dmlacgurudumu la, la uchumi makala sahihi na emmanuel makundi msikilizaji mwezi januari mw222 benki kuu na wakuu nchi za umoja wa afrika waliunga mkono mchakato ulioanzishwa na benki ya arm ambayo ilitengeneza mfumo wa malipo uliolenga kurahisisha ufanyaji wa malipo na ununuzi kati ya nchi na nchi mtu na mtu na biashara kwa biashara barani afrika mfumo huu unafahamika kama pan african payment and settlement system yani paps kwa kiasi kikubwa unapunguza changamoto ya ufanyaji wa malipo kwa kutumia fedha za kigeni kama dola ambapo kupitia mfumo huu nchi biashara ama watu wanaweza kubadilishana huduma kwa kutumia fedha za nchi husika lakini je ni kwa nini bado mfumo huu hauonekani kutoa jibu kwa tatizo lililoko sasa linapokuja suala la malipo au ununuzi wa bidhaa ambapo nchi zinalazimika kutumia dola mbali na hili tutaangazia pia ikiwa ongeze, uongezaji wa tozo na kodi ndio suluhu kwa nchi za afrika kukabiliana na changamoto za kifedha na kiuchumi makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaenda kuangazia masuala haya kwa kina jina langu ni emanuel makundi karibu zungumzia hili kwenye laini ya simu tutaungana moja kwa moja na johnson denge yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa nchini kenya johnson karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hiliasante sana nam pengine kwa kuanza nia ya kuanzishwa mfumo huu pengine ni nzuri lakini wewe kama mtaalam unaona inaweza ikawa ni suluhu kwa changamoto zilizoko kwa sasa barani afrika hasa katika ufanyaji wa malipo na ununuzi wa, wa bidhaa ni suluhu kubwa kwa sababu matumizi ya, ya dola ambayo afrika hawezi dhibiti eh, inakuwa uh, u vigumu sana kujua kwamba ukikopa pesa ama ukinunua kitu kwa, kwa, kwa nchi yingine lazima ulipe na dola kwa hivyo matatizo dola ikipata matatizo unakuta afrika inaumia kwa mfano vita zikiwa uh, uh, kama vita ya ukrein ambayo imetatiza uh, bidhaa um, katika dunia mzima Ina, inakuja inasumbua afrika ambayo haihusiki kabisa kwa, kwa mambo kama hayo kwa hivyo ni jambo mzuri sana ni kusema tu kwamba haitakuwa na, na matatizo kidogo kwa muda mfupi eh, wakati inaanza lakini eh, kishika kwa muda mrefu ama kwa long term eh, itakuwa ni jambo sawa kabisa na unadhani kwenda taratibu kwa mfumo huu ama kutekelezwa taratibu kwa mfumo huu ni kwamba bado pengine nchi ama watu ama wafanyabiashara hawana imani nao ama unaona shida ni nini hasa kwa sababu bado viongozi wa afrika wanapigia chapuo kwamba lazima bara la afrika litumie mfumo huu nafikiri kuendesha polepole itakuwa vyema ina matatizo kwa sababu ya uzoefu wa kutumia dola lakini eh, jambo mzuri ni kwamba afrika yenyewe wangeanza kwanza na kufanya biashara wenyewe kwa wenyewe kutumia sarafu zao kabla hata waanze kwenda kwa, kwa bara zingine ambayo inakuwa ina mchangamko kwa sababu viongozi hawataki ku, kufanya biashara na jirani zao wakitumia sarafu zao kwa sababu kuendeleza vizuri ama kuanza kuku, um vizuri ingekuwa kwamba mataifa yenyewe ama katika vikundi ambavyo wame, wamejiweka kama afrika magharibi afrika mashariki waanze kutumia sarafu zao wenyewe katika biashara zao wenyewe e, nchi kwa nchi afrika kabla hata waanze kufikiria wataenda nje na wakianza hivyo E, to dunia mzima itaona kwamba hawa wako wa, wa, -wanatilia mkazo mtindo huu na wataanza kuimpress umegusia suala ambalo limezua mjadala sana a, miaka ya hivi karibuni johnson kwamba nchi kwa nchi hasa za bara la afrika zenyewe kwa zenyewe hazifanyiani malipo ama hazifanyi malipo ya nchi moja kwenda nchi nyingine kwa pesa husika kwa mfano kenya inafanya biashara na tanzania basi inapofanya malipo ifanye malipo kwa kutumia shilingi ya tanzania na kama tanzania inafanya malipo kwa kenya basi ifanye ama kwa kutumia shilingi ya kenya ama kwa kutumia shilingi ya tanzania unadhani kwa nini uh, nchi za afrika bado hazitaki kukumbatia mtindo huu ambao pengine ungeweza kuwa suluhu ya ambacho viongozi wanalalamikia wakati mwingine kuwepo kwa uhaba wa dola nafikiria kuna uoga kwamba zamani za nji hizi mbili ama za znchi eh, kadhaa katika afrika zamani za pesa zao ama sarufu yao ha, ha, ha, ha, hailingani na hiyo ndio inaleta tatizo kubwa lakini ingekuwa vizuri kama wangeamua kwanza hata katika vitongoji vidogo hizi za biashara kwama afrika mashariki jumuia ya afrika mashariki ama kufikiria kwamba kulete sarafu zao sarafu moja ambayo itatumika katika afrika mashariki sarafu yingine itatumika katika afrika magharibi ama muungano wa, wa afrika kusini ndipo sa waanze wa kushikisha uzoefu wa kutumia sarafu zao e, na, na labda baadaye tunaweza kuwa na sarafu moja ya e, afrika mzima ukiangaia ropa wanatumia sarafu moja aoawaaidato ndi, anasa fa yooti xam sin itakuwa vyema zaidi kama wangeenda uh, mtindo huo najua watapata pingamizi kutoka mabara um, zengine kwa sababu um, bara zingine zinajua ita, itafanya afrika kuwa uh, na usemi zaidi katika biashara ulimwenguni lakini ingekuwa vyema uh, hawa viongozi wote wafikirie ni vipi watafika mahali kwamba weka sarafu moja uh, ambayo itatumika kwa mataifa yote hamsini na nne na kuanisha kwamba sarafu yao ndio watafanya nayo biashara katika mabara um, katikabara smskilizaji nimkumbushe tu kama muungana nasi makala ni gurudumu la uchumi na tunazungumza na johnsondenge uh, yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa hapa uh, nchini kenya pengine jonson tuangazie swala ambalo hivi karibuni hapa nchini kenya limekua mjadala lakini linaenda kuwa mjadala kwa nchi za afrika mashariki kwa sababu bajeti zao zinakwenda kusomwa uh, mwezi ujao na tayari manunguniko yamekuisha anza kwa sababu mapendekezo ya bajeti ya fedha kwa mwaka wa fedha efb4 ni kuongeza kodi katika bidhaa muhimu ili uh, kupunguza mianya ambayo serikali inasema inapitia kwa sababu hawana fedha za kutosha za kuendesha nchi na hawataki kukopo unadhani suluhu ni kuongeza kodi ama kutafuta vyanzo vingine ambavyo hvitamuumiza mwananchi moja kwa moja suluhu sio kutafuta kodi ama kuongeza kodi tunaelewa kwamba ukiangalia bara zengine kama yuropa ama mataifa ambayo yameendelea uh, uh, asilimia ya ushuru katika nchi zao ni uh, karibu thelathini uh, ukilinganisha na uh, mataifa ambayo yanajikuza yana, yana ama mataifa madogo ambayo asilimia inakuwa ina kama asilimia kumi na tano lakini nikamba mbinu gani badala ya kuongeza ushuru ambao mataifa haya yanaweza tumia itakuwa vyema kwamba ku, kuongeza wale watu kiwango ama tax base wale watu ambao wanalipa ushuru kuhakikisha kwamba watu wana, wanalipa ushuru ama uchukuaji wa ushuru unafanyika vyema na pia kuhakikisha kwamba ushuru huu ambao unachukuliwa unafanya manufaa kwa wananchi nafikiria hapo ndipo eh, wanakosa wana kupata watu wakitaka kulipa ushuru eh, kwa kupenda kwa sababu ha, ha, hakuna ile wazi kwamba hu wangu utaenda kusaidia kulete barabara ama mambo kama yale ambayo serikali na, na ndio hapo ambapo wananchi wanaona ni kama wanalazimishiwa baadhi ya kodi wakati pengine ingeweza kutumika njia mbadala ndiyo na jambo lingine ni kwamba ushuru huu kama ukiangalia kenya wameongeza w- w- kuna ushuru umeletwa mpya wameongeza mwingine e, m- jambo ni kwamba e, wakati huu ni wakati mgumu sana e, jambo lingine ni kwamba wanaleta ushuru huu wakati maisha yako juu bidhaa ziko juu e, kuna mfumko wa, wa, wa bei za bidhaa na wakenya wanaona kwamba ana, anajua katika karibu afrika mashariki yote kwamba e, serikali inataka kuwaongezea ushuru wakati wako hawana namna na hiyo ndio pia jambo lingine ambalo linaleta shida msikilizaji na katika kuhitimisha makala haya ni kupedondoo za kiuchumi na biashara zilizojiri na zinazojiri juma hapa afrika na kwingineko tuanzie kule nchini marekani ambapo baada ya makubaliano ya wanasiasa kunusuru nchi hiyo kuwa mufilis thamani ya dola katika masoko ya hisa barani asia imeporomoka kutokana na hofu kuwa baadhi ya wabunge republican huenda wakapiga kura kuangusha mswada huo kule nchini nigeria wananchi wameingiwa hofu jumaa hili ambapo kumeshughudiwa misururu mirefu ya magari na watu wakinunua mafuta kwa wingi baada ya rais mpya bola tinubu kutangaza kuwa kuanzia mwezi ujao serikali itaondoa ruzuku kwenye mafuta ya petroli na nchini jamhuri ya afrika ya kati bunge la nchi hiyo wiki hii limepitisha sheria inayoruhusu uwekezaji wa kigeni kwa kutumia sarafu za mtandaoni maarufu kama na hii ni baada ya mwaka uliopita kuruhusu matumizi ya bitcoin na fedha yake ya ndani inayofahamika kama sarafu ya sango na ndivyo ambavyo tunafika tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili shukran kwa johnson denge mtaalam na mchambuzi wa maswala uchumi ya uchumi akiwa hapa nchini kenya ulikuwa nami emmanuel makundi hadi wiki ijayo kwa heri