gurudumu la uchumi makala sahihi na manuel makundi msikilizaji mwisho wa juma lililopita nchi ya rwanda ilikuwa ni mwenyeji wa mkutano wa kimataifa uliowakutanisha wakulima kutoka mataifa ya afrika caribian na pacific ambapo walijadiliana kwa pamoja changamoto za kilimo ili zishughulikiwe na kupata suluhu endelevu kwa bara la afrika miongoni mwa changamoto za sasa barani afrika ni pamoja na athari za mabadiliko ya tabia nchi ambazo zimeendelea kuibua changamoto kila uchao kwa wakulima makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia aliojiri wakati wa mkutano huu jina langu ni emmanuel makundi karibu msikilizaji kujua yaliyojiri mwandishi wetu wa kigali rwanda christopher karenzi alizungumza na baadhi ya wadao walioshiriki mkutano huo akiwemo ernest ngumbi kutoka njombe tanzania ambaye ni mratibu wa taasisi ya from reactive to Proactive adaptation na alianza kwa kueleza kiini cha mkutano wenyewe kundi la kwanza ni namna gani taasisi za kifedha zinaweza zikasaidia mikopo kwa wakulima ili waweze kuwekeza kwenye kilimo lakini swala la pili ni swala la mambo ya mabadiliko ya tabia nji pamoja na namna gani wakulima wanaweza wakaendana na mabadiliko ya tabia nji tunavyojua mabadiliko ya tabia nji huwezi ukayazuia lakini la tatu ni mambo ya sera ni namna gani sera za kilimo serikali naweza ikaweka ziwe rafiki kwa wakulima ni athari zipi zimeathiri kilimo tanzania asante sana kiukweli kwa tanzania swala la mabadiliko ya tabia nji imekuwa ni tatizo kubwa sana kwa wakulima na limeleta madhara makubwa hasa kwenye usalama wa chakula lishe na kipato kiujumla kimsingi kuna mabadiliko ya tabia nji ambayo yamejitokeza mfano Uh, swala la mvua mvua zimekuwa hazina mwenendo mzuri wa unyeshaji ukilinganisha na miaka ya nyuma lakini ya pili kuna mlipuko wa magonjwa kwenye mazao ambao unaleta madhara uh, hasa kwenye uzalishaji lakini pia kwenye ubora wa yale mazao yanayozalishwa wa wadudu na swala lingine ni swala la ukame ukame pia umekuwa ukijitokeza baadhi ya maeneo tanzania kwa sababu tanzania ina nyanda kuu tatu ukanda wa juu ambako mvuani nyingi wakati na wa chini sasa nyanda za juu kusini mwa tanzania kwa maana mikoa ya njombe iringa mbeya songwe na ruvuma kuna kati ya hiyo mikoa baahi ipo ambayo ina ukanda wa chini njombe yenyewe imegawanyika pia maeneo matatu juu kati na chini sasa chini kwa mfano wilaya wangingombe ina sehemu ya chini chini kule ndio kuna madhara makubwa ya mabadiliko ya tabia nci ambayo anapelekea ukame ukame mazao yanapungua uzalishaji mifugo inakufa kwa kukosa chakula na maji ni vitu kama hivyo ni uhusiano gani uliopo wakilimo kuharibika pamoja na hayo mabadiliko ya tabia nchi kilimo kinahitaji hali ya hewa wezeshi ili kiweze kuleta tija kwa mkulima sasa yanavyotokea mabadiliko ya tabia nji yanapelekea zile hali ya hewa ambazo ni wezeshi kwa kilimo kuweza kubadilika pia mfano kilimo kinahitaji mvua za kutosha na za wastani kwa maana isiwe kubwa sana isiwe ndogo sana sasa mabadiliko ya tabia nji yamepelekea mvua kubadilika badilika inakuja kubwa na kuleta madhara kwenye kilimo nakuta inahamisha udongo kutoka sehemu moja kwenda nyingine hivyo inasababisha mmonyeko wa udongo monyeko wa udongo unavyotokea yanatokea majanga kama arizi bayot naenda ambayo ndio chakula kikuu cha mimea hivyo uzalishaji unakuwa mdogo lima wadogo wanakutana zile athari kubwa kubwa na kupata labda mikopo inakuwa ni vigumu nyie mnashirikiana vipi kuweza kupata ile mikopo ya kuwasaidia hao wakulima wadogo wadogo kuondokana na yale matatizo nchini kwetu nipongeze serikali iliyopo madarakani kwa kweli wanajitahidi kuweka miundombinu ambayo inaweza kumsaidia mkulima mfano Uh, sisi tanzania tuna benki maalum ya wakulima inaitwa tadb hiyo ni benki mahususi kusaidia wakulima sasa majanga kama ya maporomoko ya ardhi Uh, kukosa mbegu bola kukosa pembejeo bola hii benki inamuunganisha mkulima na wauzaji wa pembejeo ili au na wakulima wale waliopata majanga kuweza kuzaidiwa moja kwa moja na hatimaye kunusuru majanga yanayoweza kujitokeza kwenye sekta ya kilimo <mulia> mskilizaji kama umeungana nasi makala ni gurudumu la uchumi huko nami emmanuel makundi na leo tunaangazia yaliyojiri katika mkutano wa kimataifa uliowakutanisha wadau wa kilimo uliofanyika jijini kigali rwanda na mwenzangu khristopher karenzi kutoka kigali anaendelea kuzungumza na baadhi ya washiriki kwa majina unaniita zawaji viumbira kaindo mimi nimetokea ku baraza ya wamama wa kulima katika congo amalufipaco gue des organisaio defem peysan congo imetokea mno kivu <laughs> preciseme butembo hii mabadiliko ya ya tabia inji inasumbua vilimo vimebadilika kunakuwa mara munawazia mwezi fulani mtaweza kupata mvula wakati munapanda chakula lakini hampate mvula na imebadilika pia kunakuwa wakati mvula inakuya wakati ambayo amkukuwa naingojea na wakati inafika inaleta mashida mbalimbali mbali. ni maeneo gani upande wa butembo nyiye hamkuathirika sana katika kipindi hiki cha mvua kubwa zinazoonyesha butembo sisi hatukupata shida kubwa lakini kunakuwa maji fulani fulani ambazo zinapita katika m- mgini na wakati mvula inanyesha inaleta mporomoko nateremsha hata watoto ambao wanatoka kwa masomo wanaenda nyumbani maji zinaaa zinafika hata kwenye kilalo na zinateremsha watu mm-hmm. lakini shida kubwa kama yale ambayo yamefanyika kivu haijafanyika katika a e tueleze ni uhusiano gani kati ya mambo yamambo yamabadiikoatabia nchi na kilimo sisi kama wakulima a wakia kalandara yetu yya ku, kutayarisha mashamba na kutayarisha mlimo lakini sasa wakati mmepangilia mnasema tutapanda kwa mwezi wa watatu mabadiliko ya tabia inji inazuia kwa sababu naona mtu anapanda chakula yake akalikuwa na, na ngojelea mvula lakini mvula haikuje kwa wakati naofaa na hiyo chakula inapata shida inakauka na nakunakuwa chakula ale ambao unasema hii napanda itafika wakati fulani itaomba jua juu iweze ikakauka tunaweza sema kama unapanda maharagi unachunga kume, mezi ya mwisho unangoja jua kwa sababu iweze ikapata, ikapata jua ikaweza kukauka lakini unaona kwa hiyo wakati mvula inanyesha na mvula inaharibu haribu umesikia huko ngambo za kalee kumekuwa mvula ambayo ulinyesha na watu wameteremka hata kwetu uko butembo nako kunakuwa wakati mvula inanyesha sana na inaleta shida mbalimbali mbali. hiyo njo mashida kubwakubwa ambazo tunapata katika inji yetu kama sisi tunakuwa kule tunalima tunalima kunakua wakati tunalima mchele teritwari ya beni tunajua kwamba mvula inaanza kilimo kha mwezi wa watatu inaanja kwa mwezi wa pili tatu natayarisha shamba kupitia hii mkutano tunawaza kupitia maeksperiensi ya wengine wenzetu tutaweza nasi kutoka huku na yale ambayo tutasaidia nayo wakulima wenjetu ambao wanapatikana kwa kongo na msikilizaji kwa kuhitimisha makala ya gurudumu la uchumi kwa juma na kuletea dondoo za uchumi na zinaletwa kwako na hila ringatina asante sana emmanuel makundi kwa haraka tumjuze tu msikilizaji kwamba wataalamu wa uchumi barani afrika wanasema ili bara hilo liweze kustahimili ulipaji wa madeni yake na wakati uouo kukuza uchumi wake taasisi za kifedha lazima zitoe mikopo nafuu kwa kutumia fedha za ndani bila kusahau kushirikiana na jumuiya za kikanda na pia kutengeneza utajiri kwa raia wake na sio kutengeneza ajira pekee na shirika la fedha duniani imf limeonya kuhusu kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi wa dunia licha ya kuwa nchi zimeanza kuimarika tena baada ya janga la uviko 19 ripoti zikionyesha uchumi wa dunia utakuwa kwa asilimia 23 katika mwaka huu na asilimia25 mwaka ujao wataalamu wakipendekeza nchi kuchukua hatua stahiki kuimili mabadiliko yanayoshuhudiwa wa kidunia nam asante hilari ngati kwa udondozi huo na ndio tunafika tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaahili shukran kwa mwandishi wetu wa kigali rwanda christopher karenzi kwa kushirikiana pamoja nami jumaahili ulikuwa nami emanuel makundi hadi wiki ijayo kwa heri