya simu tunaye johnson denge ye mta, ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa nchini kenya pengine nini kinaweza kufanyika ili kufanya madeni haya yaweze kustahimilika na kuwa endelevu bila kuziathiri nchi zenyewe la kwanza tu ni hilo kutafuta kusamehewa wa madeni ambayo tumeona kihistoria ukiangalia e, nimesema mfano wa korea walisamehewa na wakarudi kuna ile wanasema kusimamisha kwa muda e, kuweka ile inaitwa uh, buying time inaitwakutafuta wakati kwamba unasimamisha madeni haya kwa muda ile nji na jikimu inarudi ina ku, ku, kuanza kutengeneza pesa ili weze kuirudisha kuweza kulipa uu mkopo baadaye kwa hivyo ni kujaribu kuvari zile ambazo zilikuwa na ama ku, kuongea tena naonam kwa, kwa kifupi tu nadhani kwa nini licha ya utajiri wa rasilimali tulizonazo bara la afrika kama madini na mafuta bado nchi zinapata tabu kujiendesha na kukimbilia kukopa ili ziweze uh, kujikimu nini kinaweza kufanyika kwa hili nafikiria kwa kwa ukubwa sana afrika inakosa uwajibikaji mikopo hizi wakati zinakuja tunazitumia vipi tunazitumia katika miradi ambazo zitaleta zi, zi, pesa tunazitumia kwa uporaji kuna ufisadi kwa hivyo ni lazima wale wame, wamekopa mikopo hizi waanzie nyumbani kwa kuwa na uwajibikaji katika matumizi ya pesa hizi ambazo wamekopa namjonson uh, denge nakushukuru sana asante nam msikilizaji kumaliza makala haya kama ilivyoada na kuletea dondoo mbalimbali za kiuchumi duniani na hivi leo zinaletwa kwako na vict melkizedek abuso nchini ethiopia licha ya changamoto zinazoendelea kulikumba bara la afrika bado viongozi wanaimani kuwa utekelezwaji wa mkataba wa soko huru la afrika unawezekana ikiwa kutakuwa na utashi wa kisiasa tangu kutiwa saini kwa mkataba wa cafta ambao unasuasua shirika la fedha duniani imf juma lilopita limesema huchume wa dunia huko katika mwelekeo mzuri licha ya awali kuonya kuhusu hali ngumu itakayoshuhudiwa mwaka huu shirika hilo likiahidi msaada wa mataifa kadhaa ya afrika ikiwemo ghana na chad na umoja wa mataifa umeonya kuhusu nchi kuchelea kuchukua hatua kudhibiti athari za kimazingira na kwamba dunia huenda ikajikuta inatumia fedha nyingi za maendeleo kukabiliana na majanga ya mazingira nam msikilizaji na kwa udondozi huu wa habari za uchumi na biashara kutoka kwa vikta abuso ndiyo tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili na mshukuru johnson denge mtaalamu wa uchumi kutoka kenya kwa kushiriki nasi mimi ni emanuel makundi hadi wiki ijayo kwa heri