Gurudumu la ucumi Gurudumu la Cumi msikilizaji warfi kiswahili na heri ya mwaka mpya ni kwenye makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili utakua richard makundi shukran kwa mwenzanunshikaha uh, wamajuma kadhaa wakati nikiwa mapumzikoni na sasa nimerejea rasmi na leo hii msikilizaji kwenye makala ya gurudumu la uchumi tunaangazia ni mwaka mpya pya umeanz uan namna gai a kiuchumi baada ya changamoto zilizojitokeza tangu mw220 wakati mlipuko wa ugonjwa wa uviko 19 ulipotokea na baadaye mdororo wa kiuchumi baada ya athari za uviko uh, 19 na sasa hivi tunashuhudia migogoro ya hapa na pale baina ya nchi wanachama hali ambayo wadadisi wa mambo wanasema huenda ikazorotesha ukuaji na utangamano imara wa jumuiya ya afrika mashariki <muchilis> uangazia ni namna gani bora ambayo viongozi wa jumuia ya afrika mashariki wanaweza wakafanya kwa mwaka huu kuhakikisha kwamba wanaondoa changamoto za kiuchumi na kurahisisha maisha ya raia wa nchi zao tuko kwenye line ya simu na johnson denge yeye ni wa mtaalamwamaswala ya uchumi akiwa uh, nchini kenya pengine uh, johnson uh, kama unanisikia heri ya na karibu kwenye makala la uchumi sana, heri ya naaibu nye makalaguuduu cuaaiw tumekuwa tukizungumza mara kadhaa kadhaauuu namna ambavyo tunashuhudia changamoto hasa za migogoro baina ya nchi za jumuia ya afrika mashariki unadhani kwa mwaka huu kufanya nini pengine kupunguza kama sio kuiondoa kabisa ili uchumi wa mataifa haya ukuwe kwa kiwango ambacho kinatarajiwa kuna mambo kadhaa ambayo mataifa haya waafrika mashariki wakizingatia basi eka vizuri sana unakumbuka kwamba kuna mambo manne muhimu ambayo yameleta mataifa haya ujumla kuna ile mambo kama ile ilikuwa inatakana kufanyiwa kama political federation ama federation ya kisiasa ambayo inapa kuwa imeingia kufanya kazi kuwezesha kuweka pamoja masuala ya siasa masuala ya ya, ya ya uchumi na mengine yale kuna mambo kama monetary protocol ama mambo ya kifedha ambayo ayambayo ilikuwa ilete e, ile sarafu moja gu ile ilikuwa iitwe ambayo ilikuwa ili, ili, ili, iliwekwa ilipitishwa elfu mbili naishiri na mbili ambayo inafaa kutegelezwa kwanzia mwaka huu hadi labda 0 mbo kuna mambo kama ine, common market protocol ambayo mambo ambayo hakika johnson amekuwa ni, ni mtambuka anaweza kusema hivyo unadhani ni kwa nini licha ya kwamba baadhi ya itifaki ambazo zilikuwa zimekubaliwa zianze pengine kutekelezwa tangu mwaka jana na nyingine zianze kutekelezwa mwaka huu zinasuasua kuna ile kutoaminiana katika mataifa haya umeona mgogoro wa ile inaitwa policy pale mataifa yanaona mambo ya siasa wana wanawaita balozi wao umeona migogoro ya bidhaa uh, a hivi sasa kiwa mafuta kati ya kenya na uganda nafikiria ni ile kutoaminiana na na mataifa mengine kufikiria kwamba eh, wakiingia katika zile, eh, eh, zile tifakia ziliwekwa ama zile makubaliano yaliwekwa wanaona ni kama eh, wenzao wa sasa johnson tunashuhudia ni jumuiya kati inaanza ilikuwa na nchi chache baadaye zikaongezeka na sasa somalia ni mwanachama mpya wa jumuiya ya afrika mashariki ikiwa changamoto hizi za wenyeji hazitatatuliwa nini somalia italeta ikiwa bado hakuna utulivu wa kiuchumi katika mataifa mengi e, unakuta tu somalia inaongeza ile inaitwa ukubwa upana wa shamba ama ile space eh, unakuta kwamba itaongeza eh, gp kwasababu somalia eh, iko na gdp ambayo itaongeza katika katika jumia hii na pia inaongeza ule uwezo eh, wa kufanya biashara kwa sababu somalia iko na watu wake lakini umaona ni kwamba eh, wanaingia na mgogoro kuna mgogoro tayari kati ya somalia na ethiopia kuhusu eh, ule mkataba wa somaliland na ethiopia kwa hivyo na na kufikia sasa hata mataifa ya jumua ya afrika mashiriki hawajatoa Wow. moja ya sababu ambazo benki ya dunia imekuwa ikizitaja kuchangia kudorora na hilo uh, uh, uh, uh, uh, uh, doaahahhba kuhakikisha kwamba utulivu unarejea hakuna mapigano ya mara kwa mara na kupunguza majanga kibina ya kibinadamu kwa sababu raia awafanyi tena shughuli kwa mfano za kilimo badala yake wanakuwa wanakimbia kutoka kwenye maeneo yao ni ukweli kabisa asa ukiangalia uh, ile ambayo iko katika taifa la DRC, ile ieya kibiashara ambayo somalia ikoomalia inafikia mahalikwamba huwe naafk lile ambalo ya jumua yakuarakis ajiwa ililikua inaitwa political federation kuna mataifa mengine amfano uligundua kwamba uh, kenya ilitolewa ilitolewaililazimika kutoa majeshi yake drc kwa sababu ya hiyo hakuna ile authority ya kenya kusema kwamba tuko drc kama jumuia na ni lazima tukueu msikilizaji kama nasi makala ni gurudumu la uchumi na tunaelekea ukingoni mwa makala haya uh, johnson uh, siwezi kukuacha bila kukuuuliza moja ya malalamiko makubwa kwa raia wa jumuia ya afrika mashariki mwaka uliopita wa 223 ilikuwa ni uh, kupanda kwa gharama ya maisha na hali ngumu ya kiuchumi tumeshuhudia sarafu za mataifa ya ukanda zikiporomoka dhidi ya dola tumeshuhudia pia mataifa ya kihaha kutafuta dola ya marekani nini sasa viongozi wanatakiwa kutazama upi? Ya ili kupunguza makali eh, ya maisha kwa raia wake kuna jambo kama ukiangalia okay, ni kweli eh, global inflation kwamaama mtatizo ambayo ameshika dunia mzima kiongeza na vita ambayo ilikuwa ambavyo eh, mambo ya covid yalilete uh, mvurugo wa kibiashara na uchumi katika mataifa haya cambo la kwanza ni kwamba uh, mataifa haya ya na, uh, ama jumuia ya afrika mashariki yanafaa kuzingatia pale mahali ambapo wako na uwezo kwa mfano service industry hujaribu kuona kwamba tutaweka aji eneo hili kuwa linaweza kuendelea kufanya biashara ya service uh, la pili ni kwamba uh, katika muda huo kulikuwa na udidimizi mkubwa wa utalii ni vipi tunaweza fufua utalii eh, katika kanda hii oh, oh, kutoka tanzania hadi drc na mataifa mengine na kujaribu kuhakikisha ku, ku, kwamba kuna eh, watalii wengi ambao wanakuja na kuleta pesa za kigeni ili kujaribu kusaidia sarafu zetu jambo la tatu inge itakuwa vyema pia kujaribu kuona ni vipi tutawekeza katika vijana ambao wengi hawana uh, ajira uh, serikali serikalihaitengelezi eh, eh, eh, ay, ay, nafasi za ajira ni hivi tunaweza kuhakikisha kwamba kuna ile ama pesa za e, uwekezaji e, katika kanda hii kutoka e, naam mwaka ndio umeanza johnson unaona nini a, cha kikubwa kwa uchumi wa mataifa ya ukanda wa jumuia ya afrika mashariki naona kutakuwa na afueni hasa e, ukilinganisha kwamba afrika mashariki e, e, miaka miwili iliyopita ilikuwa katika hali ya ukame kumekuwa na mvua ingawa eh, kumekuwa na ua mingi kuliko ilivyotarajiwa lakini kuna maji kwa hivyo kuna uzalishaji wa chakula ambao utakuwa kwa hivyo kutakuwa na ufueni katika upande wa maisha ama gharama ya maisha naona pia kuwa na mwamko mpya wa kutaka free ya watu na, na biashara kwasababu afrika jumuia inagundua kwamba biashara mingi inafaa tujifanyie wenyewe kutakuwa na ile pia kujaribu kutafuta mikataba na uh, nchi zingine ama majumia mengine hasa eh, za biashar mskilizaji na kwa maneno hayo ya na denge mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa nchini kenya ndio anatamatishia makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili aushirikipamojaasizauo makala nyingine ya gurudumu la uchumi wiki ijayo ulikuwa nami emano richard makundi kwa heri