Gurudumu la, gurudumu la uchumi kati ya oktoba tarehe 11 hadi tarehe 14 botswana iliandaa maonyesho ya kimataifa ya kibiashara jijini gaborone yaliyofanyika pembezoni mwa mkutano wa kwanza wa kibiashara kati ya nchi hiyo na umoja wa ulaya botswana ambayo uchumi wake mkubwa unategemea sekta a madini hasa almasi ikiwa ni ya pili duniani kwa uzalishaji baada ya urusi ilitumia fursa hiyo kujitangaza na kuwavutia wawekezaji zaidi nchi hiyo ya kusini mwa afrika ambayo inataka kuwa nchi ya kipato cha juu ifikapo mwaka 236 kwa kupanua uchumi wake kwenye sekta nyingine kama kilimo na utalii ni miongoni mwa mataifa duniani ambayo taasisi za kimataifa kama imf na benki ya dunia zinasema kwamba uchumi wake unakuwa kwa kasi je botswana ina fursa zipi za uwekezaji hasa kwa mataifa ya afrika mashariki leo kwenye makala yetu ya gurudumu la uchumi upo nami vikta abuso utamsikia balozi wa kenya nchini botswana akizungumzia fursa anazoziona kwa mataifa ya afrika mashariki mi naitwa balozi muhamed shidia balozi hapa wa kenya botswana tueleze kuhusu ile banda ambalo leo umeandaa ni kitu gani ambacho mnataka kutuma kwa watu wa botswana hapa tuko global xpo mahali ambao watu wanaonyesha bidhaa zao na mambo ambao kila nchi inaleta ama kila kampuni so leo tunakuja hapa sisi kuonyesha bidhaa ambao tunaziuza huku kenya ama bidhaa zile zinapanda kuna chai kuna kahawa vile unavyojua kenya ni mahali ya ukulima biashara yetu haswa ni ukulima hatuna rso zingine kwa chai katika afrika sisi ndo nambe o kwka hawa hatuko n lakini naye pia tunaendelea mzuri so lazima hii bidhaa tuonyeshe tu, dunia mzima na bidhaa zetu ni nzuri sana kwa qalit yani. ni fursa zipi ambazo unaziona hapa botswana ambazo wawekezaji wa kenya wanaweza wakaja wakawekeza wakafanya biashara ile biashara kenya tunaweza kufanya hapa ni biashara ya ict biashara za kuuza kahawa chakula hapa kuna fursa mingi sana kifanya biashara ngombe wana beef ambao ina nzuri sana kuliko bef zingine na mashamba ni mingi wakenya wapenda mashamba hapaaweza kupata mashamba ya kilomita 6t kilomita kumi kilomita ishirini na bei ni nafuu na unaweza kuweka ngombe na uuze pia unaweza kufanya irigethon katika hizo shamba upande ukulima hapa ni 2%. so hiyo kuna fursa wa kenya waweza kufanya hiyo ukulima na wafugaji wa ngombe mbuzi na kondoo so hiyo ni fursa kubwa Ha, hapa botswana ni nchi ambayo inajulikana na almasi ama diamond mm-hmm. unafikiri ni gani ambacho kenya inaweza kujifunza kutoka kwenye sekta hii ya madini kutoka hapa botswana ha, ile kitu kabisa eh, tunaweza kujifunza ni kwamba madini ndio chanzo kubwa sana cha ikonomi hapa na uchumi wao haswa utegemea madini sisi kenya uchumi wetu ni ukulima na madini ikitunzwa mzuri sana inaweza kusaidia uh, uh, nchi kenya tuna dhahabu kuna rubi kuna nini kuna vitu mingi ambao lakini hiyo sekta haijapanuka sekta bado ni ndogo hiyo sekta iko ndogo na no sasa inatubidi sisi tuangalie hiyo sekta vile t- ya kuboresha na kuboresha hiyo sekta umuhimu kabisa ni tufanye benchmarking na hawa watu biasharaao haswa ni madini biasharaao hasa ni diamonds gold hiyo ndo wanaijua kila mtu ameshika hiyo laini anajua vile hiyo sekta inaendelea so ni mzuri wa kenya wakuja hapa katika wizara ya madini wakuja hapa wajionee ya kwamba vile mambo inaendelea lakini tukikaa hivi hatutaendelea wanafanya value addition e, diamond inatolewa rough diamonds ra inafikaf inakuwa sorted out inakuwa cleaned inakatwa inatengenezwa inaarishwa mepambishwa inafanywa E, vitu mingi kama neklac ni vitu mingi sana so katika kila stage inakuwa ina vadiio na inapatia ina watu kazi nya biashara so wameleta wame chanzo mpya katika uh, madini na ambao sisi hatuna sisi yetu kama ni chai p tuna expot lakini kuna watu ambao brokers, wanafanya, wanafanya biashara nzuri wanapata faida kama ni gold kutoka kamega na hiyo mahali hiyo gold inatolewa na ruby huku taveta eh, eh, titanium yote inatolewa lakini hatuna ladition chai yetu haina ladition kahawa haina adition ukienda t tion unawekwa kwa magunia u uh, inatolewa hiyo ti inaenda london inauzia sisi kahawa inaenda lndo nakuwas wakenya ni lazima waamkedmlagurudumu la uchumi ulisema kiwango cha biashara kati ya botswana na kenya bado kiko chini Aa, nini ambacho kinaweza kufanyika ili kuinuam kwanini iko chini populathon yao ni .5 million populaon ambao .5 million biashara ambao unaweza kufanya ni ndogo lakini opulon yao wanamali wanapesa a watu wanapesa hao wako higher, higher income coun sisi katika kenya tuko lower income thearaspiring to behig income couny notmiddpano mm. w- wanatakkuwa fika europa na inchezingine wejili population yao ni ndogo population kubwa ina faida na poplationdogo sometimes ina faida lakini population yetu tuna katika uh, gro doatic product yetu gdp yetu ni0 billion ysoa yaoni billionyoa tofautina ionalakin ktkaaicoe ni 00yt i00 unaweza kuua aini atika iashara nast itowawadasaariadegeezwetaaa lakii sasa kuleta bidhaa hapa utalipa35 een a ualia eh, eh, 8 bidhaa inakua ikifika hapa itakua ghali sana umefahamu sasa mm-hmm. hapada so uki, ukileta kitu utoka amesa na ulete hapa bei sasa uakua juu so tuataka afrika ifunguliwe aiaoniena aea tatakafungua biashara afrika nzima because what are we contributing to global economy my friend Africa 15 12% global economy trade nothing unafikiri kwamba serikali ya Kenya na nawe, inaweza kuiga hiki kitu ambacho Botswana imefanya labda kuwa na forum kama hii Kenya na EU kubalishana mawazo nafikiri kwamba ni wazo zuri hadi sana Kenya what what what we are doing is Kenya is open to business i like the, the president he's going to the east he's going to the west president William Ruto naenda China and, and the India and, and the America and, and the Israel and, and the, uh, Saudi Arabia naenda and wote bora usaidie watu wako we must move from kuomba pesa to, eh? aid not to upande wa biashara trade what can save kenya It's trade we should stop even looking for aid we are capable kibaki did it kibaki alisemwa watu kwa IMF hata kwa the world bank hata kwa china sisi kazi sindian tukaokota sushuru katemeka mzuri eh? shida ya kenya unajua i kuna tu mingi ambaoiop sisi wenye wa kenya. Don't even look at wenyewe wa kenyadoevelookat the ledeship wannchi wenyeweheooamsnaangalia rdia yakema alafu mnasema oh, mkichagua miaka nne na nusu tano mnaanza kulia kwa kauli hiyo ya balozi wa kenya nchini botswana muhamed shidie tunafika mwisho wa makala ya gurudumu la uchumi wiki hii usikose kuungana nami tena wiki ijayo kufahamu mengi zaidi kuhusu botswana na uchumi wake mimi ni vikto abuso kwa heri