msikilizaji hebu fikiria kuwa na dunia yenye usawa dunia huru ya bila upendeleo au ubaguzi dunia jumuishi yenye kutoa haki na shirikishi dunia ambayo licha ya tofauti zetu bado tunaheshimiana na kufurahia maendeleo na leo hii wataalamu wanatuambia tunaweza kusimama pamoja kuhamasisha usawa wa kijinsia kwa wote bila ubaguzi wa mwanamke makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia namna gani wanawake wanaweza kushiriki shughuli za kiuchumi na katika ngazi za maamuzi kwenye dunia ambayo pengo kati ya mwanamke na mwanaume linaendelea kuongezeka jina langu ni emmanuel makundi karibu msikilizaji kabla ya kumkaribisha mgeni wetu ambaye nitakujuza hivi punde mwenzangu benjamin kasembe kutoka drc alitutumia ripoti ifuatayo kuangazia namna ambavyo raia wanaoishi kwenye hifadhi maalum mashariki mwa drc wanajikwamua kiuchumi licha ya changamoto za kiusalama wanazopitia na kukimbia nyumba zao hapa nipo ndani ya kambi ya kanyaruchinya nje kidogo na muji wa goma ambamo baadhi ya wakimbizi ni hao kutoka ruchuru na nyaragongo dada hapa unauza nini hapa nishaanza piga sambusa na hibenyehi dogo nione kama ndaishi aemie na jamaa yangu kwa siku minauzishaka hata 3 inasaidia kadogo kuuza ka umo, na kuuza ka chakula furaha ni mama mwingine wa watoto anne ameamua kuanza kuuza kabichi kwa wakimbizi humu ndani ya kambi nilifikaka hapa na sina buchuruzi njo ile pamu ikefika ikanipatia tumakuta twa kidogo njo nik nikekuwa na hemea nikaona nna njo nikasema ngoya nikwe na langura kama shu trandi nikuwe na katakata naniko natia sashe hivi kasashe kamwya nituruwasa mbili nisengisa Pare, nina kamata, nina uzia chakura, akiwa kwenye duka lake ndogo lenye kujengwa na hema bibi nyira safari naye auza mchele humu ndani natia akamchele hapa kwa kwahu vatoto wakwe nakura ako aka kamcherekamili fura kama kuna vakeakademi nende twara kengene kwahu vatoto tu vaishi baadhi ikiwa ni wanawake na watoto wamejikita katika shughuli mbalimbali ikiwemo biashara ndogondogo ndogo, kama vile ubunifu wa mandazi sambusa na kechi zinazokandwa kwa unga wa mahindi nikirudi kutoka kanyaruchinya mimi ni benjamin kasembe goma rf kiswahili nam asante uh, benjamin kutoka drc msikilizaji na kulizungumzia swala hili kwa kina tunaungana kwenye laini ya simu na profesa wetengere kitojo yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa masuala ya uchumi akiwa tanzania nam pengine profesa wewe mtazamo gani katika hili swala la usawa wa kijinsia pengo kiukweli ni, ni, ni kubwa na hii ni kwa sababu ya sera au mipango ambayo ipo ambayo kimsingi haiwahusishi wanawake vizuri japokuwa wao ndio ambao e, wanafanya kazi kubwa ya uzalishaji lakini unakuta mara zingine wanajikita zaidi kwenye uzalishaji wa chakula kwa sababu wao waokaribu na familia kwa hiyo lazima kaolazma amba familia zao zime- zimekula zime zimeshiba wanatunza watoto kwa hiyo wanajikita katika kuzalisha kwa ajili ya nyumbani zaidi ya biashara lakini pia maamuzi hawahusishwi vizuri katika maamuzi e, kwa hiyo unakuta maamuzi yanafanyika yana kupendelea upande mwingine zaidi ya wao wao wenyewe na unadhani kwa nini uh, profesa leo hii karne zimeshapita bado dunia inahangaika kutafuta mbinu ya kuleta huu usawa sera kandamizi mifumo dume kandamizi kwa wanawake E, fursa e, ambazo pia nazita ni kandamizi kwa sababu zi, zinaweza zina, zina, zina kufikiwa zaidi na upande mmoja zaidi ya wanawake ndio maana mambo yote haya yapo kwa hiyo ni, ni, ni swala tu la kufanyia maamuzi sio kwamba mbinu hazipo mbinu zipo lakini e, wale ambao wako madarakani hawataki kuzitumia hizo mbinu katika ku wakomboa wanawake ili wasimame katika nafasi ambayo itakuwa sawa sawasawa na nafasi ya wanaume kama tunaweza kutumia ulinganifu unazungumziaje uh, ulinganifu huu kati ya nchi zilizoendelea na zinazoendelea hasa hapa barani afrika ya, me, nafikiri tatizo kubwa lipo kwenye nchi ambazo zinaendelea tatizo ni kubwa e, kwa sababu kama ilivyosema mifumo yao sera zao e, hasa mifumo hii ki, ya ya kitamaduni ambayo ipo imewekwa kwamba mwanamke atakiwi kwenda shule kwa sababu ataolewa kwamba mwanamke ni, ni anatakiwa kukaa nyumbani vitu vya aina hiyo viko zaidi katika nchi ambazo zinaendelea zaidi ya nchi ambazo inaendelea hii mifumo lazima ivunjwe ili wanawake wafike mahali na wafanye maamuzi yao tujue wanachokitaka ni nini tu alafu wawezeshwe ili wafikie katika levo ambayo uh, pia wanaume wapo la makala sahihi na Emmanuel makundi kila jumatano saa 12 na dakika 20 jioni na marudio ni halamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi gurudumu la uchumi makala sahihi na emanuel makundi namsikilizaji kama meungana nasi makala ni gurudumu la uchumi na leo tunaangazia nafasi ya mwanamke katika shughuli za kiuchumi na ujenzi wa maendeleo uh, barani afrika na tunazungumza na profesa wetengere akitojo uh, akiwa nchini uh, tanzania profesa hapo awali uligusia swala la tamaduni na desturi za kiafrika hili ni kwa namna gani limeendelea kuwa kikwazo kwa, kwa wanawake wengi hapa barani afrika E, ni kikwazo kikubwa kwa sababu kwa mfano kwenye mila na desturi za like kiafrika mwanamke anaolewa kwa mahari kwa hiyo anaonekana eh, yuko chini ya mwanamme mwanamke anakaa ana, ana nyumbani anatakiwe kwenda kufanya kazi kwa hiyo yeye ni mtu wa nyumbani kwa hiyo katika mila na desturi za like aina hiyo zimemfanya mwanamke akawa ni mtu ambaye anajishughulisha zaidi na mambo ya nyumbani kwa hiyo hii haijitokezi zaidi katika mapato ambayo mwanamke atayapata ili kumuongezea uh, kumwongezea kipato mwanamke eh, wa, wa kiafrika mara nyingi hamiliki rasilimali kama ardhi eh, nyumba na kadhalika ambavyo hivyo ndio vyanzo vya mapato E, kwahio mwanamke anaonekana yeye kama ni chombo tu cha kuhudumia nyumbani profesa mjadala mkubwa hivi sasa hata katika umoja wa mataifa ni namna gani wanawake pia wanaweza wakashiriki a, katika kutumia teknolojia a, kujikwamua kiuchumi pengine wewe kama mtaalamu unalitazama gani unaiama unamtazamo gani e, kama umemfanya mwanamke awe mwanamke wa kuhudumia familia yuko tu nyumbani E, eneo lake la kujidai ni nyumbani anahitaji teknolojia ya nini sasa kumsaidia huyo mwanamke lakini mwanamke atakapoanza ssa kuzalisha hapo ndipo anahitaji teknolojia kuwafikia wadao kuwafikia kupata ushauri e, kuwasiliana na mabenki na kadhalika o lazima mwanamke atolewe kwenye hili eneo lake la kujidai la nyumbani apelee kwenye eneo lingine ambalo litahitaji matumizi ya, ya, ya, ya teknolojia pengine tunapoelekea kumalizia profesa unadhani nini kinaweza kufanyika kwa dunia ya sasa kuhakikisha kwamba pengo lililopo la kijinsia linaondoka ama linapunguzwa kabisa jambo la kwanza ambalo mimi naliona la msingi lazima tuhakikishe kwamba wanawake wanapata elimu sawa na wanaume na maana yake ni nini maana yake ni kwamba ni kuvunja zile mila na desturi na sera mbovu ambazo zilikuwa zinawafanya wasi, wasi wasipata elimu la kwanza lakini la pili kubadilisha sera desturi na mila za hovyo ambazo zinawazuia zina wanawake katika kutoka hapo walipo kwenda katika hatua nyingine lakini pia kuwe na upendeleo wa pekee kwa hawa wanawake kwa sababu wamerudishwa nyuma me, kuna, kuna juhudi za makusudi zilizofanya kuwarudisha nyuma kwahio kuwe na juhudi za makusudi za kuwaondoa hapo halipo msikilizaji na katika kuhitimisha makala haya na kuletea dondoo za kiuchumi na leo hii zinaletwa kwako na jupita mayaka kwa mujibu wa ripoti ya tume ya uchumi ya umoja a mataifa barani afrika uneka makubaliano ya kibiashara kati ya nchi na nchi barani afrika yanaweza kuchochea mwingiliano wa wachumi na kusaidia kutatua mizozo iliyopo wataalamu wa kishauri nchi kutekeleza kikamilifu mkataba wa biashara huru barani afrika kwingineko juma hili mji wa doha qatar ulikuwa mwenyeji wa mkutano wa umoja wa mataifa wa nchi zinazoendelea duniani ambapo viongozi wa afrika waliohudhuria walizinyoshea kidole nchi tajiri kwa kushindwa kutimiza ahadi zao ikiwemo kuyasaidia mataifa yao kifedha na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi viongozi hawa wakitaja kitendo hiki kama usaliti kinacholenga kuchochea umaskini zaidi kwenye nchi zao sasa wakizitaka nchi hizo kufanya kama zilivyoahidi nam shukran yupiter kwa dondoo hizo za uchumi ambazo ndizo zinatukamilishia makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili tulikuwa tukiangazia nafasi ya mwanamke kiuchumi na katika ngazi za maamuzi duniani hadi wiki ijayo ulikuwa nami emmanuel makundi kwa heri