gurudumu la uchumimakalsahi na Emmanuel makundi msikilizaji mwishoni mwa jumaa hili dunia itaadhimisha siku ya ujuzi kwa vijana duniani siku ambayo iliridhiwa na baraza kuu la umoja wa mataifa 24 na kwamba itakuwa ikiadhimishwa tarehe 15 ya mwezi julai kila mwaka lengo likiwa ni kusheherekea umuhimu wa kimkakati wa kuwapa vijana ujuzi wa kuajiriwa kazi zenye staha na ujasiriamali kauli mbiu ya mwaka huu ni kuwapa ujuzi waalimu wa kufunzi na vijana kwa mustakabali wa kuleta mabadiliko na inaangazia jukumu muhimu ambalo walimu wa kufunzi na waelimishaji wengine katika kutoa ujuzi kwa, kwa vijana kujiajiri na kushiriki kikamilifu katika jamii zao kuzungumzia hili kwenye laini ya simu tunaungana na tukupala mwaliolo yeye ni msichana na tena ni kijana anayejihusisha na maswala ya teknolojia ya ndege zisizo na rubani yani drones, lakini pia emmanuel cosmas yeye ni kijana na pia ni mbunifu na anajihusisha sana na maswala ya teknolojia wote hawa wakiwa nchini tanzania a, pengine nianze na a, tukupala pengine wewe ni kitu gani kwanza kilikusukuma mpaka ukaamua kujikita katika utengenezaji wa ndege zisizo narubani kitu kilichonifanya ni nipende utengenezaji wa ndege isioko narubani ni, na ni kutokana na changamoto ambayo nilikuwa naiona kwa wazazi wangu kipindi wanaenda kwenye shughuli zao za kila siku yaani masuala ya kilimo wenyewe fanya kilimo cha mazao ya mahindi pamoja na maharagi sasa kipindi kifika cha umwagiliaji nilikuwa naona changamoto ambao wanaipata especially kwenye umwagiliaji wa madawa kwamba zile athari ambazo aakutana na nazo kutumia muda mwingi wakiwa shambani kwa nilifikiria kwa upande wangu ni kitu gani ambacho ninaweza nikakifanya mm, ambacho kinaweza kikatatua changamoto hii ambayo wenyewe wanakumbana nayo kwa baadaye nilivyopewa chansi ya kujifunza husu n nikagundua kwamba ninaweza nikajifunza on alafu nikatengeneza oni yangu mii mwenyewe ambayo inaweza ikatatua changamoto hili hilim umemsikia tukupala pengine wewe una mtazamo gani unaonaje una ushiriki wa vijana hasa katika uh, maswala ya teknolojia kutumia teknolojia kutatua changamoto zinazokabili jamii ninaona vijana wakiwa mstari wa mbele katika teknolojia lakini pia nimeona na kushuhudia vijana wakiwa mstarii wa mbele katika kutumia teknolojia kutatua changamoto ziko katika jamii zao binafsi ni mmoja kati ya vijana ambayo nimeweza kutumia ubunifu wa teknolojia kuweza kutatua changamoto katika jamii zao kutokana na ubunifu mbalimbali nilizofanya kuna watu kama wakina mafole baraka ambao ni vijana wanatumia teknolojia katika kujikimu lakini pia kuelimisha vijana wengine katika kuweza kujiajiri kupitia teknolojia wa. so hiyo naona vijana wakiwa mstara wa mbele na ni kweli wanachukua tua kuitumia teknolojia kuleta mabadiliko katika jamii zao na ninaamini kwamba wakiwezeshwa zaidi wanaweza kufanya jambo kubwa zaidi pengine sasa manue nadhani kitu gani kinaweza kikafanyika kwa sasa ili kuwafanya vijana wengi zaidi wakajitokeza na, na kuanza kuona kwamba kuna umuhimu wa kutumia teknolojia ili kuweza kuwafanya vijana waweze kuona umuhimu wa matumizi ya teknolojia jambo la kwanza na la msingi zaidi ni kuwabainishia n kwa namna gani teknolojia ina umuhimu na katika hilo ni pamoja na ku wapasapoti wale ambao tayari wameshawekeza katika kutumia teknolojia kwani vijana wanapenda kuona kwamba oh, mwenzangu ameweza kufanikiwa kupitia hili swala na mi pia naweza nikafanya na katika hilo kuwawezesha tu sio katika kuwapa sapoti tu wale ambao wanafanya hizo bunifu au kutumia teknolojia lakini pia kurudi kuwatumia wale ambao tayari washapiga hatua kuelimisha vijana wingine ili waweze kuingia zaidi katika swala ya teknolojia na umetengeneza bila shaka ndege isiyo na rubani pengine umeitengeneza kwa ajili ya kutatua ile changamoto ulisema iliyokuwa na wakabili wazazi ama umetengeneza droni nyingine rni au ndege isiyoko na rubani ni kifaa ambacho kinaweza kikatumika maeneo mbalimbali mm, sasa kwa upande wangu mimi nilivyoona changamoto ipo kwenye upande wa kilimo nika kwamba kama wenyewe wanafes changamoto hii alafu then hata wale watu ambao wana mashamba makubwa zaidi manake changamoto hii inaweza ikawa ni sawa pia kwa upande wao kwa hiyo mwisho wa siku ni idea ambayo nilipata nikiwa nyumbani lakini mwisho wa siku ninagundua kwamba hata jamii pia wanahitaji teknolojia kama hii gurudumu la uchumi makala sahihi na emanuel makundi kila jumatano saa 12 na dakika 20 jioni na marudio ni halamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi gurudumu la uchumi makala sahihi na emanuel makundi tukupala wakati tunazungumza kabla ya kwenda hewani uligusia kuhusu oh, kuanzisha youth drawn community kuwashirikisha vijana ama kuwasaidia kuwapa ujuzi vijana wa uh, umri wa kati ya miaka mitano na kumi na saba na kumi na nane na, na kuendelea uh, nini hasa ulikiona kinapungua kwenye jamii yetu kabla ya kuanzisha hii community nilipata bahati ya kwenda kusoma nchini finland nilivyofika kule niliona jinsi gani ambavyo vijana lakini vilevile hata watoto wanajihusisha na maswala sana yaan kwa hiyo nilivyoona hivyo nikaona kwamba hiki kitu pia kinahitajika katika nchi nchini kwangu kwa hiyo pia vijana au watoto inabidi waandaliwe wajue kwamba ulimwengu ambao wanauendea upo aina gani mambo mengi yanaenda kuwa automation wahiyo inabidi tuwaandae watoto katika kuyajua kwamba ulimwengu unaokuja teknolojia itazidi kukua hivyo inabidi waendane na mabadiliko ya kiteknolojia tukupaa anazungumzia kuhusu kukua kwa teknolojia na kuna wasiwasi kwamba huenda teknolojia uh, ikawa mbadala wa binadamu katika shughuli mbalimbali na hasa wakati huu ambapo kuna uh, teknolojia mpya ya akili bandia uh, artificial intelligence uh, pengine wewe unazungumziaje una hili binafsi ninachukulia kama ukuaji wa teknolojia katika akili bandia unawarahisishia watu kufanya kazi lakini hauwanyang'anyi watu kazi au kupunguza kuchukua nafasi ya mwanadamu tunasema kwa hiyo ukiangalia watu wanaofanya shughuli za masoko mazungumzo na makampuni mbalimbali wale ambao wanafanya communication tengeneza video deo wale wanaotengeneza n za kutumia mitandaoni wamerahisishiwa kazi wa akili bandia na katika hilo tunaona kwamba sio kwamba asiribania inakuja ili kuchukua nafasi ya mwanadamu ila kureesisha kazi zake tukumbuke katika kari ililopita wakati viwanda vinaweza kukua watu wasema viwanda na mashine hizi zitachukua nafasi ya mwanadamu lakini hapana zilirahisisha tu kazi ya mwanadamu na bado mwanadamu aliweza alile, kuendelea kufanya shughuli zake na pia kuweza kupungua fursa nyingine za kujiajiri na kufanya kazi aue unatoa wito gani kwa serikali zetu katika kuhakikisha kwamba kweli wanawawezesha vijana kujiajiri na kuwa wakufunzi katika jamii zao jambo la msingi ambazo serikali letu kufanya tunaanzia katika kuwarazishia vijana kufanya taratibu za usajili wa teknolojia ambazo wanazipumbua wana wao wenyewe lakini pia kuweka fungu kwa ajili ya kusapoti teknolojia na umuzi ambazo zinafanyika katika ngazi ya taifa tunashuhudia nchi kama ambazo zimewekeza katika vijana ah, wao na kuhakikisha kwamba wanasukuma kurudumuzima la teknolojia kwa hiyo naziomba nchi za nyingine za afrika mashariki na afrika kwa ujumla na duniani kote pia kuakisha kwamba wanawekeza katika hili swala la teknolojia na kuweka fungu la kuwasapoti wale vijana mbali na hayo katika ngazi ya kitaifa kuna teteze za elimu ya kuwa bure na katika hilo ni pende kwamba ni jambo zuri kuakisha kwamba elimu ya vitendo ambao ndipo huko watu wanakwenda kutengeneza fumbuzi mbalimbali za kiteknolojia elimu yake basi na yenye patikane bure atukupala kwa kumalizia unatoa wito gani kwa serikali zetu kwenye ukanda wa jumuiya ya afrika mashariki hasa katika kukumbatia mabadiliko ya teknolojia mm, wito wangu kwa serikali ni kwamba kutoa fursa mbalimbali au kuangalia fursa mbalimbali ambazo vijana wanaweza wakajipatia e, especially kwenye kujifunza kuhusu ndege zisizokuwa na rubani lakini vilevile sitoenda mbali sana na mwenzangu aliyepita kwamba kuna vituo mbalimbali ambavyo watu wanaweza wakajifunza mafunzo ya vitendo kama veta kwa hiyo inaweza ikawa ni somo mojawapo ambalo likawekwa katika maeneo hayo ambapo vijana wanakuwa na uwezo wa kujifunza kwa vitendo namna ya kutengeneza droni na namna ya kurusha na, lakini vilevile vile, mm, regulation mbalimbali ambazo mtu nabidi azijue au sheria ambazo nabidi azifahamu katika swala so zima la matumizi mazuri ya ndege ni niwashukuru tukupala mwaliolo yeye ni msichana na tena ni kijana anayejihusisha na maswala ya teknolojia uh, za ndege zisizo na rubani yni lakini pia emmanuel cosmas msoka yeye ni uh, kijana lakini pia ni mbunifu na anajikita sana katika maswala ya teknolojia asantene sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili na msikilizaji na mpaka kufikia hapo ndio na nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo mimi ni emanuel makundi kwa heri