gurudumu la uchumis kuni msikilizaji kwa mujibu wa umoja w mataifa malipo ya kidijiti au ya kimtandao yanachangia pakubwa katika kujenga msingi imara wa kufikia maendeleo endelevu kwa nini ni kwa sababu malipo haya yanapokuwa rahisi salama ya uwazi na binafsi yatawezesha ukuaji wa fursa kama nishati maji na mikopo miamara ya mabilioni ya dola za marekani inafanyika kila siku kwa fedha a taslimu kwenye mataifa yanayoendelea katika makala ya gurudumu la uchumi hivi leo na kuletea sehemu ya tatu na ya mwisho ya mfululizo wa yaliyotokana wakati wa mkutano wa smart africa uliofanyika nchini zimbabwe mwezi uliopita jina langu ni emanuel makundi karibu <muchas> msikilizaji swala la bara la afrika kuwa na mfumo wa pamoja wa malipo ya kidijiti linapigiwa chapuo sana hivi sasa nilizungumza na lusi nshuti mbabazi kutoka taasisi ya umoja ya wa mataifa ya muungano wa beta hankash inayohamasisha matumizi ya mifumo ya malipo ya kidijiti na nilitaka kujua bara la afrika linawezaje kufanya mfumo huu uwe wa ufanisi So what we need, kile tunatakiwa kufanya kwanza kwa mfano kwa wewe kutumia vcm yake kulipa kwa mtn ni kwa kuisha mifumo ya kampuni hizi lakini itachukua muda kwa vodacom kuweza kufanya malipo ya aina yoyote kwa nchi zote za bara la afrika kwa hivyo tunahitaji mfumo wa malipo ambao utatuunganisha sisi kama wafrika ni kama tu visa ilivyoanza kwa sasa ndio ni vigumu lakini right now, tunaweza wad kuanzia wad hapa tulipo je tunaweza voda kuruhusu vodacom kwa vodacom kufanya kazi mfano ukienda boda na manga mtu ana safari kwamampesa anaweza tu kufanya malipo ya mtu na mtu lakini hawawezi kufanya malipo ya mtu kwa biashara au biashara kwa biashara haingia akilini kabisa kwa namna hii kuna mfanya yule mfanyabiashara mdogo kufanya malipo ya fedha taslimu kwa hivyo tunatakiwa kufanya mpesa na mpesa ifanyi kazi na hapa ndipo benki kuu inapoingia msikilizaji hili ni jambo lililoungwa mkono na lasina conne mkurugenzi wa smart africa ambaye anasema kwa mkataba wa biashara huru barani afrika kufanya kazi teknolojia lazima ihuishwe kwa nchi wanachama ni vigumu sana kwa afrika uh, kwamba fursa haiwezi kuwa kwa nchi moja peke yake yes, lazima uangalie nchi moja kama watu bilioni mo a la na hasa baada ya kutia saini mkataba wa biashara huru ACFTM kwa l- bara la afrika kwa hivyo lazima tutumie fursa we kikamilifu we to, lazima tufanye kazi sana so mambo na sababu kuuisha ni hivi ni kwamba tumeshuhudia katika kipindi cha miaka minne au mitano iliyopita nchi ambazo zinapiga hatua kidijitali barani afrika ni zile really nchi ambazo zinaendelea sana katika kushughulikia maswala ya kikanuni kwa sababu katika mawanda ya kidijitali kuwa endelevu kunategemea na namna unaweza kubadili kanuni na kuendana na wakati tulionao kwa maendeleo msikilizaji ikiwa lengo la kufanya malipo kidijiti barani afrika litafanikiwa basi kuna haja kubwa ya kuhakikisha baadhi ya kada haziachwi nyuma katika hili na hasa katika kuleta usawa wa kijinsia nilimuuliza nshuti mbabazi hili linaweza kufanyika vipi you know, there is no that hakuna swali kwamba s- biashara ndogo m- na m- zile za kati m- ndo- zimetawaliwa na wanawake kwa mfano ukiangalia the the jamii zinazoishi kwenye maeneo ya mipaka karibu asilimia h ni wanawake na vijana kwa hivyo pale tu utakapopeleka huduma hizi za kifedha moja wamoja unafanyia kazi kupunguza pengo la kijinsia na ndio maana haishangazi kwamba takwimu zinaonyesha pengo la kijinsia litaendelea kuwa kubwa ikiwa hatutachukua hatua za haraka na tofauti kushughulikia hili na kwamba itatuchukua miaka miamoja kufikia usawa lakini tukifanya mfumo wa mwalipo ukafanya kazi kwa wafanyabiashara wadogo basi tutakuwa tumetatua changamoto ya asilimia h ya wanawake Women. msikilizaji kama umweungana nasi makala ni gurudumu la uchumi na leo na kuletea sehemu ya tatu na ya mwisho yailiyotokana na mkutano wa smart africa uliofanyika nchini zimbabwe mwezi uliopita na tunaangazia namna bara la afrika linaweza kuwa na mfumo mmoja wa malipo ya kidijiti bado uko nami mtengazaji wako emmanuel makundi msikilizaji ni ukweli usiopingika kwamba bara la afrika linapiga hatua nzuri kuelekea kuzifikia nchi zilizoendelea kiteknolojia taifa la uchina ni mojawapo isela arestide basebia ni mtafiti wa teknolojia za mawasiliano ya umma na matumizi yake serikalini na yuko jijini beijing na nilianza kwa kumuuliza anaona ni kwa kiasi gani nchi za ukanda zinakumbatia kasi ya mabadiliko ya teknolojia nadhani kwanza tukubaliane kwamba teknolojia na maendeleo ya kidigitali kwa ujumla wake ni ambayo hayawezi yakahepukika kwa dunia sasa Eh, kuna jitihada ambazo tunaziona za kuweza kusukuma au kuendeleza mambo ya teknolojia na, na sekta nzima ya maendeleo ya kidijitali lakini lazima tukubali kwamba eh, kuna tatizo eh, kwa mfano tukiangalia kwa bara zima la afrika eh, ili maendeleo ya kidijitali yaweze kujitokeza kuna mambo ya msingi ambayo lazima tuiangalie kwanza eh, ni nishati kwa maana ya eh, nishati ya umeme ambayo ni ni injini kuu kwa sababu bila umeme ambao ni wa uhakika teknolojia inakuwa ni ndoto lakini pili ni upatikanaji wa internet kwa maana ya uh, ufanisi au upatikanaji au ufikiaji wa internet kwa nchi zetu za kiafrika sasa kwa ujumla takwimu ambazo zipo zinaonyesha kwamba kiwango cha upenyaji wa internet katika bara zima la afrika ni asilimia 43 tu ya watu barani afrika ambao wanaweza kufikiwa na intaneti kwa maana hiyo zaidi ya nusu hawezi kupata ntneti kuizala unadhani kasi hii ndogo ya kukumbatia mabadiliko inachangiwa na nini hasa nadhani kitu kikubwa ambacho kinaleta shida kwa nchi zetu za afrika eh, na hususan ukanda wenyewe a afrika mashariki ni upangaji wa vipaumbele kwamba wakati dunia ipo tayari kwenye maendeleo ya nne au mapinduzi ya nne ya viwanda ambayo yanategemea teknolojia ya hali ya juu maswala ya akili bandia kwa maana ya artificial intelligence maswala ya na mambo ya chips na vitu kama hivyo haya mambo kwa maana hizi lugha za sasahivi za kiteknolojia ambazo ni zina hatuzisikii zikiongelewa zikiwa midomoni mwa watunga sera au zikiwa miko, midomoni mwa wanasiasa wetu kwaio kwa maneno mengine vipaumbele vyetu havionekani kujikita katika maendeleo ki ya kidijitali au maendeleo ya kiteknolojia bara la afrika linatekeleza mkataba wa biashara huru lakini unadhani itakuwa ni vigumu kiasi gani kwa mkataba huu kutekelezwa kikamilifu ikiwa kanuni za nchi karibu zote hazijahuishwa kurahisisha ufanyaji wa biashara nadhani kwanza tuangalie kwamba vikwazo vya kibiashara ambavyo sisi wenyewe tunavyo barani afrika je tumeweza kuvitatua kiasi gani ili sasa tung- tuzungumzie uunganishi kwa sababu biashara hulia maana yake tunazungumzia uhuru wa watu kutembea au kuzunguka ndani ya bara la afrika bila kuulizwa visa ko mbali na kuzungumzia muunganishi wa kiteknolojia mambo ya kawaida tu haya ya mtu kutoka kenya akaenda somalia kutoka kenya akaenda nigeria kutoka nigeria akaenda afrika kusini yote hayo bado ni tatizo nadhani tukishatatua mambo haya magumu kwa maana ya kutoka kwenye dhana ya kuta tulizonazo za nchi zetu tukaenda tuka kwenye dhana ya kuta za bara zimala then mambo ya uunganishaji wa, wa, wa intneti na teknolojia na mambo ya kidijitali kwa maanayo ya muunganisho wake kwa hujumla wake itakuwa ni rahisi nam na mwisho nchi za ukanda zinaweza kufanya nini sasa ili kuendana na mabadiliko haya bila kuweka msisitizo kwa maana ya kuweka vipaumbele vya juu ambavyo vinahusu teknolojia na maendeleo ya kidijitali tutakwama kwanza kabisa ni kuweka kipaumbele cha juu katika uwekezaji kwa maana ya miundombinu wezeshi ufikiaji wa teknolojia zenyewe na unafuu wa kuzipata hizo teknolojia lakini pili ni sera sheria na kanuni zilizounganishwa kikanda na hata katika ngazi ya, ya bara zima lakini tatu kufikiria kuwa na vituo kituo kimoja cha afrika ambacho labda kinaweza kuwa kinahusu vituo vya mtandao wa intnet kwa maana y kuwa na sehemu moja ambao mtandao wa internet unaweza ukawa ni uunganishi kwa bara zima la afrika ambayo ukienda kwa mfano katika eneo la la, ya, la eurozone kwa maana ya jumuiya ya, ya, ya ulaya haya mambo yote yamewezeshwa na yanafanyika na msikilizaji na kufikia hapa ndio tunafika tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili usikose kufuatilia tena kipindi hiki kupitia kwenye tovuti yetu ya ww rfi kiswahilicom na pia kwenye facebook shukran kwa wageni wangu walioshiriki kwenye makala haya kwa jumaa hili hadi wiki ijayo ulikuwa nami emmanuel makundi kwa heri