gurudumu la uchumi gurudumu la uchumi makala sahihi na emanuel makundi msikilizaji juma lililopita nchi ya kenya na tanzania zilikuwa wenyeji wa kongamano la kimataifa la kibiashara kati yake na umoja a ulaya ambapo mikataba kadhaa itakayozinufaisha nchi hizo kibiashara na uwekezaji ilitiwa saini mfano kwa nchi ya kenya benki ya maendeleo na uwekezaji ya umoja ulaya ilitiliana saini mkataba wenye thamani ya dola za marekani milioni4 kwa ajili ya uwekezaji katika sekta binafsi huku nchini tanzania eu ikitoa kiasi cha dola za marekani milioni574 kwa ajili ya kusaidia biashara zinazoongozwa wake pamoja na kilimo nishati mbadala miundombinu na uchumi wa bluu ni kongamano ambalo liliwakutanisha wafanyabiashara na wawekezaji kutoka barani ulaya na kwenye nchi hizo za ukanda wa afrika mashariki ambapo alijadiliana kuhusu namna bora ya kuongeza ushirikiano wa kibiashara na uwekezaji wa pande zote makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inakuletea yaliyotokana na makongamano yaliyofanyika nchini kenya na tanzania jina langu ni emmanuel makundi karibu nam katika mikutano yote miwili nchi ya ufaransa iliwakilishwa na waziri wake wa biashara za nje olivier berch ambaye akiwa dar es salaam tanzania alizungumza na mwenzangu stehen mumbi na kumweleza kuhusu maeneo waliowekeza We have 40 kwa sasa tayari tuna makampuni ya kifaransa zaidi ya 4 nchini tanzania na anajihusisha katika uh, shughuli uh, za miradi ya maendeleo uh, kama vile nishati uh, na usafiri uh, na sisi tulitaka uh, kufanya zaidi uh, tunaamini tanzania ni nchi nzuri ambayo tunafaa kuwekeza kwa sababu inazo fursa muhimu kwa ufaransa na ni kwa sababu pia tunataka ushirikiano mzuri kati ya tanzania na ufaransa kwa mfano tumewekeza katika nishati ya upepo jua na maji na leo tumetiliana saini mikataba kadhaa lakini pia tunataka kufanya uwekezaji katika sekta ya usafiri kwa kujenga barabara kubwa na kufanya maboresho kwenye baadhi ya viwanja vya ndege lakini pia tunataka kuwekeza katika miradi ya usafiri wa reli na pia bandari lakini je waziri bech anazungumziaje uhusiano uliopo sasa hivi kati ya tanzania na ufaransa Yeah, we... naamini ni ushirikiano na wenye manufaa kwa pande zote tunawekeza hapa kwa ajili ya watu hasa pale tunapojenga miundombinu ya usafiri tunapojenga sekta za kuzalisha umeme ni muhimu sana kwa watu wa hapa tanzania lakini pia ni vizuri kwa makampuni ya ufaransa na ni vizuri kwa kiubinadamu pia kwa sababu kama tunawekeza katika nishati ili tuwe na kesho salama sio tu kwa esatsaa naraia wa tanzania bali ni kwa sayari ya dunia na utuo hepaeohaiyna so msikilizaji miongoni mwa ushirikiano ama uwekezaji ambao tanzania inatarajia kunufaika nao ni kwenye sekta ya bandari moja ya kichocheo kikubwa cha ukuaji wa uchumi wa tanzania ambapo kwa muda mrefu nchi hiyo imekuwa ikiweka mikakati tofauti kuboresha bandari zake ili kuongeza ufanisi pa mbosa ni mkurugenzi wa mamlaka ya usimamizi wa bandari nchini tanzania eneo la kwanza ambalo tutakuwa tukishirikiana, tukishirikiana na wenzetu wa ubelgiji linahusisha ushauri wa kitaalamu katika uandaaji na utekelezaji wa mipango ya uboreshaji wa miundombinu ya bandari uh, eneo la pili ambalo tuna, uh, lipo katika hatii ya makubaliano ambayo tumesaini na wenzetu wa ubelgiji uh, linahusisha usimamizi wa miradi ya kimkakati ambayo inatekelezwa na mamlaka ya bandari pamoja na wawekezaji binafsi au uh, waendeshaji binafsi wa bandari eneo la tatu sasa hili ni very specific kwamba katika mikataba ambayo tunaingia kwamba licha ya kufanya majadiliano licha ya kuyajua yote ambayo tunataka lakini pia kwa sababu wenzetu pia wameshafanya hivyo na wana mikataba zaidi ya mojia, wana zaidi ya 1 basi pia tunashirikiana nao tukiamini kwamba wanaweza wakatushauri vizuri katika hii mikataba ambayo, ambayo tunaingia na msikilizaji kama umeungana nasi makala ni gurudumu la uchumi na leo tunaangazia yaliyojiri wakati wa mkutano wa jukwa la kibiashara kati ya nchi za tanzania kenya na umoja wa ulaya mkutano uliofanyika juma lililopita jijini nairobi na dar e s na tunaangazia pakubwa kilichojiri kwenye mkutano wa tanzania mkutano kama huu msikilizaji unapofanyika nchi mwenyeji huwa na matarajio makubwa je kwa nchi ya tanzania ina matarajio gani baada ya kumalizika kwa mkutano wenyewe dr hashil abdalah ni katibu mkuu wa wizara ya uwekezaji viwanda na biashara nchini tanzania kwa hakika baada ya kongamano hili ni imani yetu kwamba yale yaliyoafikiwa ikiwa ni pamoja na kusainiwa ile mikataba ambayo imefika thamani yake zaidi ya euro bilioni moja itaenda kuwekezwa kwenye nchi yetu na sisi wizara ya uwekezaji viwanda na biashara tutakwenda kusimamia kwa vitendo ile mikataba inaenda kutekelezwa matarajio yetu ndani ya uwekezaji ule tutaweza kuongeza ile inaitwa tax base ulipaji wa kodi sasa utaongezeka lakini la pili tunatarajia uwekezaji ule utahitaji watanzania wetu kuajiriwa maanaake dhamira ya mweshimiwa rais ya kuleta ajira kwa watanzania inaenda, inaenda kutekelezeka kwa vitendo kwa hiyo kama utakuwa umeongeza ukusanyaji wa kodi kwa kuleta mitaji lakini pia umeweza kupelekea wananchi wako kupata ajira maanake nini maanake umeenda kuboresha hali ya maisha ya mwananchi mmoja mmoja kwenye taifa letu kwa hiyo hili leo limefanyika waliokuja ni watu mia nne matarajio yetu mwakani watakuja mara mbili au mara tatu yake zaidi msikilizaji awali nilipokuwa natambulisha makala haya nilikwambia kuwa umoja wa ulaya umetenga kiasi cha dola za marekani karibu milioni mia tano kusaidia sekta ya kilimo na kwa tanzania ilitumia mkutano huu kuwashawishi wawekezaji kutoka ulaya kuja kuwekeza kwenye sekta hiyo inayoajiri kumradhi watu wengi zaidi ashatu kijaji ni waziri wa viwanda na biashara wa tanzania na tumewaeleza sisi tayari tumeanza uh, kwenye maeneo yale ya block farming kuwaweka vijana wetu ili waweze kulima kwenye maeneo ambayo serikali inaweka miundo mbinu tumeongeza bajeti ya kilimo kwa zaidi ya asilimia mia 8 kwa mwaka huu wa fedha tunaotekeleza na hii inaonyesha utayari wa serikali yetu kwenye kuwekeza kwenye sekta ya kilimo kama mnavyofahamu kutokana na janga la uviko 19s pamoja na vita inayoendelea kule urusi na ukrain imetuletea changamoto ya chakula duniani kwa hiyo sisi tanzania tuko tayari kuwekeza na ndugu zetu hao kutoka umoja wa ulaya ili tuweze kulima chakula ndani ya taifa letu na kama mnavyofahamu zaidi ya asilimia s ya ardhi ya tanzania iko tayari kuwa kilimo na haijalimwa kwa mwekezaji yoyote kuwa huru ni pamoja na nchi husika kutengeneza sheria rafiki kuvutia uwekezaji hapa waziri kijaji anaeleza kile ambacho kimefanywa na serikali ya tanzania ndani ya jamhuri ya muungano wa tanzania mwaka l222 tulifuta sheria ya uwekezaji ya mwaka 19 97 na tumekuja na sheria mpya ya uwekezaji ya mwaka 222 uh, tumeongeza eneo la mikataba vivutio mikataba ya vivutio tuna, tulikuwa tunasainiana nayo lakini mingi ilikuwa haijatekelezeka na msikilizaji kuhitimisha makala yetu ya gurudumu la uchumi jumaa hili na kuletea dondoo za uchumi na biashara zilizojiri hapa barani afrika na duniani kwa ujumla na leo hii kwa mara nyingine zinaletwa kwako na vikta abuso tuanzie kule nchini india ambako juma hili kunafanyika mkutano wa wakuu wa nchi zenye nguvu ya uchumi duniani maarufu kama G20, ambapo mbali na kujadili vita ya ukrain iliyosababisha madhila kwa nchi maskini watajadili mbinu bora za kunusuru uchumi wa dunia nchini afrika kusini taifa hilo limerekodi kushuka kiduchu kwa tatizo la ukosefu wa ajira ikiwa ni karibu robo ya nne mfululizo katika mwaka takwimu ambazo zinatoa ahueni kwa nchi hiyo ambayo inapambana kuboresha mazingira a utengenezaji ajira na kaimu mkuu wa tume ya uchumi wa afrika eca antonio pedro amesema ikiwa nchi hizo zinataka kufikia malengo ya mkataba wa mabadiliko ya tabia nchi wa paris maendeleo endelevu ya ajenda ya m223 ya umoja wa afrika basi ni lazima dunia ifanye kila linalowezekana kupunguza matumizi ya hewa ya ukaa na kugeukia nishati mbadala nam na kwa dondoo hizi za uchumi na biashara msikilizaji ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi hivi leo tulikuwa tunaangazia yaliyojiri wakati wa mkutano wa jukwaa la kibiashara kati ya umoja wa ulaya na nchi za tanzania na kenya shukran kwa mwenzangu stephen mumbi kutoka dar es salaam tanzania ulikuwa nami emmanuel makundi hadi wiki ijayo kwa heri