gurudumu la uchumina uchumi. msikilizaji mwezi uliopita viongozi wa dunia walikutana jijini new york marekani katika mkutano wa 78 na wa baraza la umoja wa mataifa ambapo walijadiliana maswala mbalimbali ikiwemo usalama wa dunia na ukuaji wa uchumi pamoja na mikakati ya kufikia ajenda ya mwaka 230 na, na haja ya kuongeza kasi kutekeleza malengo 17 endelevu katika mijadala mingi vijana walitajwa kuwa sehemu kubwa ya nguvu kazi ya dunia na kwamba kupitia ubunifu wa, na uwajibikaji uwa na harakati za kuhamasisha nchi kufikia malengo endelevu basi dunia itakuwa sehemu salama makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia yaliyotokana kwenye mkutano huo na namna gani vijana wanaweza kushiriki katika ujenzi wa dunia salama na yenye amani ambayo itachochea maendeleo na ukuaji wa uchumi jina langu ni emanuel makundi karibu <muchasibu> msikilizaji basi kuangazia hili uh, kwenye laini ya simu na zungumza na ebeneza suleiman mathew ikomba yeye ni balozi wa vijana wa tanzania kwenye umoja wa mataifa akiwa nchini uh, tanzania uh, ebeneza bila shaka utanisikia kutoka hapo dar salamnam salaam ni shwari kabisa ebeneza kabla hatujaanza mahojiano yetu hebu tusikie kauli ya katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres aliyoitoa wakati wa mkutano wa umoja wa mataifa Hope watu wanapoteza imani sababu hawapati kazi au usalama wanapohitaji jamii yote iko katika mlango wa kuanguka kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa kwa hivyo malengo endelevu sio tu malengo yanabeba tumaini ndoto haki right na matarajio ya watu duniani kote lakini leo hii ni asilimia 15 tu ya malengo yametekelezwa huku mengi yakirudi nyuma kwa hivyo badala ya kutoacha mtu nyuma tuna hatari ya kuacha malengo endelevu nyuma nam ni katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guteres pengine beneza kama kijana na anajua ulikuwa mmoja wa wajumbe wanaowakilisha kundi la vijana kwenye mkutano huo una mtazamo gani kwa aliyoyasema katibu mkuu guteres na yale ambayo viongozi waliyasema mimi mtazamo wangu ni wa kutia moyo juu ya yale yaliyojiri kwenye mkutano huo uh, ni jambo la kufurahisha kuona viongozi kutoka nchi wanachama wakitoa ahadi na kuridhia kutekeleza sehemu ya maendeleo endelevu ni kweli safari bado ni ndefu sana imeonyesha asilimia kumi na tano tu ya maendeleo ndio yamefikiwa mpaka leo hii na tuko nusu sasa ya safari yetu ingawa ni ishara nzuri dhamira uh, yao ya kushirikiana na kufanya kazi kwa pamoja uh, kuelekea maendeleo haya endelevu nabza uh, kila kiongozi alitoa ahadi na kuridhia kwamba wataenda kutekeleza sehemu ya malengo endelevu uh, yaliyosalia uh, kuyatekeleza unafikiri kauli zao ni thabiti zinaonyesha nia ya dhati uh, kuhusu uthabiti wa kauli zao sasa inategemea sana na utekelezaji wa ahadi hizo na ni muhimu kwa viongozi kufuata kauli zao na kuweka mipango madhubuti ya utekelezaji wa malengo uh, wanayoyaridhia na kila mwaka uh, nchi zimeendelea kuripoti kupitia kitu kinaitwa vnr voluntary national reviews ambazo nchi imekuwa ikitoa uh, tathmini ya yale ambayo alikuwa akiyafanya kila mwaka ilimradi kufikia uh, malengo haya na inaumiza na kuikitisha kuona kwamba safari bado ni sana na, na ni takriban miaka saba sasa beneza tangu malengo haya yalipoaridhiwa na nchi wanachama unadhani kwa nini kasi imekuwa ndogo mpaka kila mara watu kikutana kwenye baraza la, la umoja wa mataifa tunazungumzia mambo yale yale kuhusu utekelezaji wa malengo endelevu Aha kwanza lazima tukumbuke kabla ya malengo kumi na saba endelevu kulikuwa kuna malengo ya, ya, ya ulimwengu ambayo yilitanguliwa kabla ya hapo na ambayo yalishindwa kufikiwa mpaka muda ukafika ikabidi sasa tufikie tuyapanue yawe malengo kumi na saba na kati ya midahalo ambayo nimeendelea kufanya na uh, vijana wa tanzania na vijana wa afrika mashariki ni kweli tutaweza kufikia malengo haya mpaka elfu mbili na thelathini wengi wameonyeshwa kukata tamaa na kuona kwamba yanaweza yasifikiwe na changamoto kubwa ambayo imeonekana ni kwamba kwanza malengo haya yanategemeana uh, kwa sababu huwezi kuondoa njaa kama huondoi umaskini na tuwezi kama tukiondoa maskini uh, maanaake elimu yetu vipi elimu inahusiana na ajira na, lakini m- changamoto ya pili imekuwa ni changamoto ya kifedha na miundombinu katika nchi nyingi na hasa za kiafrika kwa hiyo tuliweka maendeleo makubwa lakini hatukuonyesha sasa tupime vipi maendeleo hayo nam msikilizaji kama meungana nasi makala ni gurudumu la uchumi na leo hii tunaangazia mkutano wa kimataifa wa umoja mataifa uliofanyika majuma mawili aliyopita kule new york nchini marekani na leo hii kwenye laini ya simu tunazungumza naye beneza suleiman mathew ikomba yeye ni uh, mwakilishi ama balozi wa umoja mataifa wa vijana nchini uh, tanzania uh, pengine beneza mfano hebu tuangalie lengo namba nane kuhusu kazi na staha na ukuaji wa uchumi hili ni lengo mtambuka na kwa sehemu kubwa linagusa vijana unadhani limefikiwa kwa kiwango gani na nchi za afrika na nini kifanyike uh, kikweli uwezeshaji wa vijana katika swala la kujiajiri ama kujikuza kiuchumi unaweza kuwa na changamoto kubwa bado na changamoto hiyo ni kutokana na ukosefu wa fursa za kazi ama uwekezaji katika elimu na mafunzo ambayo vijana hawa wanapewa tuko katika dunia ambayo inasogea kwa kasi sana mabadiliko ya teknolojia ni makubwa sana sasa kama tutaendelea kutumia mifumo ile ile ya kutoa elimu zetu mifumo ile ile ya kutengeneza ajira tunasahau kuendana na matakwa ya dunia ya leo kwa hiyo mabadiliko teknolojia ya teknolojia yameleta ajira mpya lakini pia yamechukua ajira nyingine nyingi za zamani sasa hiyo mabadiliko kutoka kwenye um, nafasi moja ya kiajira ki tuliyokuwa nayo mwanzo kuenda kwenye nafasi mpya hiyo imekuwa ni changamoto na ndio maana mara zote tunasema kuna haja kubwa sana ya kuboresha sera za ajira kuongeza uwekezaji katika sekta binafsi lakini kuwezesha vijana katika ujasiriamali ni moja ya vitu ambavyo sisi no. kama vijana ama mabalozi tumeenda ku kuvipeleka hivyo kwenyeskawa mbele kabisa na, mabadiliko ya tabia ya nchi beneza ni miongoni mwa mambo ambayo pia yalijadiliwa kwa kina na viongozi lakini inaonekana uh, shida zitasalia pale pale kwa kuwa nchi zilizoendelea bado haziwajibiki ipasavyo kusaidia nchi masikini ambazo ndizo waathirika uh, wa wakubwa wa mabadiliko ya tabia y nchi na ambao uchumiwao umetetereka kutokana na hali hii wewe mtazamo gani katika hili Aa, ni, ni kweli kwamba nchi zilizoendelea kwanza zina jukumu kubwa katika kusaidia nchi maskini kukaribiliana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi na hii ndo ilikuwa makubaliano katika mikutano yote mikubwa ambayo viongozi wa nchi walikutana kuanzia walipokutana uh, misri uh, mwaka uliopita lakini pia mwaka huu wanaenda kutoa tathmini uh, kwamba wamefikia wapi katika mkutano wa kopu wa mwaka huu uh, baadaye uh, mwezi unaofuata lakini sasa haya yote uh, yanafikia wapi mi nafikiri tunapaswa kwanza kuweka mkakati wa kuakikisha kuwa nchi zinazoendelea zinapata rasilimali na teknolojia za kukabiliana na mabadiliko haya kwa sababu tangu mwanzo sio nchi hizi zimesababisha na kumalizia tu Ebeneza, uh, ili uchumi wa mataifa hasa hasamasikii ukuwe na ue endelevu uh, kunahitajika amani na haki kama lengo namba linavyosisitiza lakini ni mataifa hayo hayo, hayo kwenye umoja wa mataifa baadhi yanachochea migogoro yanatuhumiwa ya kuchochea migogoro hiyo na suluhu haipatikani kwa wakati nafikiri ni kipi viongozi wa dunia wanaweza kufanya kusaidia amani kiiongoziwa duniwanaweza kufaausaidia aman fnonyemataifamaya sudan ambao saizi tunashuhudia tuna mizozo na kwenye mataifa kadhaa ya afrika viongozi wa dunia wanaweza kufanya mengi katika kusaidia amani katika nchi zenye migogoro kama vile uh, sudani jambo linaloendelea kwanza wanaweza wa kutumia uh, diplomasia mara zote sababu ya changamoto hii ni nini umoja wa mataifa imetenga seneti mbalimbali kwa ajili ya kuangazia changamoto yanaendelea kwa mfano sudani ili mradi kujua nini kifanyike na maojiano yameendelea sana kwa hiyo shinikizo la kidiplomasia uh, kusaidia mazungumzo ya amani ni muhimu sana lakini pia kuongeza msaada wa kibinadamu na kusaidia ujenzi wa taasisi za kidemokrasia katika nchi hizi ni muhimu uh, katika kurejesha amani na utulivu na ni kweli bila amani hakuna maendeleo kwa hiyo lazima iwe kipaumbele afrika umoja wa afrika unafanya hivyo umoja wa mataifa unafanya hivyo lakini bado tuna jukumu ya kuisha pia amani hizi tunazilinda kwa nchi ambazo uh, tunaendelea salama kidogo nam msikilizaji basi na kwa maneno hayo ya ebeneza suleiman methew ikomba yeye ni balozi wa vijana wa tanzania kwenye umoja wa mataifa ndio tuna nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili shukran sana ebeneza kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala haya ya jumaa hili asante sana mungu awabariki endeleni na kazi nzuri nam asante sana msikilizaji na kufikia hapo basi ndio nafika tamati kabisa ya makala haya kwa juma hili usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo ulikuwa nami emanuel richard makundi kwa heri