gurudumu la uchumi karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi mataifa ya afrika mashariki kenya na uganda yapo kwenye mchakato wa kupiga marufuku uingizwaji na uzuaji wa nguo kuukuu maarufu kama mitumba kwa lengo la kukuza viwanda vya ndani na kuunda ajira kwa vijana tangu mwaka 219 mataifa ya jumuia ya afrika mashariki ya kenya uganda tanzania rwanda na burundi ilitakiwa kuacha kuingiza mitumba katika nchi zao lakini hatua hiyo haijatekelezwa isipokuwa tu rwanda mpaka sasa hata hivyo uganda inaonekana kufuata mtindo huo baada ya hivi maajuzi rais yoeri museveni kutangaza kwamba mitumba haitaruhusiwa katika taifa lake je wafanyabiashara wa mitumba nchini uganda wamepokea vipi hatua hii na je wapo tayari kua mabadiliko hayo hii ndio mada yetu hivi leo upo nami vikta abuso na tunaungana na mwandishi wetu wa kampala kenneth lukwago kwa maelezo na uchambuzi zaidi rais yoweri museveni alitangaza msimamo huu huku akizindua viwanda vipya kumi na tano kati ya hivyo ni vile ambavyo vitaanza kutengeneza nguo mpya wawekezaji in katika sekta ya nguo wamelipa nguvu ya kufukuza mitumba hakuna mtu ambaye atasimama katika njia yangu na kuanza kubishana kupendelea nguo za mitumba uamhautaruhusu nguo hizi za mitumba kuingia nchini kwetu tena katikati ya jiji la kampala mamia wafanyabiashara wanaendelea kuuza nguo za mitumba huku chama chao kikisema kuwa marufuku ni hatari juli nabwire ni msemaji wa chama chaorais alisema atakizima nguo lakini wacha tuongee ukweli uganda iko na kapasiti ya tet zenye zitatosha kila mtu kila mwananchi pale penye aliongea ako na mainvestor huko lakini mainvestor wanatoa wapi hiyomateri ya kushona manguo tunadhani wanatoa hizo materio china tena china. haa wa china hawawezi kushona manguo za low zenye kila mtu ataweza nunua sisi tunavalisha wuganda kutoka kwa mtu wa chini kabisa mpaka ulaku kua ofisi maheshimiwa wananunua manguo kutoka kwa sisi tunapatia watu kazi kutoka kwa madereva kuleta hizi onteina kutoka mombasa mpaka hapa kuna wenye wanatoa hizi manguo wanatembeza hizi manguo kupeleka kwa kwabas wenye wanakata hizi bells wenye wanaimba hizi nguo kuuzia watu moja kwa moja i mean really. tuko na kazi nyingi tunalipa ushuru sisi ni namba ya pili kwa wenye wanalipa ushuru mingi hawawezi kutufuta tu hiva tuwachane na hizi manguo vile economy ya uganda iko hatuwezi haiwezekani actually haiwezekani ziko njiani hatuwezi tu tu hivyo hivyo tena hakuweka aliongea ingi so, tunamngojea tunangoja directive kutoka kwa ministry kas tuanze kuongelesha hatuwezi ahana na, na biashara tu hivyo sikilizane tufanye kazi at least tuuze hizi manguo ziishe tutafute cha kufanya lakini kwa kwa kuona kwetu kama muungano hii ya ya ya biashara tunadhani hii itapita tu hivyo wanaviwanda vya nguo na chama cha wabunifu wanakaribisha marufuku hiyo viktoria na ni mubunifu na msemaji wa chama chao ikiwa mitumba zitapigwa marufuku itakuwa kitu kizuri sana itasaidia kwa sababu kuna vitu vinavyoingizwa nchini ambavyo vinaweza kutengenezwa hapa hii inawafanywa wananchi kuwa wavivu na wastarehe kila mwaka uganda inapata takriban bilioni ine shilingi kama ushuru kutoka kwa biashara ya mitumba gerard saisi ni mwanauchumi hatua ya rais mseveni kupiga marufuku mitumba ni hatua ambayo haijaangazia kwa makini hali ya wananchi wa uganda ukienda katika masoko kote nchini maeneo ya mijini unapata kwamba hizo ni nguo ambazo zinawasaidia wengi kupata ajira inamaanisha kwamba inawasaidia wengi kupata nguo za kuvaa mana hawana wa kuenda kutafuta nguo kutoka zile ambazo zinakuja kutoka china na jambo la pili ni kwamba zili nguo kutoka china zinakuwa ufeki ambazo wanasema original hii ni tumba kunakuja nguo ambazo ni nzuri mzunguo ambazo zinadumu dumu haya mambo yote yanapaswa kuangazia wakati ya, rahisi anapoangazeswa so, anapozungumuzia anapofanya uamuzi kama afrika kiza ni mwanauchumi na mtaalamu wa biashara akiwa sasa ni mwanafunzi katika chuo chikuu chambu cha uamuzi wa rais wa kupiga marufuku waagizaji wa mitumba inaibua hisiya tofauti ni hatua muhimu ya kujenga viwanda vyetu vya ndani vya nguo inaondoa utu wetu tunapovaa mitumba zikiwemo uchupi kwa kuagiza nguo za mitumba kutoka nje ya nchi tunachangia kuvuja damu kwa fedha na kupoteza kazi nchi uganda lakini pia ina hathari kwa mwananchi wengi ambao hawawezi kumudu nguo za bei gari zinazozalishwa nchini kusaidia viwanda vya ndani kwa motisha ya kuzalisha nguo za bei nafuu ni muhimu sana na ni kitu ambacho kinatubidi tufanye tukiwa tunataka kutia uamuzi huu kwenye maandamano mbali na hilo marufuku hiyo si jambo geni kwani mapema mwaka 217 mkutano wa wakuu wa jumuiya ya afrika mashariki ulichukua uamuzi huo na kufutwa na kenya uganda na tanzania wakati amerikani ilipotisha kuzipiga marufuku nchi hizo kutoka agoa na ndiyo maana natubidi tuone namna ambavyo tunaweza kutotishwa na nchi kama marekani ambazo zinaendelea kuuza mitumba kwa nchi zetu la uchumi zilizungumuza na baadhi ya wananchi kuhusu jambo hili la kusikitisha uwezi kutoa mitumba huwezi kupiga marufuku mitumba mitumba ndio tegemeo la watu wa hali ya chini hakuna mtu wa hali ya chini ambaye anaweza kwenda dukani akanunua nguo mpya haipo na watu wengi wa uganda wanategemea mtumba kwanzia vitoto vidogo hadi wazee wanategemea mtumba watu watavaa nini ni lazima utakuwa umeua uhai wa watu asilimia sabini au themanini ya wakazi wa uganda watapata shida nguo mpya zinavaliwa na wale watu walioko maofisini wenye kipato cha hali ya juu lakini mlala yule anaitwa mlala hoi, anategemea nguo ya mtumba kwa mfano kama mimi mfanyabiashara wanguo nzee hilo swala sijaendana nalo yaani kwa kweli ni suala ambalo inakwenda kutupa hasara kubwa sana sisi wafanyabiashara wa hizo nguo tunalipa kodi na hii kodi ni ya serikali sasa tunakwenda kupata hasara na pili hizi nguo zinasaidia watu wa kawaida sasa wanakimbilia kwetu hapa tunawuzia nguo hizo mimi naona kama swara hilo labda tu raisi aboreshe ununuaji na uuzaji wa nguonzee uendelee nchini uganda kwa kweli sisi tumekomea kwa nguo hizo za mtumba lakini kama wako na nguvu ambayo itasaidia kusona manguo za kutosha tuvee sio mbaya kwa ajili pia nataka tuanze pia kuvaa vitu mpya sasa namna alisema hizi manguo za maiti ndio zinatuletea kwa kweli ukiona hivi inabidi tuanze pia kujifanyia vitu yetu naweza kusema kidogo inaweza kuwa ngumu kusimamishwa kusimamishwaa kwenye afrika mashariki ukitazama ukiangalia levo tulionayo ya kimaisha bado haijafika ile leo kununua nguo za madukani au nguo zinazotengenezwa kwangu kwangumimi kama binti naingia aingia tmba aanikatafuta auta kunanguo kuwa tofauti kidogo anapenda n anunue mtumbani ambaye anajua haijavaliwa na kila mtu serikali ya uganda inasema kwamba marufuku hiyo siyo ya haraka na kwamba swala hilo bado litaamuliwa katika baraza la mawaziri harriet ntabazi ni waziri anayeshughulikia maswala ya biashara tutaenda kwa hii mambo kwa maana tumepata petitions nyingi kutoka kwa watu wenye walikuwa wanafanya hizi biashara za nguo sasa tuko tunatengeneza kuchukua kwa kabinet, alafu tuombe mzee aone namna ya ku na ya kwa gaidnaaiwaowacha tukanja twende tukae kwa hizi alafu tukuje na msimamo mmoja wakati tumesikilizana hii sio mara ya kwanza kwa uganda kujaribu kupiga marufuku mitumba mnamo mwaka wa lb 7 kulikuwa na jaribio kama sehemu ya azimio la jumuiya ya afrika mashariki lakini wafanyabiashara wa uganda walikataa hatua hiyo keneth lukwago kampala rf kiswahili na kwa ripoti hiyo ya mwandishi wetu wa kampala kenneth lukwago tunafika mwisho wa makala ya guruhudum la uchumi hivi leo mimi ni victo abuso kwa heri