Gurudumu la, gurudumu la uchumi makala sahihi na emanuel makundi ujambo msikilizaji wa rfi kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu ni kwenye makala ya gurudumu la uchumi msikilizaji kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili tunakwenda kuangazia shida ambayo imejitokeza hivi karibuni katika mataifa mengi ya ukanda wa afrika mashariki nayo ni uhaba wa dola ya marekani ambayo inatajwa na taasisi mbalimbali ikiwemo baraza la biashara la jumuiya ya afrika mashariki kwamba ukosefu wa dola unakwamisha ufanyaji wa biashara kwa sababu mahitaji mengi bidhaa nyingi ambazo zinaagizwa na wafanyabiashara kutoka mataifa ya kigeni yanategemea dola lakini ni kwa kiasi gani uhaba wa dola uh, utatatiza uchumi na biashara kwenye mataifa ya ukanda wa afrika mashariki hili ndilo ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala haya na nimemwalika kwa njia ya simu kutoka jijini arusha nchini tanzania profesa uh, uh, anzaniaotneijouangazia hili jina langu ni l makundi karibu ambatane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya profesa karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili asante sana ndugu yang profesa wewe una mtazamo gani hasa ambapo unaona mataifa na viongozi wakigusia kuhusu swala la uhaba wa dola na namna ambavyo linaweza likatatiza shughuli za za serikali mi ilikuwa nafikiri jambo la kwanza lazima tuangazie kwanza kimataifa e, kwa nini tatizo hili limejitokeza na haraka naharakahraka Uh, limesababishwa namba moja na, na, na vita vya ukrain na urusi kwa sababu wale ni wazalishaji wakubwa wa mafuta ni wazalishaji wa nafaka ni wazalishaji wa mbolea hiyo katika ile vita uzalishaji umepungua kwa hiyo kuongeza bei lakini pia kipindi cha covid tunafahamu uchumi ulifungwa kutokea uhaba nalo imekuwa tatizo tukakabiliwa pia na uh, mabadiliko ya tabia nchi kwenye nchi nyingi duniani na afrika mashariki kwa hiyo haya he, hizi changamoto tatu hizi zimepelekea kuongezeka kwa bei ya bidhaa na kuongezeka pia kwa gharama ya mikopo lakini pia nchini marekani wali waliendesha wali sera za kupana fedha kwa hiyo watu wengi wakawa wanarejesha fedha wanarejesha dola kwenye mabenki badala ya kuzitumia ya kwa sababu ya mfumuko wa bei kwa hiyo nayo hii ikasababisha uhaba kwa wale ambao wanatusikiliza profesa wengi watakuwa wanajiuliza sasa kwa nini watu gharama ya maisha imepanda na wanalia kwa sababu ya dola hebu mrahisishie yule ambaye anatusikiliza hivi sasa kwamba ni kwa nini nchi zina hofu katika hili nchi za kiafrika hakuna nchi ambayo inazalisha dola e, dola ni currency au, au ni fedha ya marekani tunaweza sis tunawezakuzalishaesa za, za, za kenya za, na uganda kadhalika lakini hawezi kuzalisha dola unaipata dola kwa njia tatu muhimu kwanza kwa kuuza bidhaa zako nje ili upate dola mbili kwa kukopa tatu kwa kupata msaada hizo naezaupataasa njia ambazo unaweza kupata sasa njia muhimu ambayo tunapata kama tunapatavyoona kwenye mataifa yetu ni zile bidhaa ambazo tunauza nje tukiuza tukiuza korosho tukiuza huduma ya utalii tunapata dola sasa so, angalia hizi huduma zimedorora zi kwa kiasi fulani ukiangalia kwa ujumla uuzaji wa bidhaa kutoka kwenye nchi za afrika umedorora kwa sababu hizoizo ambazo imezaja uviko ulisababisha uh, o kwa sababu chumi ulifungwa lakini pia matatizo yaliyojitokeza ya tabia nchi lakini pia mikopo kama ilivyosema gharama yake inapanda inapanda gharama ya mikopo kwa hiyo unapokopa ujue kwamba utahitaji uta kulipa zaidi na kulipa kuliaidi unahitajia za kideni kulipa kwa dola na hapa profesa uh, umegusia swala ambalo tumekuwa tukilizungumza na wewe wakati fulani kwamba lazima ifike wakati nchi za afrika ziwe zinauza zaidi nje kuliko kununua pengine hili pia linaweza likawa ni sehemu ya suluhu katika adi kama hiyo chanzo chetu kikubwa ambacho ni salama maana kuna vyanzo vingine hii misaada kikubwa ambacho ni salama ni kuuza zaidi nje na sisi nchi za kiafrika tanzania na nchi zingine uwezo huo tunao kuuza nje bidhaa ambazo zimeongezewa thamani kwa wingi hio ndio ilikuwa suhulishiwetu kuna vitu ambavyo tunaviagiza nje wakati unaweza kuvizalisha tujiulize mpaka sasa hivi miaka stini toka tumepata huro tunategemeaje kuagiza mbolea kutoka Ume, umegusia swala la uwezo uh, profes sasa kama uwezo tunao kama unavyosema kwa nini tunashindwa tunashindwa kwa sababu kwanza hatujauza bidhaa zilizochakatwa tunaendelea kuuza mali ghafi na mimi kwangu hivyo ni kutekeleza matakwa ya ukoloni mamboleo kwa, kwa mfano umesikia juzi uh, mweshimiwa rais samia juzi tu ndo ameongea mtwara kwamba anataka tupunguze kuuza korosho hafi nje ya nchi anaiamiaka sitio tumekuwa a korosho ghafi e, ambayo kimsingi inawanufaisha zaidi nchi ambazo zinanunua korosho india na Vietnam. na kumbuka korosho ni zao kubwa sana kwa sasa hivi sasaifa inachangia dola za marekani karibu milioni mia mbili gani sahihi na Emmanuel makundi kila jumatano sa 12 na dakika 20 jioni na marudio ni halamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi gurudumu la uchumimakala sahihi na anulmakundi Uh, ikiwa tatizo hili litaendelea kuripotiwa ama kushughudiwa kwenye nchi zetu za ukanda wa afrika mashariki la uhaba wa dola ya marekani ni kwa kiasi gani litakuwa na athari kwa uchumi na pengine kuathiri pia shughuli za maendeleo uh, katika nchi ama nchi kufanya maendeleo kama kama tatizo hili hatutalitatua utaanza kusikia upungufu wa bidhaa muhimu kama mafuta kwa sababu mafuta yanaagizwa yana kutumia dola kama huna dola matokeo yake ni nini kama huna dola matokeo yake utaanza kusikia watu wanapiga kelele ya, ya dola mafuta mafuta hakuna utaanza kusikia uhaba bidhaa muhimu ambazo so, miradi mikubwa ya maendeleo haitendeki kwa sababu huna pesa za kigeni kununua mashine ma, au vifaa vinavyohitajika o kwa maana hiyo lazima uchumi maana kama tanzania umeona kwamba benki kuu imeingilia kati itafika mahali kwa sababu uchumi wetu ni tegemezi uchumi utasimama kwa sababu ya kuusa dola ko ni swala ambayo inabidi tuli sasa na natunalies vipi namba moja kupunguza matumizi ya vitu ambavyo havina muhimu kutumiza manunuzi ya kutumia dola kwa vitu ambavyo sio vya muhimu namba mbili kuongeza uzalishaji wa bidhaa zilizochakatwa kumekuwa na kelele sana kutoka kwa viongozi wa afrika hivi karibuni kuhusu mifumo ya kimataifa ya kifedha na hapa linaibuka swala la pengine na kuwa na sarafu mbadala ya dola katika uh, ufanyaji wa biashara na ubadilishanaji uh, wa bidhaa unadhani hili pia linaweza likawa ni suluhu kwamba nchi ziwe na mbadala wa dola ya marekani katika kufanya manunuzi kwamba mtu akitaka kununua mafuta awe na uwezo wa kununua uh, kwa shilingi ambayo ana uwezo nayo mara nyingi pesa zinatumika kama silaha na hasa hiyo krensi moja hiyo nchi ambayo inamiliki hiyo rensi inaweza ikaitumia hiyo krensi kama silaha kwa inapoiminya katika, katika sera zake za fedha inapoiminya kule nchini mwake inaathiri dunia nzima na inaweza ikafanya hivyo kwa manufaa yake yenyewe na ndio maana unaona sasa nchi zinaanzisha ushirikiano wao wenyewe eh, kwa lengo la kuhaikisha kwamba wanaweza wakawa na na krensi zao ambazo zitakuwa na nguvu ambazo zitatumia kuagiza bidhaa miongoni mwa hizo nchi kama ilivyo euro, euro euro dola so muhimu unatumia tu euro sasa hii kimsingi inapunguza nguvu za za za dola na nafkiri ni, ni muhimu katika dunia ya leo ya biashara utandawazi uwekezaji lazima tutafute njia ambayo tutatafuta pesa nyingine mbadala badala ya kuendelea uendelea kutumia dola dola dola ambayo ikiathirika marekani ikiathirika ambayo ndio mtoaji wa dola inaahiri dunia nzima kama ilivyo sanaprofes wetengere kitojo nakushukuru sana kwa kushiriki nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili nakushukuru an na, msikilizaji na kwa maneno hayo ya profesa wetengere kitojo ndiyo tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili tulikuwa tukiangazia tatizo la uhaba wa dola ya marekani na namna ambavyo linaweza likaathiri uchumi na maendeleo ya mataifa ya nchi za afrika mashariki usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo na ko wiki hii hatutakuwa na dondoo za kiuchumi lakini wiki ijayo tutakuwa nazo ulikuwa nami emmanuel richard makundi kwa heri