Gurudumu la, gurudumu la uchumi karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi wiki hii tunaangazia huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako kumeripotiwa ongezeko kubwa la uzalishaji wa madini ya shaba na kobalt katika kipindi cha miaka mitano iliyopita takwimu kutoka sekta madini zinaonyesha kwamba uzalishaji wa cobalt umeongezeka na kufikia zaidi ya tani laki1 baada ya serikali kuwekeza asilimia 43 ya bajeti yake ya taifa kwenye sekta hiyo kwenye makala haya mwandishi wetu wa lubombashi denis mayo amezungumza na watafiti wa madini na mashirika ya kiraia katika eneo la katanga mimi ni victo buso mpito wa nishati unasukuma makampuni ya uchimbaji wa madini yaliyoko drc kati ya mwaka218222 uzalishaji wa shaba kwa mfano uliongezeka marabkobalt ilikuwa zaidi ya tan 9 22 profesa banzalubaba ni mwalimu kwenye chuo kikuu cha lubumbashi na mutafiti wa masuala ya wasababu, uh, mingi sana na watu wengi wanajitoa kabisa kwa, kwa, kwa ile kazi ya na makampuni yanaongezeka na, kwa sababu sasa kunakuwa eh, mapogra ya kubadilisha kutoka muile tabia ya, ya kutumia eh, magari yenyewe inatumia mafuta ama amarol sasa ni kutumia ma maitureeletrik magari inayoitumia moto ya umeme manaake pakufanya ile eh, magari inapendeza kukue majini kama vile uive obalt na lichomo na njoo kwa maana eh, maprogram yenyewe inafanika ulimwenguni ya kusema bado hatujafika ku mwaka ya elfu eh, mbili na makumitatu inafaa magari yote tuko nayo tunayotumia yakutumia mafuta mpetrol ma- ipate y- kunotoshwa ulimwenguni na kwakufanya ile magari inapendeza kukue kobalt kukue lichom kukue machungsten na manikel na vitu vingine e kwa maana sasa makazi yenyewe nagezeka kabisa kwasababu makampuni ya mingi inapenda ipate kuchima majia mingi sana kusudi tutoke mwile magari magari ya ya kutumia mafuta tutumie ma- magari ya ya umeme. kiwango hiki cha uchimbaji wa madini kinawatia wasiwasi mashirika ya kiraia ukokolwezi na mazaa ya mazingira kwenye hewa udongo au mimea shughuli ya uchimbaji wa madini zinashitia pia maji ya chini ya ai kila wakati kampuni inapokutana na maji lazima iondoe na kumwanga maji hiyo ili kuzuia mungoti usifurikwe na maji jambo ambalo linasababisha upungufu wa maji ya chemchem chini ya arzi ameshuhudia shadrak mukad mtendaji wa shirika la kiraia jijini kolwesi kfatana na kaji ya kuchimbula majini ya entreprise comis ya mine yake iko kandokando na makartie mbili kartie mosonoi na ville villecolwesi kuchimbula kwa ile min inenda chini sana na inafika mu ma 150 m ya profundeur ile nayo inaleta magumu matatizo mu yi kartie mbili parske leo kulinganisha na makartye yingine mubakuchimbula foraje ya mayi bale batu makartye ingine be konafanya apartir ya 40 5060 madi inaonekana sasa mu yi mbili leo il fau kwenda ti musa zaidi maceci0 metres njo kupata maji ni magumu sana bwanashadra unasema ni tatizo kupata maji ya kisima katika mtaa mosono ina kolwezitown leo ti, akichimba kisima ina afike hadi meteo mia moja ishirini ama mia moja hamsini chini ya udongo je sasa watu wanafanya nini kwa kupata maji kampuni inayotoa maji safi safireideo je inawapa watu maji ile reseu ya regi deseau aina mokapacité ya kudeservir population vile inafai nakamona nghari ya fasi yoyote bienke kuku regideseau bato mingi beko natumia nani maforage asante bwana shadrac na kufatana na uwingi wa mazara ya mazingira eti serikali ya drci inaweza kuamua kusitisha shughuli za ucimbaji wa madini katika eneo hilo ya, ya ama eneo yote ya katanga kwa sasa ni kugumu kutoa jibu sababu sekta ya madini inawakilisha 47 ya pato ya taifa na inazalisha al95 ya mauzo ya nje na pia 25 ya ajira bwana fredi kasongo ni mkurugenzi wa shirika howars inayohusika na uangalizi wa mali ya sili tukiangalia leo kazi ya madini tutasema kazi ya madini imeleta matatizo mingi mu bijiji bya congo lakini aisakwaya aisa muimo kulomba serikali akataze kazi ya madini kwani uh, leo kazi ya madini imeleta pesa mingi ku, ku inchi tufiki kwa ik 2 kchuka 22 na elfu mbili na na moja peke serikali imepata pesa 21 krklm katika uchumi asante bwana fredi woo onafikiri kwamba pesa inayotoka kwenye sekta ya madini leo itumiwe na serikali ili kukuza masekta mengine ya uchumi kama vile kilimo sekta ya utalii na mengine ni namna hii tu nci ya kongo inaweza kupata maendeleo zaidi asante sana gurudumu la uchumi nam asante sana mwenzangu denis mayo kabla ya kuagaana wiki hii tumsikilize dogres maloba mwanachama wa shirika la kiraia katika mji wa fungurume jimboni lualaba kunakopatikana kampuni kubwa ya shaba na cobalt ya tenke Fukurume mining asante sana tunajua kama kampuni tfm kweli inatumika hapa petu fungurume na ile kama poduktio ya shaba iliendelea vizuri sana na inaonekana mugisi vile wanakuwa naiondosha huku kwetu fungurume tunaona matraki ya kuachana ya mingi sana na zaidi kloni ile inatusukuma kukubali ya kama ile production yaabu iliongezeka zaidi lakini kuya mamiradi ile ilipasha tumikiwa juya kuonyesha kama kampuni inakuya na, na benefisi ya mingi lakini ile mamiradi yote ishasimama kwa mifano ya mabarabara aitumikiwe tena iko yenye kusimama tunaona bilalo bile wakasha kuanza kutumika vyote vya kusimama tunaona maburou ma za kuachanachana maofisi yenye kusimama mfungurume na kando kando avyendeki tena hata mpaka sasa hivi hakuna tena ile walikuwa nafanya kama pdofre maanake kufanya na kurekrite mantreprise ma makampuni ya kutumika mavitu ya kuachana mukadre ya caes de charge yabo ni kule tunasemea kama vitu vya mingi yaviendeki tena umu mwetu maendeleo aionekani tena kwa sababu hakuna tena mamiradi yenye kutumikiwa mafadzi ya kuachana kuachanachana na kwa kauli hiyo ya diugrec maloba kutoka shirika la kiraia katika jimbo la lualaba tunafika mwisho wa makala ya gurudumu la uchumi wiki hii kwa niaba ya mwenzangu denis mayo akiwa mjini lubumbashi mimi ni victa buso kwa heri kutoka hapa nairobi