gurudumu la uchumi kun msikilizaji ongezeko la wakimbizi wa ndani na waliokimbia nchi yao pamoja na tatizo la utovu wa usalama mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kumechangia pakubwa kushuka kwa thamani ya pesa ya kongo dhidi ya dola ya marekani hali ambayo imesababisha kupanda kwa gharama ya maisha katika miji kadhaa enye taifa hilo makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia hali ya kuendelea kushuka kwa thamani ya sarafu ya kongo dhidi ya dola ya marekani na namna ambavyo mikakati imewekwa kukabiliana na shida hii jina langu ni emanuel makundi karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya mskilizaji jumaa hili nimeshirikiana na mwenzangu benjamin kasembe kutoka goma mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambaye alituandalia mahojiano yafuatayo na raia wa congo kuhusiana na hali ya kupanda kwa gharama ya maisha kwenye eneo hilo hapa ni katikati mwamoji wa goma ambako baadhi ya raia waonekana kughadhabishwa na mfumuko wa bei ya vyakula unaoshuhudiwa sasa kwa kipindi cha karibuni miaka nne sarafu ya kongo imepoteza thamani yake mbele ya dola moja ya marekani inayouzwa sasa kwa faranga 2 5 za kongo raia hao wanasema kuwa hali hii imeathiri pakubwa uchumi wao waompaka hivyo hatuje kama dolare tuko tunaenda wapi na tunatoka wapi tuko tunaenda rangula unabeba mafura banakulomba mdolare muto mu ya, ya desa ya s na unajuhuliza sasa we mtu wa chakula utapata toa ya zile furanga zote joke tunakufia pale mtoto wangu inaonekana sasa maisha inazorota sana wakati mtu anapotakutapesa anakosa sababu dolari jo inatafutiwa sana ila watu hawana kazi walimu hawalikwi mama unazungumziaje kuhusu jinsi hali ya kiuchumi ilivyo kwa sasa katika mji wa goma hali mbaya inaongezeka tena kuhali mbaya zengine zenye tuko nazo hatuna amani eh, mnayua ile alafu na hii hali yengine ya dolage kupanda mwanamke leo kuishi ndani ya nyumba ni bakupatie makuta ngapi hela ngapi juu uende nao kusoko kukula na inakuwa magumu tuseme tu kukula basi ya kukula ndio kitu ya kwanza nye mwanadamu anapasha kuwa nayo kwa, kwa binafsi lakini kwa, kwa leo inakuwa magumu magumu magumu sana pamoja na ongezeko la idadi ya watu wanaokadiriwa kuwa zaidi ya milioni moja wananchi wa guma wanadai kushindwa kukizi mahitaji ya familia zao hasa wakati huu ambamo dola za marekani zimeangusha sarafu ya kongo kwenye maduka na soko ile tunaita eh, kopo eh, mgongo moya ya maraki huku kwetu sasa hivi tulikuwa naipata ku150 kwa leo inakuwa 50 lakini nakuwa magumu sana magumu kabisa kukula marapili mara tatu lo ndani ya mgini yetu ya goma na ndani ya yote tu ndani ya povense yetu na magumu yote enyetunao dada naona unauza hapa mbogamboga mboga. je huko nyumbani kwako hali ya maisha ikoje maisha na nakatala kukula kwa shida ni batu ya bonga shid aaivatu nyuma onh hayo yanajeri wakati uchumi katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hukiendelea kudorora hususan eneo hili la mashariki linaloyumbishwa na usalama mdogo wakati o huo mashirika ya kiraia yanakinyoshea kidole cha lawama serikali kwa kushindwa kuipa thamani sarafu ya kongo ambayo imepoteza samani yake lakini raia wengine wametaka hata kufutwa kwa dola hii ya marekani wanayodai kuwa kuwatishio kwa maisha natuchanganya nauza vitu gani ya kongo itafute namna yote ya kupatia mafranc congolais ama pesa za makongomani valeur kuzijia ile dolare kwani utafutaenda kuuza tomate kusoko au tauza tomate mu dolar utauza mmafran congolais kuuza makala ya kupika chakola kunyumba ni mufaranga za kongo lakini ile vitu yote inapanda bei kupitia ile to hata hivyo baadhi ya raia hapa nchini walikuwa wamemuwekea matumaini makubwa vital kamere aliyeteuliwa naye rais chisekedi kuwa waziri wa uchumi lakini matumaini hayo yameanza kufifia kutokana na kuendelea kupanda kwa gharama za maisha kote nchini jamhuri ya, ya kidemokrasia ya kongo <mucho> na kuangazia hili sasa kwa kina baada kwa ya kuwasikia raia kwenye laini ya simu kutoka bukavu na ungana na bengea machozi yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi na nilianza kwa kumuuliza anazungumziaje kuhusu kuendelea kushuka kwa thamani ya franga ya congo ni jambo ya sitikiko kubwa pesa za za kikongomani zinaendelea kupoteza thamani yake na inaacha hata maisha inazorota ya wakaaji wa nchi yote ya, de, ya kongo ya kidemokrasia lakini tungeweza hata kushiswali inaweza tokea wapi shida hii ambayo tunakuwa nayo kwa hizi nyakati uh, shida inatokea kwanza inje uh, kulikuwa janga ya corona virus kunakuwa pia vita ya ukraine na vile vyote vinasababisha uchumi iweze kuzorota lakini kwa namna ya kipekee katika rdc tunakuwa na shida pia ya matimizio kwa sababu serikali inakuwa na matumizio mingi sana ya pesa inakuwa na ma za mingi bengea unafikiri kwa nini benki kuu iamue kuchukua hiyo hatua badala ya serikali kuwa na udhibiti wa matumizi ya pesa ili kuhakikisha kwamba thamani ya shilingi ya congo haiendelei kuporomoka ni kweli banki kuu inakuwa tu ni mwekazina wa, wa nchi lakinizinakamatika mipango kubwa kubwa inakamatika ni ndani ya guvernemen gu, na wakati guverneme inakamata desision ni kweli banki kuu inakuwa na vigumu sana kuweza kutembea kinyume ya mipango ya serikali ni kitu gani ambacho serikali kwa sasa inaweza ikafanya ili kupunguza makali ya ugumu wa maisha kwa raia ambao wengi wanalalamika kuhusu mfumuko wa bei. jambo ya kufanya kwa muda kwanza kitambo inabidi waweze kutumia ile ambayo tunaita mareserve dechange ili waweze kununua pesa za kigeni kwenye soko lakini ile ni kwa muda kidogo inabidi pia kuweze kuwa ile ambayo tunaita dissiplina katika matimizio ya serikali kwa mapashwa yake wasiweze kutosha pesa kuliko ile ambayo iliingia lakini kama tunatafuta suluhisho ya kudumu inabidi tuanze kufanya utoaji ndani ya nchi yani ile tunaita production production tunanza tunaitama tuanza kuprodire tu utoaji tuweze kuwa hata na viwanda ambavyo vitasaidia ili utoraji iweze kuenda mbele ile itasaidia sana ili uchumi yetu iweze kusonga mbele na bengea kumekuwa na wataalamu wa wengi wakisema kwamba tatizo kubwa kwa bara la afrika ni kwamba hatuuzi sana nje bali tunanunua sana ndio kikwazo cha kukosekana kwanza kwa dola lakini pia kusababisha thamani ya shilingi zetu kushuka wewe unazungumziaje kama mtaalamu na nini kinaweza kikafanyika kwa haraka ilibidi utoaji iwe ndani ya nchi lakini ili tufikie utoaji inalomba pia tuweze kufanya ile ambayo tunaitasarf kujitoa kwa wale ambao wanaongoza ma nchi za afrika kujitoa namna gani kuweza kupunguza pesa ambazo zinakuwa zile za kulipa we, we viongozi na hata kulipa we watumishi wa ngazi za juu mskilizaji na kufikia hapa ndio tunafika tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili shukran kwa mwenzangu benjamin kasembe kutoka goma mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lakini bengeya machozi mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa bukavu pia mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo ulikuwa nami emmanuel makundi kwa heri