gurudumu la uchumi gurudumu la uchumi makala sahihi na emmanuel makundi msikilizaji mataifa mengi ya afrika sasa hivi yanafanya juhudi kuhakikisha raia wake wanaunganishwa na huduma ya nnet kama moja ya harakati za kuchochea maendeleo kupitia teknolojia lakini kwa wananchi kuunganishwa na huduma hiyo ni jambo moja changamoto iliyoko sasa hivi kwa nchi nyingi za afrika ni kukosekana kwa miundombinu sahihi kuwezesha hilo na ndio maana wataalamu wanashauri mataifa kuhuisha sera za maendeleo na ukuaji wa teknolojia kama nilivyokuwaahidi wiki iliyopita kupitia makala ya gurudumu la uchumi na kuletea mfululizo wa vipindi kutokana na mkutano wa kimataifa uliohusu teknolojia barani afrika na ulifanyika kule nchini zimbabwe na hii ni sehemu ya pili utakuwa nami emmanuel makundi karibu hivi leo studioni mgeni wetu ni david karunda kutoka taasisi ya digital impact alliance iliyoko chini ya mfuko wa umoja wa mataifa na yeye amejikita katika maswala ya sera na uwezeshaji kutoka nchini tanzania nilianza kwa kutaka kufahamu mtazamo wake kuhusu swala la miundombinu na teknolojia barani afrika miundombinu tuna miundombinu ile physical infrastructure infrastructure and digital infrastructure nadhani tukizungumza infrastructure tunazungumza habari zamamo ahonah nchi nyingi za afrika wanajitahidi kusambaza hiyo a jil lakini kitu ambacho kinaonekana sasa hivi sana sana sasa ni miundombinu dijitali ile ambayo haionekaniambayo kwa lugha ya sasa wanaita kwamba ili kuboresha huduma lazima wananchi wawe na identity vitambulisho tutoke kwenye kuwa na leseni nida ambazo tunazishika iwe ifikie mahali kwamba utambulisho wangu mimi namba ya nida inanipatia huduma zote digital identity na nadhani nchi nyingi a afrika sasa hivi wanajaribu kuona namna gani wanafanya hivyo wakijifunza kwa nchi kama india estonia na wengine ambao wamefanikiwa unafikiri kwa nini nchi za afrika nyingi zina hofu ya hiyo kwa sababu unafikiri ni kwa sababu ya hofu ya kuibiwa taarifa zao ama unadhani ni kwa sababu ya hofu ya kukumbatia mabadiliko ya teknolojia mimi ni wale watu ambao mpaka teknolojia nichunguze kwanza nijiridhishe kwamba naweza nikatumia chombo hiki naweza nikatumia mfumo huu nadhani inachukua muda nadhani ishu ya kuamini mifumo na vifaa ni kubwa lakini ku hiyo lazima pia wananchi waelimishwe muhimu kwamba ya kwenda kupanga bdaa kenda kupangaaaamb habari ya usalama hiyo ni changamoto Nanadhani, kwa nchi sio afrika tu hata wenzetu bado ni changamoto kuna wakati nilikuwa wa mifumo yao ya afya mfumo mzima ukapigwa tukio fendel changamoto changamotohazebukiki kama ambavyo tuna uhalifu mitaani lakini uhalifu ni pia unakua muhimu wananchi kwanza kujua kwamba namna ya kujikinga unapokuwa mtandaoni lakini kuwa na mifumo thabiti na kuiboresha kai tunavyoenda kwa sababu nadhani ni uhalifu kuisha polisi uhalifu kwa na polisi na na tutakuwa wa mtandao ya kwa kwamba wananchi wako salama uhalifuwawezi unatokea tanzania nchi ambayo raia wake wengi wanatumia simu za kiganjani unadhani ni kwa nini pia swala la wananchi kupata elimu unadhani kwa nini hakuna wananchi wengi wanaotamani kujua kuhusu namna ya kujisajili katika baadhi ya huduma ambazo zinapatikana kwenye mtandao bila wewe kwenda moja kwa moja katika katikafisi mshiriki mmoja kutoka na akatoa mfano wao walianzisha data protection agency wanasema licu miaka kumi kuna njia nyingi wananchi wa, wataingia wapi a wataingiawataingiawapwekamatangazoumowanakopita nawepitauumo Snippet vidogo tu wape elimu dakika moja weka link weka nini yule mwenye chachu atafuatilia lakini yule ambae hana chachu hakikisha umepaka ujumbe vizuri nadhani nadhani ni promotion na tunahitaji ni ngumu kwa sababu ya ya resources lakini lakini naamini mitandao jam, kijamii sana kwa hilo matangazo nakera, lakini, vizuri nadhani wananchi wanaweza elimu wakapataelimu wanastahili kuipata urahisi nchi nyingi bado zinakabiliwa na changamoto nyingine na hawajatoa kipaumbele kwa teknolojia kwa sababu wanaamini labda miundombinu ya afya sio mizuri kwa hivyo hawana haja ya kuwekeza katika kutumia teknolojia ya Afia, ya afya application za, za, za kurahisisha maswala ya upatikanaji wa huduma za afya aurahisi zaidi unadhani haya yanawezaje kwenda pamoja ili pa, wakati serikali, ina, serikali zetu zinaweka kipaumbele katika mambo mengine hazisahau kuwekeza pia katika matumizi ya teknolojia ili hizo wanazowekeza zaidi ziweze kufanikishwa na kurahisishwa zaidi barabara ya alami imejengwa imeisha alafu unapita unakuta kutwa wanatindua barabara wanapitisha mkongo wa taifa wanapitisha maji serikali ni ngumu kwa sababu umezoea kufanya kazi kwa sektra, kwa silos. lakini kuna kitu anaita kwamba kwa, kwa upande wa teknolojia tunaweza tukatumia kitu anaita kwamba inaangalia ni kama unavyotaka kujenga nyumba una kwanza k kwa kama serikali zinaweza kume kitu kama hiki maanake unakuwa na njia sahihi ya kwa kuhakikisha kwamba moja una design miundombinu yial na digital kwa pamoja haijalishi ni kilimo ni agriculture lakini that foundation ni muhimu nam msikilizaji kama umeungana nasi makala ni gurudumu la uchumi na leo hii ni sehemu ya pili ya vipindi mfululizo kuhusu mkutano uliohusu teknolojia barani afrika uliofanyika kule nchini zimbabwe na leo tunazungumza na david karunda kutoka taasisi ya digital alliance ya nchini tanzania Ume, umegusia jambo ambalo ni mtambuka mi napenda kulita mtambuka swala la ushirikiano kati ya sekta binafsi na sekta ya umma unadhani kitu gani kimekosekana hapa katikati mpaka hakuna muunganiko imara kati ya sekta binafsi na sekta ya sekta binafsi anataka <laughs> kupata faida kila kitu anaangalia kwanza hapa anapataja faida lakini sekta ya umma sisi tunataka mwananchi apate huduma Atuangali the monetary side atuangalii lugha tofauti unawaekaji wakae apo mezani waongeefadaenamna uh, okay. uh, so, za kuikisha kwamba unawano sekta binafsi kwamba tue na namna ya kukutana katikatiserkaitakuboresha you know, you know, huduma i changamoto kukutana katika hilo lakini naani kuna mbinu za kujaribu kuna round tables kunafanyika kuna mikutano sekta binafsi wadau ameendeleo serikalini nadhani ni, ni ngumu lakini mfumo wa utengenezaji sera nadhani nahani unavol o tukimre ni mwanzo lakini tutafika mahali pazuri hani ndivyo ambavyo wenzetu wanafanya umekuwa katika hii sekta kwa muda mrefu umeona baadhi ya mataifa namna ambavyo yanavyofanya unadhani kwa nchi za ukanda wa afrika mashariki sheria zinaweza zikawa vikwazo pia kuchelewesha kupiga hatuakwa sababu kwa mfano unapotaka kuwa na utawala bora usubiri mpaka sheria itoke wakati mwingine vuguvuguzikaanzia chini kwa namna nyingine sheria zipo yes, kwa ajili ya kuratibisha na kuhakikisha lakini naaminikwahiyo uh, kama tunakuwa na namna ya kwamba tunahakikisha tunajifunza katika sera zetu mikakati yetu mipango yetu tulipokosea tunabadilisha tulikufanya vizuri tuna out ili hata sera tunazotengeneza pia ziwe zinajenga uwezo wa serikali katika kuhakikisha kwamba inaweka kipaumbele cha mwananchi mbele na kwamba inashirikiana na sekta binafsi inavyopaswa kulingana na uzoefu changamoto na masomo ambayo yanafanyika katika ushirikiano uendelevu Uh, swala la msichana na wanawake kuhusishwa kikamilifu katika kupokea na kukumbatia teknolojia ni jambo ambalo linazungumzwa sana unadhani serikali zetu zinaweza zikafanya nini kumjengea uwezo mtoto akiwa mdogo zaidi nadhani mwamko upo sasa hivi kuna kitu anaita inclusive innovation kwa maana ya kwamba ubunifu unakuwa na kubwa kama unakuwa na misingi ya inclusion na sio tu katika hatua ya ubunifu tau ya sera katika hatua ya utetezi, advocacy awareness na nadhani kitu kikubwa kama awali ni kwamba pamoja na yote jitihada ztinaofanyika miundombinu ikawepo kukawa na madarasa ya na kuna nini kuna vipindi lakini kama zetu hazitajengwa kukidhi mazingira ya kitanzania na kwa maneno hayo msikilizaji ya david karunda ndiyo tunafika tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili usikose kuungana nami katika sehemu ya mwisho wiki ijayo ulikuwa nami emmanuel makundi kwa heri