gurudumu la uchumis msikilizaji mwongo mmoja uliopita ukanda wa nchi za afrika zilizoko kusini mwa janga la sahara zilirekodi idadi ndogo ya rasilimali watu kuanzia katika maarifa ujuzi na afya ambapo rasilimali watu katika eneo hili ni ndogo zaidi ukilinganisha na mataifa mengine ya dunia changamoto za uviko 19 mfumuko wa bei na vita nchini ukraine vinatajwa kusababisha kuongezeka kwa, kwa bei za mafuta ngano na mbolea mambo ambayo yaliendelea kuzuia upatikanaji wa rasilimali watu ya kutosha kwa mujibu wa benki ya dunia nchi lazima zibadili dhana ya kutumia rasilimali watu kama matumizi tu ya kawaida na kuwa rasilimali watu ambayo itakuwa inazalisha zaidi juma lililopita wakuu wa nchi za afrika walikutana nchini tanzania kuangalia namna bora zaidi ya kutumia nguvu kazi iliyoko kwenye bara hilo kwa maendeleo makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia namna gani bara la afrika linaweza kutumia rasilimali watu kwa maendeleo ya kiuchumi jina langu ni emmanuel makundi karibu kuzungumzia hili kwenye laini ya simu tunaungana na profesa wetengara kitojo yeye yeah, yeah, ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa nchini tanzania profesa karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili nakshukuru uh, sana nam profesa pengine kabla ya kuendelea na mjadala huu tujikumbushe kidogo ambacho rais wa tanzania samia suluhu hassan alikisema kuhusu rasilimali watu barani afrika lazima tujidhatiti kutumia rasilimali watu tulionayo kwa manufaa yetu idadi kubwa ya vijana tulionayo afrika ni fursa ya pekee kwa ajili ya mageuzi ya kiuchumi kaadili ya kuwaacha vijana hawa wakrosi hizo bahari wapigwe njiani wazamishwe kwamba wanakwenda europe kutafuta maisha bora maisha bora watayapata afrika tukiwaendeleza kuzifungua fursa katika kuitumia rasilimali watu ya afrika ni wajibu wa kimaadili na nishati muhimu la kiuchumi naumemsikia bila shaka rais samia profes pengine wewe una mtazamo gani na namna ambavyo bara la afrika linatumia rasilimali watu uh, katika maendeleo b- b- b- maendeleoii nachokiona ni kwamba kwenye kwenye kwa kwafano bara la afrika rasilimali watu haionekani kama kuwa moja ya rasilimali muhimu kama zilivyo rasilimali zingine yaani ukijaribu kuangalia mikakati na mipango iliyopo huoni kama rasilimali watu inapewa umuhimu kama unavyopewa rasilimali fedha rasilimali mashine rasilimali ardhi na rasilimali zingine kwa hiyo ndio maana tuko hapa kwa sababu kama wangekuwa wanatoa muhimu wa kutosha tungeona juhudi za makusudi zikifanyika nam pengine labda profesa ni, ni, ni kutokana na dhana yenyewe kutoeleweka vizuri pengine na, na viongozi lakini hata raia wenyewe ya, ya, ni, ni, ni, ni pande zote mbili uh, uh, viongozi kwa maana ya mkakati ambao unauweka ili kutumia rasilimali hizi ukiangalia kwa mfano hebu angalia kwa mfano mpango mkakati wa nchi nyingi wa maendeleo alafu upitia uangalie uone kama e, rasilimali watu imewekwa kama kichocheo cha ukua uchumi hutaioni hiyo ni moja lakini mbili watu wenyewe sasa ndio ambao hajioni kama rasilimali ni haieleweki kwa watu na kwa viongozi na ile mikakati inayotumika kuwawezesha kwa hivyo kwa maana nyingine ili maendeleo yapatikane hasa kwa bara la afrika na ili nguvu kazi hii itumike ipasavyo ni lazima serikali zinapokuwa zinaweka mikakati na mipango ya maendeleo ama ya muda mfupi ya kati na ya muda mrefu lazima wazingatie sana swala la watu walionao ambao bara la afrika kila uh, mwaka idadi ya watu inaongezeka itakapofika viongozi watakapoiona ramaa so, so, maneno maneno watakapoiona rasilimali watu kama rasilimali rasilimali na tena railimai ai rasilimali zaidi kwa sababu hizi rasilimali zingine zote zinaonekana kama zimekufa rasilimali ambayo iko hai ambayo inafanya hizi zingine zifanye asa ni jinsi gani hii unaiwezesha ili iweze kuunganisha ku, ku, ku, rasilimali zingine katika uzalishaji hilo ndio ambalo linaleta shida La makala sahihi na malasahih makundi kila jumatano saa 12 na dakika 20 jioni na marudio ni halamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi gurudumu la uchumi makala sahihi na emanuel makundi msikilizaji kama umeungana nasi makala ni gurudumu la uchumi na leo hii tunaangazia namna gani bara la afrika linaweza kutumia vizuri rasilimali watu kwa maendeleo na kulizungumzia hili tumeungana kwenye laini ya simu na profesa wetengere kitojo ni mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara akiwa nchini tanzania profesa viongozi na rais samia alitaja kuhusu ushirikishwaji wa sekta binafsi a, katika kuhuisha swala la rasilimali watu unadhani hili gepu lililopo hapa kati ya sekta binafsi na sekta ya umma pia linachangia kwa kiwasi gani kuongeza tatizo inachangia kuongeza tatizo kwa sababu uh, sekta binafsi ndiyo ambayo uh, inaendeshwa zaidi na hii uh, rasilimali watu watu binafsi ndio wanaendesha sekta binafsi kwa hiyo kama uh, wanaweka mazingira mazuri ambayo uh, sekta binafsi ita- itajitokeza ita na kukua kwa haraka wakati huo inamaana kwamba rasilimali watu ndo inayofanya ina, ina kazikwenye ebinafs kwao watakuwa wanachochea pia matumizi ya ya rasilimali watu katika kukuza uchumi tunafahamu kwamba e, sekta ya umma e, ni sekta kubwa lakini ambayo inaajiri watu watache na miaka inavyozidi kwenda unaona kwamba inaendelea kuslim au inaendelea kwa kwa ina kuwa ndogo kwao fursa inakuwa kubwa kwa sekta binafsi ambayo sekta binafsi inaendeshwa sasa na hawa watu ambao tunasema ni vijana ambao tunataka sasa tuwachochee ili waone hizo fursa kwenye sekta mbalimbali ili waweze kukuza hii sekta binafsi moja ya swala ambalo pia lilizungumzwa na kuamsha hisia ni idadi kubwa ya nguvu kazi kutoka barani afrika kwenda kutafuta maisha bora barani ulaya pengine wewe kama mtaalamu unalizungumziaje hili swala hili il, il, swala ni ni ni kushindwa kwetu kwa sababu vijana wao wanaangalia kwamba mimi nitanufaikaje tutaendelea kusema na kuwalaumu vijana lakini kijana anaangalia yeye atanufaikaje mona i mm. kweli ni kwamba ni suala la aibu mtu kutoka hapa kama tanzania jisi tulivyo na rasilimali nyingi kwenye, kwenye kila eneo madini msitu majikilimo e, e, na kadhalika lakini wanakwenda ulaya kulea wazee kufagia barabara na kadhalika ni aibu lakini swala likoje swala ni kwamba je hawa vijana kwanza wana elimu au wana, wana wana skills ambazo zinaweza kutumika katika kutumia hizi rasilimali ambazo nimezitaja katika kuendesha maisha yao hapo ndipo pana hugumu kwa sababu utaona kwamba wasomi wengi ndio ambao pia hawajiwezi nam sasa hili lengo profesa litafikiwaje ikiwa bado kuna changamoto ya sekta ya elimu sekta ya afya sekta ya miundombinu bado bara la afrika linaonekana liko nyuma sana hii rasilimali watu itatumikaje ikiwa mambo haya makubwa matatu bado ni changamoto kwa bara hili vichocheo vikubwa vya kuifanya rasilimali watu iweze kufanya kazi namba moja ni elimu elimu inayotolewa inawawezeshaje kuona fursa zilizoko katika jambo ambalo lina mapungufu makubwa toka ndi za ukoloni mpaka sasa tu, tu, tunataka tuna, tuna kuona mabadiliko haa ya elimu yatawezeshaje vijana wetu kuondokana na, na udhaifu huo lakini la pili ni, ni, ni upande wa afya jinsi ambavyo hawa vijana watakuwa na afya njema maana bila kuwa na afya njema njema hata hiyo elimu ambayo ambayo tunasema huwezi kuipata uwe na afya kufanya kazi lakini pia yako mambo mengi ambayo yanatakiwa yaangaliwe ule utamaduni tu wa kufanya kazi ule utamaduni wa, wa kujua kwamba kazi ndio itanitoa eh, badala ya ujanja ujanja mwingine sasa tu, tu, tunaona ujanja mwingi ufisadi mwingi ukufanyika na, na vijana wanaona ndio njia rahisi ya kupatia mapato eh? kwa hiyo kuna watu ambao ni mfano mzuri wa, wa upigaji mfano mzuri wa wizi mfano mzuri wa utapeli na, na vijana wameingia wa huko Eh, wanapenda kufanya huko badala ya kuona kwamba kufanya kazi kwa bidii ndio njia pekee kama wenzetu walivyotoka ulayawato si lakini pia mipango ya kiuchumi iliyowekwa kuwauwachukuahawa vijana ili waweze shule kwa na ujuzi, ujuzi fulani lakini sasa sasanatokaje naenda kuanzaje no, na, kuna mchanganyiko wa mambo ambao yanatakiwa wafanye kazi ili awa vijana wawezeshwe waweze wa kuwezeshwa wa kukabiliana sasa na changamoto iliomaisha kwa ajili ya kukizi maisha yao na kuendeleza na uchumi nam profesa wetengere kitojo nakushukuru sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili nakushukuru sana nmsikilizaji na, na kufikia hapa ndio tunafika tamati ya makala haya kwa juma hili shukran uh, kwa Professor wetengere kitojo mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara akiwa uh, nchini tanzania usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo jina langu ni emanuel makundi kwa heri