gurudumu la uchumi, uchumi. ujambo msikilizaji wa rfi kiswahili popote pale unapotegea skio matangazo haya ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili jina langu emmanuel richard makundi karibu ambatane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya msikilizaji leo hii tunakwenda kutazama mambo makubwa mawili yaliyojitokeza ndani ya mwezi uliopita pamoja na siku za hivi karibuni moja ni kuhusiana na mkutano ambao nchi ya china ilikuwa mwenyeji kwa viongozi kutoka zaidi ya mataifa duniani wengi kutoka barani afrika ambao walikutana kule beijing kuzungumzia namna ya mataifa hayo yanaweza kuendelea kushirikiana na uchina katika ule mpango wake wa china Belt and Road initiative lakini pia ziara za hivi karibuni za viongozi wa ulaya kwenye bara la afrika ikiwemo ziara ya mfalme charles wa tatu wa uingereza hapa nchini kenya lakini ziara ya rais wa ujerumani frank walter stenmeer kule nchini tanzania ziara hizi na mkutano huu wa uchina unamaanisha nini kwa mustakabali wa bara la afrika na uchumi wa dunia hili ndilo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi na kwenye laini ya simu tunaungana na profes wetengere kitojo ee ni mtaalam wa maswala ya uchumi akiwa nchini tanzania tanzaniaroe karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hilis tuanze na, na kitu ambacho tumekuwa tukikizungumza sana mimi na nawewe mara nyingi china na uhusiano wake na mataifa ya afrika mkutano wa hivi karibuni ulikuwa ni miongoni mwa mikutano mikubwa zaidi ambayo china imewahi kufanya na nchi za kuzishirikisha nchi za afrika na mataifa mengine ya dunia pengine kwa kwanza unazungumziaje namna mkutano wenyewe ulivyofanyika kimkakati china ina, ina maslahi uh, uh, binafsi na bara la afrika huu ndio mkakati mkubwa ambayo anauona kwamba china anaelekezwa sasa mahusiano yake na afrika kwa lengo la kujinufaisha katika maeneo fulani ya kimkakati ikiwapo chakula ikiwapo nishati za ume, za nguvu za umeme na ikiwapo pia na madini kwa hiyo china inaona kwamba afrika ndiyo bara ambalo inaweza ikanufaika zaidi kwa kujenga mahusiano nayo nam lakini profesa mimi na wewe ni, ni shahidi hivi karibuni uh, baadhi ya mataifa ya, ya ulaya ikiwemo marekani pengine labda inaweza kawa ni wivu ama vipi utajaribu kutufafanulia wamekuwa akinyoshea kidole uchina na namna ambavyo imekuwa ikishirikiana na nchi za afrika hasa katika utoaji mikopo na ikisema kwamba mikopo ya uchina inaumiza zaidi pengine kuliko yao unajua katika, katika ushindani pia kuna kuwa na propaganda nyingi nachokiona ni kwamba nchi za ulaya marekani Zimaona, zi, zi, zinaiona china ikishinda iki katika vita hiyo kwa maana ya, ya mkakati wa china katika katika kujinufaisha Because... Aa, kama tunavokuwa tunasema wakati wote hakuna rafiki ambayo tunaeza tukasema kwamba huyu anakuja kusaidia kila mtu anakuja kwa interest zake lakini ni jinsi gani bara la afrika litakuwa limesimama e, ili katika mahusiano hayo nalo na liweze kujinufaisha hilo ndio jambo la msingi lakini china inaonekana kushinda kwa sababu ya, ya aina ya mpango wake wa masharti ambao ya misaada yake ambayo inakuwa hayana masharti yanayoambatana ya, ya, ya, ya nayo kwa mfano masharti ya kisiasa masharti ya kidemokrasia inakuwa haina lakini ndio usamaria huu wa uh, uchina ambao umeifanya nchi ya zambia ikawa taifa la kwanza barani afrika kuwa mufilis ya, ya, kwa maana kwamba wambasa unajua hapo hatuwezi kuwalaumu wachina iindkuwalauuwachina wa kwa hilo mimi napenda kuwalaumu wale ambao mnachukua misaada alafu mnashindwa kuitumia kui, vizuri inayoingiza kwenye matatizo alafu una msaada. Of course china hiyo ni yake e, naitwadiloaia ya mtego wa madeni umeelewa sasa maana yake ni kwamba anakupa msaada mwenyewe us- vizuri unakuingiza kwenye kwenye deni deni anataka msdeed u- msaada huo kwa kutumia rasilimali fulani msikilizaji wa makala ya gurudumu la uchumi kama wongenanasi uh, tuko hewani hivi sasa na le hi tunazungumzia mambo mawili makubwa lijitokeza mwezi uliopita namwezi huu kiwemo mkutanowauchina na mataifa ya afrika lakini ziara zinazoendelea kufanywa na viongozi wa ulaya kwenye bara la afrika baada ya kumaliza na mkutano wa uchina tugeukie uh, swala la, la ziara ambazo zinafanywa na viongozi wa nchi za ulaya na, na, na uh, uh, alikuwa katika ukanda wa afrika mashariki masharikii falme wa uingereza yuko kwenye ukanda wa afrika mashariki rais wa ujerumani yupo kwenye ukanda wa afrika mashariki na ni ziara ambazo zimefuatana wewe kama mtaalamu uh, wa, wa, wa maswala ya uchumi unatazamaje ziara hii zina uhusiano wowote na, na mataifa haya yanachokipitia yana hivi sasa yaani ya, ya, mimi nachokiona ndio ndio, ndio ndio kile kile ambacho china anafanya sasa hivi kuelekeza nguvu kwa afrika kwa sababu kwanza kama unavofahamu nchi za ulaya zilikuwa na mashirikiano na zilikuwa zinapata nishati kutoka uh, urusi ngano kutoka urusi lakini sasa kwa sababu ya vita ambavyo vinaendelea sasa wana wanabadilisha wana mkakati wao kupeleka katika afrika kwao mkakati huu ni mkakati ule ule wa kuendelea kutumia afrika au kujenga mausiaa na afrika ili wajinufaishe katika katika manufaa yale ambayo inapata kutoka sasa sasawawezi kupata kutoka kutoka afrika nam na profesa unadhani watafanikiwa wa kwa sababu ni wazi kwamba mataifa mengi sasa yanaonekana yanataka urafiki zaidi na china na urusi ya mimi, mimi sidhani kama kuna kuna matatizo anafikiri watafanikiwa wa, wa kwa sababu kama uki, ukiangalia pia kuna mataifa mengine pia bado yanataka mahusiano na urusi ili yaendelee kunufaika lakini pia ukiangalia sasa bidhaa duniani zinazotoka urusi zimeongezeka bei eh, kwa sababu ya urusi kupunguza uzalishaji uzalishaji kwa kwa sababu ya ya vita lakini kupunguza uzalishaji kwa, kama kuongeza uh, uh, bei ili waweze kunufaika zaidi uzalishajitlfaadimii naona sasa ni fursa kwa afrika sasa wao wanapokuja na sisi afrika tua, tua, tu, tujipange vizuri ili tuweze kunufaika na haya mahusiano baadale ya sisi kuendelea kulalamika tukulalamika kwamba wanakuja lakini sisi tujipange kwamba sasa wanakuja kwetu tunanufaikaje sasa katika kipindi hiki ambacho wanatuhitaji sana sisi katika mahusiano hayo na ndilo swali langu liliokuwa linafuata profesa kwamba sasa nchi za afrika zinawezaje kutumia fursa hii ujio wa nchi za ulaya kwenye uh, nchi zao kunufaika kiuchumi na pengine kuanza kujijenga zaidi ya sasa ndio hapo sasa anaposema la, la, lazima uchumi wa nyumbani ujipange e, kwa mfano kama ni bidhaa wanazotaka bidhaa za chakula tuwapelekee bidhaa ambazo tumeshazichakata badala ya kupeleka bidhaa ambazo ni afi hilo e, ndio jambo ambalo naliona kwamba tuta, tutajipanga tuta vipi kwa haraka ili sasa tuweze kunufaika hilo e, ni jambo ambalo siwezi sasa hivi kwa sababu linahitaji pia maandalizi lakini hapa tulipo bado tuna fursa ya kuipanga ama kwa kushirikiana pamoja sisi lakini nchi na nchi kuhakikisha kwa kwamba kile wanachouza okay. e, kimechakatwa kwa kiasi fulani hata kama ni kwa semi yani kuchakata kidogo hiyo imefanyika hivyo ili kwa njia hiyo tunufaike badala ya kuendelea kuwa wazalishaji wa mali ghafi na kwa maana nyingine ni kuingia mikataba ambayo itakuwa na manufaa kwa mataifa haya kwa mfano kujengewa viwanda vya kuchakata dhahabu uh, uh, ama kuchakata pia mafuta hilo ndio jambo la msingi kwa sababu kitu kingine ambacho tumesha kiona mbacho na, na, na, na ndio mbinu ambaye inatumiwa na maberu ni, ni, katika ile levo ya mikataba kama ulivyoona e, uliyoona mkataba wa bandari ulivokuwa na kubwa ni kwa sababu ya mkataba wenyewe kao tuwe makini katika mikataba ambayo tunaingia na wao licha ya hilo tuilolisema kwamba lazima tu, tuangalie kwa amba tunanufaikaje sisi kwa, kwa vile kwavile tutakuwa tuaingia kuwauzia lakini ile mikataba yenyewe lazima tuichunguze tuichambue tuwe wazi ili u, u, u, watu wengine kuiona na na kuikritiki kwamba mkataba tunaingia tu, sisi kama nchi mikataba mingi i ambao hina mnfnam profesa wetengere kitojo nakushukuru sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa nakushukuru sana nam msikilizaji na kabla ya kuhitimisha kabisa makala haya ya gurudumu la uchumi ni mpishe basi mwenzangu hilari ngati ambaye anakuja na dondoo za uchumi na biashara msikilizaji tuanzie hapa nchini kenya ambapo gumzo limekuwa ni mfululizo wa kodi zinazotangazwa na serikali na kupanda kwa gharama ya maisha lakini liloamusha hisia zaidi ni taarifa ya kuendelea kushuka kwa thamani ya shilingi yake dhidi ya dola ya marekani tukisalia kwenye ukanda huu wa afrika mashariki marekani jumahili imetangaza kuwa itaiondoa nchi ya uganda katika mkataba wake wa biashara na mataifa ya afrika maarufu kama agoa kwa kile inachosema nchi hiyo kuendelea kutekeleza vitendo vya ukiukaji wa haki za binadam tumalizie na onyo iliyotolewa na taasisi za kifedha duniani kuhusu vita inayoendelea kati ya israeli na palestina pamoja na ile ya urusi kwamba migogoro hii itaendelea kutatiza ukuaji wa uchumi wa dunia nam asante hilary ingati na ndivyo ambavyo anafunga pazia la makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili shukran pia kwa profesa wetengere kitojo kwa kuungana nasi usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo jina langu emmanuel richard makundi kwa heri