Gurudumu la, gurudumu la uchumi kwenye sehemu yetu ya pili na ya mwisho kuhusu namna nchi ya butswana ilivyopiga hatua kwenye sekta ya madini na uchumi wake kutegemea almasi tutasikia kutoka kwa wadau mbalimbali akiwemo mawekezaji na mchambuzi wa siasa na uchumi kuhusu mafanikio hayo lakini pia changamoto ambazo nchi hiyo inakumbana nazo upo nami vict abuso kwanza nikukumbushe kwamba nchi ya butswana inayopatikana kusini mwa bara la afrika uchumi wake mkubwa unategemea madini ya almasi asilimia 80 ya mapato yote nchini butswana yinatokana na uzuaji wa bidhaa za madini ya almasi nje ya nchi hiyo katika taifa hilo ambalo uchumi wake unakadiriwa kufikia dola bilioni 21 kufikia mwisho na na wa mwaka 22 na kwa mujibu wa benki ya dunia ni miongoni mwa nchi ambazo uchumi wake unakuwa kwa kasi gurudumu la uchumi kampuni ya kjk ni moja ya kampuni binafsi ambazo zimewekeza kwenye sekta madini nchini botswana tangu mwaka 215 ilifungua kiwanda chake jijini gaborone kwa lengo la kukata kupiga msasa na kutengeneza vifaa vya madini ya almasi kama pete na mikufu mkurugenzi mkuu wa kampuni hiyo sidath gothi anaeleza mazingira ya uwekezaji katika sekta madini nchini botswana kwa sababu botswana uchumi wa botswana unategemea sana almasi serikali imehakikisha kuwa sisi wawekezaji tuna mazingira mazuri mfano tunapata vibali vyetu vya kufanya kazi bila changamoto yoyote naweza kusema kwa wazi kuwa hakuna siku hata moja tumeombwa rushwa tangu tulipoanza shughuli zetu kila kitu hakika ni chanya kabisa katika kampuni zetu zote barani afrika hii yetu nchini botswana ndio bora kwa sababu ya mazingira mazuri nchi ya botswana ina watu zaidi ya milioni 2 na laki 3 kwa mujibu wa takwimu za benki ya dunia na licha ya kuwa na eneo lenye kilomita za mraba laki 5 na nguvu kazi iliyopo haina utaalamu kwenye sekta madini suala so, ambalo linawapa wawekezaji wakati mgumu kama anavyoeleza bwana gothi changamoto kubwa tuliyo nayo nchini botswana, that, uh, botswana ni kuwa na nguvukazi au watu wanaoelewa kazi hii and, uh, hii ina maana kuwa ni lazima tuwekeze sana kwenye utoaji elimu na hii imesababisha usafishaji in na utengenezaji wa madini ya almasi kugharamia bei kubwa tofauti na iwapo ningefanya kazi hii nchini india However, because, uh, From lakini kwa sababu tunataka kuondoka kuwa nchi yenye kusafisha madini now, uh, hadi kwenye nchi uh, uh, inayofanya kazi hiyo na kuwanufaisha wenyeji country, kwa asilimia 1 ili wanufaike na sekta hii nchini most of the the hata hivyo licha ya changamoto hiyo nchi nyingine za afrika zenye utajiri wa madini kama jamhuri ya kidemokrasia ya kongo zinajifunza nini kutokana na mafanikio ya butswana gothi hapa anaeleza so, drc, uh, DRC inapaswa kujifunza kutoka kwa botswana ambapo serikali really, really inawezesha so wawekezaji kweye sekta ya madini and really a safety, kufanya kazi zao kwenye mazingira mazuri na salama hii imesaidia sana botswana so, natoa wito uh, kwa uh, drc ku waheshimu uh, wawekezaji uh, na kuwakaribisha uh, wawekezaji haruhusu kupata faida kidogo kuepusha ufisadi na kuhakikisha usalama kwa wawekezajimadini uh, ya almasi yanapotoka mgodini yanapelekwa viwandani ili kuchakatwa kusafishwa na kupangiwa thamani miongoni mwa kampuni hiyo ni ile ya serikali ya dtc botswana ambayo inagawana faida inayopatikana na biashara hiyo ya almasi kwa asilimia 50 kwa has na kampuni binafsi ya debias kwa nini kampuni ya dtc boswana imefanikiwa katika usimamizi wa sekta hii sedirn serumola ni mkurugenzi mkuu wa kampuni hiyo tunachofanya hapa ni muhimu sana kwa uchumi wa botswana mapato makubwa kwenye sekta hii yanapitia hapa mafanikio tuliyo ni kwa sababu ya uongozi bora kila kitu unachokifanya ni kuhakikisha kuwa unaigusa jamii hatua za makusudi zilifanyika ili kuhakikisha kuwa sekta hii inawanufaisha raia wote wa botswana kitu kimoja ambacho mataifa mengine yanaweza kujifunza kwetu ni kuhakikisha kuwa fedha zinazopatikana zinawanufaisha wananchi na kuendeleza uchumiuu ch botswana ni miongoni mwa mataifa machache ya afrika ambayo hayana mizozo ya kisiasa ya mara kwa mara na makundi yenye silaha licha ya kuwa na utajiri wa madini kwa mujibu wa marisa lorenso mchambuzi binafsi wa maswala ya siasa kusini mwa bara la afrika siasa nchini botswana zimesaidia mafanikio kwenye sekta ya madini botswana ina siasa thabiti so na siyo nchi ambayo utasikia migomo ya ufanyakazi kila wakati lakini pia usalama wake ni mzuri well, hakuna makundi ya waasi so au it watu wenye silaha uh, wanaosumbua lakini hili pia limeanza kuwa tofauti kwa sababu ya ukosefu wa ajira ukilinganisha na nchi jirani ya afrika kusini In Africa, it does from that lower, hata hivyo lower kuwa na idadi ndogo ya watu imesababisha kuwategemea wageni kuja kuwasaidia kukuza uchumi lakini pia swala la elimu ni changamoto kwa sababu watu wengi hawana elimu nzuri swala ambalo pia ni hatari kwa uwekezaji na hii ni changamoto ipo pia kwenye mataifa mengine barani afrika wakati wa ukoloni elimu haikutiliwa maanani na watu wengi hata hivyo lorenzo menye maa yake jijini johannesburg anachambua changamoto ambazo bado zinaikabili nchi hiyo licha ya mafanikio hayo lakini we the ni muhimu kukumbuka kuwa uchumi wa botswana bado ni mdogo serikali inapaswa kuanza kufikia namna ya kutafuta sekta nyingine ya uwekezaji badala ya kutegemea tu minerals. madini madinimfano inapaswa kuanza kuwekeza kwenye sekta ya kiteknolojia na mawasiliano na, na kupanua mipaka yake zaidi ikizingatia idadi yake ndogo ya watu inapaswa kuunganishwa zaidi na watu wa nje ili kubadilishana uzoefu na kuonyesha watu wa nchi ilicho nacho na namna inavyoweza kutatua changamoto ilizo nazo na kwa koli hiyo ya marisa lorenso mchambuzi binafsi wa maswala ya siasa kusini mwa afrika tunafika mwisho wa makala ya gurudumu la uchumi wiki hii tumekuwa tukiangazia mafanikio na changamoto katika sekta ya madini nchini ya botswana na fursa zilizopo kufuatia mkutano uliomalizika mapema mwezi huu kati ya nchi hiyo na umoja wa ulaya hadi wakati mwingine mimi ni vikto buso kwa heri