Gurudumu la, gurudumu la uchumi msikilizaji athari za mabadiliko ya tabia nchi kuanzia mafuriko na ukame zimesababisha mamilioni ya raia kupoteza makazi yao wengi wakitumbukia katika hali ya umasikini na hata kufanjaa baadhi wakikosa huduma muhimu kama vile afya na elimu huku tofauti kati ya walionacho na wasionacho ikiendelea kuongezeka uchumi wa mataifa ukidorora kwa mujibu wa umoja wa mataifa mpaka kufikia mwaka 230 watu wanaokadiriwa kufikia milioni 7 huenda wakawa wa kuhamahama kutokana na ukame peke yake kuchukua hatua stahiki kukabili mabadiliko ya tabia nchi na athari zake ni jambo lisilohitaji mjadala wa muda mrefu wataalamu wanasema ili kunusuru maisha ya raia pamoja na kufikia malengo endelevu ya umoja wa mataifa haya yanajiri wakati huu joto likiendelea kuongezeka duniani nchi zikitumia fedha nyingi kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi badala ya kuwa zingeelekezwa katika kutatua changamoto za maendeleo na kiuchumi hasa kwa nchi masikini makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia ni namna gani nchi zinazoendelea zinaweza kukabiliana na athari za hali ya hewa na wakati huo huo kuwaletea wananchi maendeleo jina langu ni emanuel makundi karibu kuzungumzia hili msikilizaji kwenye laini ya simu tunaungana na flsa yeye ni mtaalamu wa maswala ya mazingira na mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini tanzania nimeanza kwa kumuuliza uh, yeye kama mtaalamu anaona ni kwa kiwango gani hivi sasa mabadiliko ya tabia nchi yameliathiri bara la afrika ni kiwango kikubwa sana hususan kutokana na eneo letu kijiografia lakini pia uwezo wetu mdogo wa kiuchumi kukabiliana na athari hizo tukianza na eneo la la kijiografia at- dari kubwa ambayo tunaiona kwa sasa ni kuongezeka kwa joto lakini tunapoongelea kwa bara la afrika kwa eneo lilipo hususan nchi ambazo ziko karibu na nat kuongezeka kwa joto kwa nyuzi joto moja baadhi ya nchi zinaweza kufika mpaka tatu kuna maeneo ambayo ya jangwa mfano maeneo ya nchi zinazokaribia jangwa la sahara inaweza kuzidi hata hiyo tatu nam sasa pengine faisal unadhani hili linatokea kwa sasa ni kwa sababu mataifa masikini bado hayaoni umuhimu wa kuchukua hatua za mapema kudhibiti athari zaidi kiukweli ki bado hakijapigwa ha, hatua kubwa kidunia lakini pia kwa kwa afrika na hasa inakuwa ni utashi wa kisiasa na utayari wa viongozi ambao wanakuwa wameingia kidunia tunajua kwa sasa nchi inayoongoza kwa kutoa gesi jeke nyingi ni, ni china lakini kihistoria uh, tunajua nchi umgozi, ya marekani inaongoza kwa kutoa gesi uh, joto hizo lakini tunaona kama baada um, um, ya mabadiliko ya uongozi katika nchi hiyo uh, kiongozi aliyeingia anapinga kabisa hili swana lakini sababu kubwa ni hasa zinaunganishwa kiuchumi kwa sababu wanajua katika kukabiliana mabadiliko wa tabia nchi wanapofikiria ni kwamba shughuli hizo zitaathiri uchumi na zinapoathiri uchumi uh, zinaeza pia kuathiri ajira kwa wananchi na pia kuondoa uh, ule u- u- ukubwa wa kidunia kiuchumi kwamba wanaweza kushuka kiuchumi kwa hiyo nchi nyingi bado zimekuwa na wasiwasi wa kuporomoka kiuchumi kwa sababu kuongezeka kwa, kwa-, kwa-, kwa-, kwa- gharama za za za uwekezaji katika nishati jadidifu lakini pia kupoteza kuku- ajira lakini tunaona kabisa tafiti nyingi zimeweza kutoka na kuonyesha kwamba tayari kazi uh, ambazo zinaweza ku kutotoa gasi joto kiasi kikubwa zimeweza kutengenezwa duniani lakini pia uwekezaji ukiangalia pia uzalishaji wa, wa nishati inayotokana na, na, na, na jua imeweza kushuka kwa zaidi ya asilimia hamsii ndio kumekuwa na mjadala pia unaoendelea duniani na hata katika mikutano ya kimataifa kwamba nchi zenye nguvu ndizo zimekuwa na usemi wa nini cha kufanya kwa nchi masikini hasa linapokuja swala la mabadiliko ya tabia y nchi ambapo nishati kadhaa zinapendekezwa kuachwa kutumika na wakati huo huo zinategemewa kiuchumi na nchi hizo A, pengine hili unalizungumziaje kuna mambo mawili hapo moja la kwanza kabisa ni utayari wa kubadilisha teknolojia kama mara ya kwanza tulikuwa kidunia tunaangalia swala tu la maendeleo lakini watu wakakaa wakatengeneza malengo ya maendeleo endelevu kuona kwamba malengo yetu yote uwekezaji wetu wote uwekezi katika teknolojia na uchumi ambao utakwenda kuleta uendelevu moja ya mapendekezo yanayotolewa na wataalamu wataalam ni kwa mataifa kugeukia nishati jadidifu na tayari kwa baadhi ya nchi zilizoendelea zimeanza kutumia nishati zinazotokana na upepo najua lakini kwa bara la afrika Feizal, hili linaonekana litachukua muda kwa sababu ya gharama ya miundombinu yake pengine una mtazamo gani nini kwanza kidunia nchi ambazo kihistoria zimetoa gesi joto kwa kiasi kikubwa zinashurutishwa kupunguza gesi joto nchi ambazo zinaendelea zinapewa nafasi ya kuweza kuendelea kwa kutumia nishati nyingine lakini zina jukumu la kuchangia katika uto, uh, upunguzaji wa gesi joto kwa hiyo ni kweli kuna baadhi ya vyanzo ambavyo uwekezaji wa mwanzo Uh, una gharama lakini kama nilivyoeleza gharama hizi kila mwaka zimeonekana zikishuka zaidi na msikilizaji kama umeungana nasi makala ni gurudumu la uchumi hukonami emanuel makundi na leo hii tunaangazia namna gani bara la afrika linaweza kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi na wakati huo huo kushughulikia changamoto za kiuchumi kwenye nchi na kwenye laini ya sim tunaye mtaalamu wa ya mabadiliko ya tabia akiwa nchini tanzania ajenda kubwa ya dunia kwa sasa ni kuhakikisha angalau mpakakufikia mwaka eb nchi ziwe zimehachana na uchimbaji wa mafuta na gesi nyingine zinazochafua mazingira unadhani hili lengo litafikiwa hasa wakati huu baadhi ya nchi zikitangaza kuanza uchimbaji njiaya mbadala ni masuala kama ma, matatu moja y kupunguza matumizi ya nishati ambazo zinatoa hizo gesi joto kwa kiasi kikubwa njia ya pili ni kupata uchanganyaji mzuri wa vyanzo hivi vya, vya nishati kwamba unaweza kuwa na nishati chafu Uh, kwa kiasi kidogo sana lakini ukachanganya na nyingine ambazo ni nishati jadidifu lakini njia ya tatu ni kuhamia kabisa katika nishati jadidifu yni kuachana na hizi nishati zote chafu na uh, mafuta gafi makaa ya mawe na kuhamia katika nishati jadidifu ambazo kwa nchi nyingi za afrika zimebarikiwa ikiwemo jua zinajua zinapatikana katika maeneo mengi mawimbi ya bahari upepo joto ardhi nam kwa kuwa nimegusia hapo nyuma suala la maendeleo endelevu ajenda ya bara la afrika ya mwaka elfubl stttu ni kuona bara hilo limepiga hatua kimaendeleo ikiwa ni pamoja na kuwa na udhibiti wa athari za mabadiliko ya tabia y nchi hili unalitazamaji i ni kwa, ni kwa kiwango kikubwa kwa sababu moja wapo ni kwamba fedha hizi za kutekeleza malengo ambayo yapo katika ajenda ya mwaka elfu mbili na sisi na tatu ya afrika ni, ni, ni kuchukua pesa zetu kuwekeza katika malengo hayo lakini kunapotokea uh, changamoto kama hii ya mabadiliki wa tabia nchi tunachukua zile fedha ambazo zingewekezwa katika miradi ya maendeleo uh, zinawekwa katika kukabiliana na mabadiliki wa tabia nchi lakini nyingine ni kwamba unajua mabara yetu ya, ya afrika uh, kwa kiasi kikubwa wanategemea kilimo na kilimo hicho kimeashirika kiasi kikubwa kutokana na joto kuongezeka kidunia kwa hiyo hivi vyote vinaathiri zaidi pia katika uwekezaji wa sekta hiyo ya kilimo haya yote yanahitaji nguvu kubwa sana uh, ku, ku, ku, ku, kuyaondoa katika bara la afrika ili tuweze kusikia taenda yaafrka ya ya afrika ya na naam kwa kuhitimisha makala yetu Faisal, pengine una mwito gani kwa serikali zetu hasa linapokuja swala la mikakati ya kushughulikia changamoto za mabadiliko ya tabia nchi rai yangu itaenda kwa pande mbili moja ambayo la muhimu ni hatua za ndani kwanza tujue kwamba mabadiliko ya tabia nchi ni changamoto na hili lisiongelewe tu lionekane kweli katika mipango yetu na kuona ni athiri gani zinaathiri katika mipango yetu ya maendeleo na kuweka jitihada mahususi kuingiza masuala maswala mabaliatabia nchi katika mipango na bajeti zetu ili kutumia uwekezaji wetu pia wa ndani kuondoa changamoto hizo aa, lakini la pili rai yangu inakwenda sasa katika majadiliano haya ya kimataifa nchi za kiafrika tunaomba viongozi wetu waongee kwa sauti moja wasiongee kwa makundi makundi tuondoe huu mgawanyiko na tuongee kwa sauti moja kama bara la afrika tunapodai uh, fedha za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi tuongee kwa sauti moja ili tuonekane kweli tunamshikamano na tunahitaji nini katika bara yetu lala afrika na msikilizaji na kwa nukta hiyo ya feal sa mtaalamu wa maswala ya mazingira na mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini tanzania ndiyo tunafika tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo ulikuwa nami emmanuel makundi kwa heri