Gurudumu la lau cumi. la dulu lau cumi. msikilizaji ukuaji wa uchumi wa nchi za afrika zilizoko kusini mwa jangwa la sahara unatarajiwa kupungua kwa kasi mwaka huu kutokana na kudorora kwa uchumi w mataifa ya afrika kusini nigeria na angola hii ni kwa mujibu wa ripoti ya benki ya dunia ukuaji wa kikanda utapungua kwa hadi 2523 kutoka36 mwaka jana imesema ripoti hiyo aidha kwa mujibu wa imf uchumi wa dunia unakuwa lakini sio kwa kasi ambapo inakadiria kuwa ukuaji wa uchumi wa dunia utapungua kutoka asilimia 35 wa mwaka na 22 hadi asilimia 3 mwaka huu na 29 mwaka ujao imf inasema mfumuko wa bei ambao haujumuishi bei ya chakula na nishati pia unatarajiwa kupungua ingawa kwa kasi ndogo makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia ripoti hizi kwa kina na namna nchi za afrika hasa kwenye ukanda wa afrika mashariki zinaweza kufanya kujikwamua jina langu ni emanuel makundi karibu namsikilizaji kuangazia hili kwenye laini ya simu tunaoungana na johnson denge yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa nchini kenya johnson kama unanisikia karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili asante nam pengine kwa kuanza tu mazungumzo yetu uh, kiujumla kama mtaalam unazungumziaje ripoti za imf na benki ya duniamf na benki ya dunia hasa wamesema wanataka kuangazia afrika zaidi na ndipo kwa hivi karibuni wamekuwa wakitoa e, maripoti ambayo yanaangazia uchumi kanda hii ripoti ya benki hizi mbili ama mashirika ya mawili yanatupea e, e, ile tunaita katika a, ni hasa wa kanda ya ya sahara ama afrika ya sahara ama sabsara na afrika eh, na ni muhimu kuiangalia kwa kina ili kuelewa ni vipi mataifa haya ama afrika uh, itatumia hizi statistics ambazo zimetolewa kujikwamua kiuchumi na, na sasa pengine zinamaanisha nini hasa uh, kwa nchi pengine za ukanda wetu wa afrika mashariki muhimu ni kwamba ukiangalia sabtawarana afrika ni sehemu kuu sana katika uchumi wa dunia uh, ukiangalia zile rasirimali um, ambazo ziko huku ukiangalia ile inaitwa demogra- demographic divide ambayo iko huku sabaa afrika uh, ni ni nyumbani kwa watu bilioni moja na inatarajika kwamba zaidi ya nusu ama karibu nusu ya watu hawa watakuwa chini ya miaka ishirini na tano ifikiapo mwaka wa elfu mbili na hamsini hii inamaanisha kwamba eneo hili linaweza uh, likiangaziwa vyema linaweza kuwa ndio linaokoa uh, dunia kiuchumi katika kupeana uh, ile uh, kazi ama kupeana na pia uh, katika uzalishaji na pia lisipoangaziwa vyema litakuwa na shida hasa kulisha watu hawa zaidi ya bilioni moja afrika kusini nigeria na angola zimetajwa kuchangia kudorora uh, kwa kasi ya ukoaji wa uchumi wa mataifa mengi ya afrika pengine msikilizaji wetu angetamani kufahamu uhusiano uliopo nchi hizi kudorora uchumi wake na kudorora kwa uchumi wa afrika afrika kusini ni kiungo kikuu katika eneo eh, hili eh, hasa ukijua ndio uchumi kubwa sana katika eneo hii na kudorora kwake kuna letwe hasa na ile inaitwa kna shida na kawi Wana, wanasema kwamba eh, uchumi mkuu ukidororoka eh, katika eneo lolote basi yake inakuwa eh, inasikika zaidi hata kwa wengine eh, ukiangalia eh, kuna shidas eh, eh, Uh, ile inaitwa oil production ama mafuta ambayo inatolewa na angola na nigeria imepunguka na hiyo basi pia ina badhara katika uchumi wa hizo nchi mbili ya eh, eh, angola na eh, nigeria katika ripoti ya benki ya dunia johnson inasema takriban raia milioni kumi na mbili wa afrika wanaingia katika soko la ajira kila mwaka lakini uh, nchi zinaajiri takriban watu milioni tatu tu hili ni tatizo kiasi gani maana wapo wanaosema kwamba ni bom, ni kama bomu tu linalosubiri uh, kulipuka ni bomu kabisa kwa sababu eh, vile nilivyosema awali eh, zaidi ya nusu ya uh, watu wa na afrika ambao kwa sasa ni bilioni moja zaidi ya nusu ya watu hawa watakuwa chini ya miaka ishirini na tano ifikiapo mwaka wa elfu mbili hamsini hii inakuonyesha kwamba tunakuwa na vijana wengi ama watu ambao wanaingia katika soko la ajira wanakuwa kwa kasi kubwa zaidi kuliko tunavyotengeneza ajira zenyewe watu wakikaa hawana cha kufanya na hawana chakula ama hawana mahali pa kupata mapato basi itakuwa ni shida kubwa eh, katika kuhakikisha kwamba kuna kipato ama wanaweza jijumuisha na kujenga taifa kawaida vijana ambao hawana kazi basi utapata kuna uhalifu kuna shida ya njaa na ukiangalia kwamba pia ile inaitwa hile inaitwap katika eneo hili inaendelea kudorora ikikadiriwa kikrad- tu kumea ama kukua kwa uh, asilimia moja nukta mbili mwaka ujao na labda asilimia moja nukta mwaka unaofatanam msikilizaji kama umeungana nasi makala ni gurudumu la uchumi uko nami mtangazaji wako emmanuel makundi tukiangazia ripoti ya shirika la fedha duniani imf pamoja na ile ya benki ya dunia kuhusu kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi wa mataifa ya afrika na kwenye laini ya simu bado tuko naye johnson denge mtaalamu wa maswala ya uchumi johnson ripoti zote zimetaja athari za mfumuko wa bei na kupanda kwa gharama ya maisha kama mambo yatakayoendelea kutatiza uchumi wa mataifa mengi kwa hali ilivyo sasa kwenye nchi hizi hatua gani pengine kwa uchache zinaweza kuchukuliwa ili kupunguza makali haya kuna hatua kadhaa ambazo nchi hizi zinaweza chukua kujaribu kutumia zile rasilimali ambao wako nazo ikiwemo mafuta gesi kutumia kawi ya jua eh, kutumia eh, vutu zingine energy kujaribu kuuza kwa mfano gesi katika eh, uropa ambapo kwa sasa wako na shida hasa kulingana na zile vita za ukraine na na rasia afrika inaweza jiweka ndio e, chombo ambacho kinauza e, gesi e, duniani ama katika mataifa ya uropa na kupata ile pesa za kigeni ambazo zinahitajika kuna pia uwezekano wa kufanya ile inaitwa uwekezaji wa kindani e, ukiangalia kwamba e, ripoti hizi zinasema kwamba ama inakuwa aikui kwa hivo ile kufanyainaitwa e, kimakusudi kuwekeza kiundani pia kuna uwezekano wa kufanya ile Uh, ile watu eneo yeah, fulani kuungana kuweka mikakati ya kufanya biashara pamoja kurahisisha utembezaji wa, wa, wa bidhaa katika masoko zao ili uh, kujikimu iki kivyao na pia kuna mm-hmm. muhimu kuhakikisha kuna uongozi wema katika ktinnam uh, kwa kumalizia tu johnson uh, ripoti hizi pia zimezungumzia mchango wa mataifa yenye nguvu duniani kama vile china uh, marekani na, na ulaya kama sehemu uh, ya kudorora kwa uchumi wa dunia pengine kuimarika kwa uchumi wao ndio kutakuwa ahueni kwa nchi za afrika tunaweza kusema hivyo kubwa kwa kiasi kwamba china imekuwa na shida na uchumi wake na mataifa haya mengine na hasa kwa sababu ndio w e, mataifa haya ya afrika yanategemea kuomba mkopo kwa hiyo yanaumia na, ya lakini e, si kwa ujumla kwa sababu afrika e, inaweza jitokeza na kujisimamia hasa kutumia rasilimali zao na kuweza kujikimu kivi ake lakini e, muhimu ni kwamba E, mataifa ambayo yameendelea pia yanafaa kuanza kuangazia afrika tofauti ukiangalia mikopo ambayo wanapea afrika iko bei gali kwa sababu wanaona afrika kuwa uh, environment lakini kuna ile uh, kunatakana kuwe na usawa hasa katika bei za mikopo ambazo zinatoka katika mataifa hayo nam uh, johnson denge shukran sana kwa kushiriki nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa asante nam msikilizaji basi na katika kuhitimisha makala haya tuungane na hilary ngati ambaye anatuletea dondoo za uchumi na biashara bila shaka asante sana emanuel makundi lakini msikilizaji kwa haraka tuanzie barani afrika ambapo wataalamu wa uchumi wamewataka vijana wa bara hilo kuwa mstari wa mbele katika kuhakikisha mkataba huria, wa biashara hurya wa bara hilo unafanikiwa kwa kuja na mawazo ya kibunifu kwingineko mawaziri wa fedha kutoka nchi mbalimbali za dunia wamekutana mjini marake moroko katika kikao cha mwaka cha shirika la fedha imf na benki ya dunia ambapo wanajadiliana kuhusu namna ya kukabiliana na changamotoin nazoukabili uchumi wa dunia wakitaka ripoti zao zikionyesha kasi ndogo ya ukuaji nam msikilizaji na kwa dondoo hizi zilizoletwa kwako na hilari ngati ndiyo tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo jina langu ni emmanuel richard makundi kwa heri