gurudumu la uchumi mkl sahi kuni msikilizaji suala la matumizi salama ya mtandao kwa maendeleo ni moja ya ajenda iliyojadiliwa kwa kina katika mkutano wa juma lililopita nchini zimbabwe kuhusu namna bara la afrika linaweza kutumia teknolojia ya habari na mawasiliano yanitihama kubadili uchumi wake na kurahisisha upatikanaji wa huduma za msingi kwa wananchi wa bara hilo kama vile afya na kilimo mkutano huu ulioandaliwa na taasisi ya smart africa uliwakutanisha wakuu wa nchi wanasiasa wawakilishi wa asasi za kiraia sekta binafsi na wataalamu wa maswala ya teknolojia ambapo waliangazia namna bara la afrika linaweza kujinasua hapa lilipo kupitia teknolojia na matumizi salama ya mtandao makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inakuletea mfululizo wa vipindi maalum kutokana na yaliyojiri wakati wa mkutano huu ambapo tutazungumza na wadau tofauti kufahamu maono yao kuhusu matumizi ya teknolojia barani afrika jina langu ni emmanuel makundi karibu kwa kuanza msikilizaji nilizungumza na mbunge wa viti maalum kutoka nchini tanzania neema lugangira ambapo nilitaka kufahamu mtazamo wake kuhusu swala hili na mkutano ulivyokuwa nimefurahishwa kwamba waheshimiwa marais waliokwekwa hapa zaidi ya nchi 67 wote wamekazia swala la umuhimu wa eh, kuweka mazingira ya wezeshi ya kisera na kisheria lakini pia umuhimu wa kuhakikisha wanawake wanashiriki ipasavyo kwenye fursa hizi umegusia swala la wanawake na ni jambo ambalo limezungumzwa sana katika mkutano huu kwamba bado uh, kuna utofauti mkubwa wa matumizi ya teknolojia hasa kwa wanawake na wasichana pengine wewe ni mbunge uko bungeni unatunga sera una mtazamo gani kwa hili uh, kwangu mimi unajua kitu ambacho nachokiamini ni kwamba kwa upande wa wanawake kwanza ni elimu hata ili ya kidijiti wengi yani si kwa, kwa mimi kama mbunge nimeamua kubeba ajenda zaidi ya kuhakikisha kwamba wanawake wanaotoka mikoa pembezoni wanaweza kushiriki ipasavyo na wanaweza kunufaika na fursa za kidijitali nasema hivyo kwa sababu mwanamke wa mjini dhahiri ni tofauti na mwanamke wa vijijini na kwa sisi tunatoka mkoa pembezoni wanae natoka mkoa wa kagera ambapo tunapakana na burundi rwanda na uganda natambua changamoto tu za kupata mtandao na kuna maeneo mengine ya mkoa unaweza ukawa upo mkoani kagera lakini ukapata mtandao wa uganda, wa rwanda, wa uganda rwanda burundi kwa hiyo tunapoongelea wanawake kushiriki lazima kuangalia upatikanaji wa mitandao gharama za data aramazaomuumiliki wa simu unakuta kwenye kaya nyingi simu inamilikiwa na mwaname au yeye ndo ambaye anaipangia matumizi lakini hata na kujengea uwezo wanawake kwamba hizi simu unaweza ukafanyia biashara huu unaweza ukawma malishe una kibanda chako una watu wanaokuja kula chakula pale lakini pia kumbe unaweza ukatumia hizi fursa za like kidijitali ukapata wateja ukawafungia chakula ukawapelekea ofisini kwao umekuwa ni mmoja wa wabunge ambao wako sana kwenye mtandao wa kijamii wa twitte unazungumziaje kiujumla matumizi salama ya mitandao na hili ni jambo ambalo sasa limekuwa likizungumzwa sana hata na jumuiya ya kimataifa kwamba kwa baadhi ya mitandao ya kijamii sio salama sana hasa linapokuja suala la wasichana uh, naomba nikwambie bila kumuunya maneno usalama mtandaoni kwa watoto wa kike kwa wanawake na hata kwa sisi viongozi wa wanawake haupo kwa sababu kwenye mitandao ya kijamii watu wamechukulia dhana ile unaweza ukafanya tabia yoyote ile yaani mtu alivyo nje huko ambapo tuko mimi nawe yani, katika shughuli zetu za kawaida ukimfata mtu ukamtukana ukamkejeli ana haki ya kituo cha polisi lakini kwenye mtandao sasa utampata wapi utapataaptsta wao ule utofauti umewafanya watu kuwa na tabia tabia ambazo ambazo hasi hawana sasa inapokuja kwa viongozi wanawake mara nyingi eh, inatumiwa ile ukatili wa kijinsia kwenye kimta, wa kimtandao kama kumnyamazisha yule kiongozi au kumfanya arudi nyuma na kwa bahati mbaya sana kitu ambacho wengi wanafanya ni kuhamishia swala kutoka kwenye kwenye hoja husika na na kupeleka kwenye jenda kwa maana ya ujinsia utaambia umelala fulani fulani umepewa feva flani, umefanya utoenehsieafafanya ili tu watu tu wakushushe kwaohile inapelekea kwamba unakuta ushiriki wa wanawake hata viongozi kwenye mitandao huko chini na ni dhahiri mtoto wa akiona vile mwanamke mfanya biashara kutumia lakini kuna jambo jingine pia ambalo lazima lazma kusemewa ni namna ambavyo kwenye mitandao watoto wanarubuniwa na vitendo vya ukatili kimtandao picha wengine wanadanganya tukutane sehemu fulani kwa hiyo kuna matukio mengi sana na yote hayo kwa ujumla wake mii kwa kuanzisha mtandao wa afrika ambao utawala mbommmasautawaaboa utawara bora wa wannet kwa maana african parliamentary network on internet yaaian ambapo mii ni mwenyekiti na hivi sasa tuna wabunge zaidi ya 30 kutoka zaidi ya nchi 24 hapa afrika na no. moja ya vitu ambavyo tunaenda kubeba ni kuhakikisha kwamba tunaimarisha usalama mtandaoni gurudumu la uchumi makala sahihi na emmanuel makundi na msikilizaji kama na nasi makala ni gurudumu la uchumi na hivi leo na kuletea kipindi maalum kuhusu namna bara la afrika linaweza kutumia teknolojia kuharakisha maendeleo yake ambapo kwa wiki moja wakuu kadhaa wa nchi za afrika walikutana nchini zimbabwe kwenye mji wa victoria falls kujadili hili na leo tumeanza kuzungumza na neema lugangira mbunge wa viti maalum nchini tanzania mwanzoni uligusia swala la na nafahamu nchi kama tanzania ni kubwa na linapokuja swala la miundombinu pia imekuwa ni changamoto kuwaunganisha wananchi wengi zaidi na mtandao ili kuweza kupata habari kupata taarifa na kubadilishana mawazo kama ambavyo umegusia a, pengine kama mtunga sheria hili unalitazamaje na unaona a, nini serikali pengine inaweza ikafanya zaidi a, kwa upande wa tanzania naweza nikasema chama kimeahidi kwamba ifikapo mwaka elfublishi5 zadiasilimia asilimia ya ya nchi itakuwa na wa taifa taua mefwa namongewa tafa amanaa hiyo tayari inaonesha namna gani ambavyo serikali inadhamiria ina, ina kuhakikisha kwamba mitandao tunaimarisha yani, infrastructure nzima lakini si hivyo tu tumemsikia mweshima rais dr samia uluhasan namna ambavyo anabeba ajenda ya ya kidijitali namna ambavyo pia anachochea kwa, kwa upande wa serikali waweze kufanya huduma nyingi kupitia teknolojia kupitia tehama moja kupunguza gharama lakini pia na kurahisisha na kuharakisha upatikanaji wa huduma za serikali serikali lakini sirikali kufanya peke yake ni lazima sekta binafsi ihusike lazima lazima sekta za usike, na sisi tuhusike nimetolea mfano kwenye mikoa, mikoa ya pembe kuta, ya pembezoni unakuta makampuni simu usike e oa mzut maampun yaatana uwekea aana naiashara lazima tuone namna gani ambavyo watawashawishika kwenda kule mkoa kama mkoa wa kagera ni mkoa sita kwa watu zaidi ya watu milioni tatu hilo ni soko kwa namna gani ambavyo tutafanya kushawishi sekta binafsi nazo ziweze kus- kuwekeza kwenye hii mikoa ya pembezoni nam mwisho kabisa wasichana watakuwa wanasikiliza kipindi unawaambia nini hasa linapokuja swala la kutumia mtandao kwa njia ya salama kutumia mtandao kwa ajili ya kufanya biashara kwa ajili ya kufanya masoko kwa ajili ya kubadilisha maisha yao nachoweza mimi kuwashauri wasichana ni kuhakikisha tabia wanayokuwa nayo kwenye mtandao ndio iwe tabia ambayo wanayo nje ya mtandao kwa sababu siku hizi imefika mahala hata ukiomba kazi kabla hatawaja angalia cv wanakucheki jina lako ukoje kwenye mitandao kwa maana ya yako ikoje hata kuna nchi ambazo siku hizi ukiomba visa wanaomba akaunti zako za mitandao hiyo inamaanisha nini jinsi ambavyo uko kwenye mtandao ndivyo jinsi ambavyo unapaswa uwe katika maisha yako kila siku kwa sababu pale unajitengeneza wewe ni mtu wa namna gani kwao hilo ni la kwanza lakini la pili wasifate mkumbo kwa maana au kutafuta umaarufu wa muda mfupi cha tatu wasiendeshwe na kitu kinaitwa watu wengi wengi wengi kitu inawasumbua lakini lakini kama kuna vitu ambavyo afanya kwamba mtu na like hata like, kumbe wameangalia i lazima wabadilishe ule wao lakini kikubwa mtandaoni kama ilivyosema mwanzo ni nigial print mtu anaweza akapata kazi anaweza akapata fursa anaweza akafanya vitu vingi sana kupitia mtandao wa kijamii kwani wao tu wajue namna gani ya kuwa na matumizi sahihi ili walete matokeo chanya nam na kwa maneno hayo ya neema lugangira mbunge wa viti maalum kutoka tanzania ndio tunafika tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili ambapo nilikuletea sehemu ya kwanza ya kipindi maalum kuhusu matumizi ya teknolojia kwa maendeleo barani afrika kutokana na mkutano wa juma lililopita usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo ulikuwa nami emanuel makundi kwa heri