gurudumu la uchumi hujambo msikilizaji wa rfi kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili jina langu ni emmanuel makundi karibu ambatane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya zaji jumaa hili tunaangazia kitu cha kipekee ambacho kimetokea katika ukanda wa afrika mashariki ambapo jumaa lililopita rais wa tanzania samia suluhu hassan alitimiza miaka miwili madarakani tangu alipochukua uongozi wa taifa hilo kufuatia kifo cha hayati john pombe magufuli ni miaka miwili ambayo wengi wanaona kana kwamba anayepeleka tanzania kule ambako wengi walikuwa wanatamani kuona nchi hiyo ikifika kuanzia kwenye maswala ya kiuchumi maswala ya kidiplomasia na hata kisiasa amekuwa akisifiwa pakubwa na viongozi wa ukanda na hata wa bara la afrika na dunia kwa ujumla leo hii tunaangazia kwa kina miaka miwili ya rais samia nchini tanzania na kudadavua hili kwa kina kwenye laini ya simu tutaungana na, na daktari nasib mramba yeye ni mtaalam wa maswala ya uchumi na biashara akiwa nchini a, tanzania dkt karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili asante sana A pengine kwa kuanza mjadala wetu unazungumziaje miaka miwili ya rais samia madarakani e, imekuwa ni miaka ya mafanikio makubwa sana na mafanikio haya yameonekana katika nyanja zote katika kijamii katika mahusiano ya nchi na nchi lakini mahusiano ya vyama vya siasa lakini katika masuala ya uchumi nayo tumeona e, maendeleo makubwa na usahimilifu mkubwa sana wa uchumi kiasi kwamba e, tumezipiku baadhi ya nchi nyingi katika vijezo vingi tu vya kiuchumi wewe kwa mtazamo wako unaona ni mambo gani ya msingi makubwa rais samia aliofanikiwa kiuchumi jambo la kwanza ni kuweza kuziendeleza e, vile miradi ambayo ilikuwa imeshanza kufanyika ambayo ilikuwa ni miradi ya mapesa mengi ya matrilioni ya fedha lakini jambo la pili ni kuweza kuvutia uwekezaji kutoka nje ya nchi tunakumbuka kwamba wakati wa magufuli wawekezaji kutoka nje ya nchi walipungua sana na baadhi ya wawekezaji kuliokuwa nao walioondoka zao wakafungasha virego vyao lakini ndani ya miaka miwili tumeona hata wale ambao walishaondoka wamerejea lakini makundi kwa makundi ya wawekezaji wapya wamekuja lakini tuende kwenye mfumuko wa bei ukitulinganisha sisi ambao mfumuko wetu wa bei dio kwanza huko nne nukta tisa mpaka tano nukta mbili nchi za wenzetu zimefika kumi mpaka kumi na tano asilimia hili ni faanikio kubwa kwa sababu hata mataifa makubwa yameshindwa na mfumgo wao amefikia mpaka asilimia hamsini lakini tukiangalia mauzo njia nchina, ya nchi nayo yameongezeka katika muda huu na lakini vile vile tukiangalia suala la elimu ambalo linaenda na kiuchumi kuendeleza eh, mikopo ya elimu hasa mpaka kwenye ngazi ya diploma ambapo ko hapo awali ilikuwa haiuwezekani moja ya jambo jingine ambalo rais samia anatajwa kwamba kwa sehemu kubwa amefanikiwa kwa kiwango ni kuimarisha diplomasia na nchi za ukanda hasa kibiashara utakumbuka wakati fulani kulikuwa na shida baina ya kenya na tanzania ya kibiashara na hata na mataifa mengine ya ukanda hili unadhani ni kwa kiwango gani limesaidia kuimarisha uhusiano baina ya tanzania na nchi nyingine za ukanda kwenye ufanyaji wa biashara tunakumbuka tu mara ya kwanza alikoingia madarakani nchi ya kwanza kuitembelea ilikuwa kenya ninafahamu biashara baina ya kenya na tanzania ni kubwa sana kenya ni wawekezaji namba moja nchini tanzania mauzo ma, ma mengi ya bidhaa za kenya yaauzwa tanzania na bidhaa nyingi za tanzania zinauzwa nchini kenya o samia anaamini kwamba mahusiano eh, kati ya nchi na nchi na kati ya mataifa mengi ni kigezo kimoja kikubwa sana katika kuuza uchumi kwa hiyo hili ai karata ameweza kuicheza vizuri tunashuhudia vikwazo vingi vya kibiashara kati ya tanzania na majirani zake na tanzania na mashiriki na, na nchi nyingine limeondolewa kwa hiyo katika hii diplomasia ya kiuchumi ya baina ya mataifa na kimataifa kwa kweli hili ni kati ya eneo ambalo ameliboresha vizuri sana gurudumu la uchumi makala sahihi na emanuel makundi kila jumatano saa 12 na dakika 20 jioni na marudio ihalamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi gurudumu la uchumi makala sahihi na emmanuel makundi msikilizaji kama nasi maakala ni gurudumu la uchumi na leo hii tunaangazia miaka miwili ya madarakani ya rais wa tanzania samia suluhu hassan na kwenye laini ya simu tunazungumza na daktari nasibu mramba ani mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara akiwa nchini uh, tanzania uh, daktari ni kurudishe tena nchini tanzania bila shaka hata wachumi huwa mnakubaliana kwamba panapokuwa na hali nzuri ya kisiasa basi uchumi nao utakuwa na maendeleo yataonekana pengine unadhani kisiasa amefanikiwa kwa kiasi gani kwa kweli eh, watu wali, watu wengi walidhani kwamba hakuna uhusiano kati ya siasa na maendeleo siasa na uwekezaji lakini tafiti zinaonyesha kwamba huko uhusiano mkubwa sana kati ya utulivu wa kisiasa na uwekezaji na uchumi na maendeleo kwa sababu ulipokuwa kuna ule msuguano kati ya vyama vya siasa na serikali mwekezaji, mwekezaji anakuwa na wasiwasi lakini wasi. unapofanikiwa eh, maridhiano ya kisiasa utulifu wa kisiasa basi hata wawekezaji na wafanyabiashara wanakuwa na uhakika kwamba mali zao zitakuwa salama salimina jambo yingine ambalo rais samia amekuwa akisifia pakubwa si ndani na hata nje ya nchi ni namna ambavyo anajaribu Uh, kuondoa uh, ule utofauti wa swala la kijinsia tunafahamu kwamba maendeleo pia ya siku hizi na kwa sababu ya, ya, ya dunia kuwa na utandawazi maendeleo huwa yanazingatia sana usawa wa kijinsia uh, pengine kama mchumi hili unalitazamaje kwa sababu bado kilio kimekuwa kwamba wanawake ambao ndio washiriki wakubwa kwa shughuli za kiuchumi bado wako nyuma hilo liko wazi kwamba wanawake wametengwa kiuchumi kiteknolojia kijamii na wamekuwa watu ambao wao wanaonekana kwamba basi ni wakusaidiwa tu lakini kwanza tukilifaa mazungumzo yake ya juzi katika sherehe ya miaka miwili alisema kwamba watu walikuwa na wasiwasi kwamba mwanamke hataweza lakini sasa hivi wamepata uhakika kwamba mwanamke anaweza taasisi nyingi hapa tanzania zimeweza kuwa na viongozi wanawake wanawake ndio wazalishaji wanawake ndio walioko vijijini ahiyo tunaona kwamba kama wakiweza kupatiwa zile maanake rahisi amekuwa anawapa mchango wake kadiri anachoweza wakifanyiwa hiyo wauwezeshwayi basi naona kwamba basi tunakuwa tumeokoa jamii kubwa sana sanad mramba nakushukuru sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili asante sana niwatakie kazi njema na msikilizaji basi katika kuhitimisha maakala haya kama ilivyoada na kuletea dondoo za kiuchumi na leo hii studioni zinaletwa na ruben lukumbuka wakati huu nchi zikiendelea kukumbatia matumizi ya teknolojia kwa maendeleo wataalam wanasema uzingatiaji wa usawa wa kijinsia ni muhimu ili kuruhusu wanawake wengi zaidi kuwa na uwezo wa kutumia teknolojia kwa shughuli za maendeleo na hata kupaza sauti zao katika hatua nyingine vijana wametakiwa kutumia vipaji vyao kujikwamua kiuchumi na hata kuhamasisha maendeleo kwenye nchi zao haya yakisemwa wakati wa kongamano la 75 la umoja wa mataifa ambapo vijana washairi walikutana kuhamasisha amani kwa maendeleo kwingineko wataalamu wa uchumi wameonya kuhusu mtikisiko unaoripotiwa katika sekta za kifedha ikiwemo kutetereka kwa benki mashuhuri duniani ambapo nchini marekani benki ya silicon valley ilitangaza kuwa mufilis huku ile ya credit swiss ikinusuriwa na serikali isianguke nam asante sana ruben lukumbuka kwa dondoo hizo za kiuchumi na ndivyo ambavyo tunatamatisha makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili usikose kuungana nami kwenye makala nyingine uh, wiki ijayo leo hii tulikuwa tukitazama miaka miwili ya rais samia madarakani mafanikio aliyoyapata tangu ameingia madarakani kwa nami emmanuel makundi kwa heri