gurudumu la, la uchumi kudorora kwa sarafu za kigeni vilevile ongezeko ya bei ya mafuta katika ukanda wa afrika mashariki kumeadhiri pakubwa biashara mbalimbali huku baadhi ya wafanyabiashara wakiongeza bei ya bidhaa vilevile kupoteza wateja hivyo uchumi kuadhirika katika mataifa haya hata hivyo wafanyabiashara wana matumaini kwamba mwaka huu w 22 hali ya biashara itaimarika na kuomba serikali kuweka mikakati mwafaka kuimarisha sarafu za kigeni ileo katika makala ya gurudumu la uchumi tunajitosa mitaani kuongea na wafanyabiashara mbalimbali kujua matarajio yao ya mwaka huu mimi ni vikta katika mtaa wa dagoreti kusini mwa nairobi daniel onderi ni muuzaji maarufu wa miwa kwa miaka sita sasa kwa mujibu wa onderi biashara hii imekuwa nguzo kwake na familia yake hapa jijini nairobi biasara kwa upande wa biashara ya miwa naona kwa miaka mingi minne mitano undeaa sasaafahamu kwamba nasaitia kwa mambo ya, ya, ya biashara kupata fedha zinasaidia kwa shule na pamoa kwa maadmbambamwa sasa mbaya sana iko upande wa katikati kwa sababu wanunuzi wamekuwa wachache kwa sababu ya sughuli zao mingi huku na huku ndiomana sasa kwazila ambazo naipata pia nayo naifurahia e, kwa hizo kwa matharajio yangu kwa mwaka huu naomba mwenyezi mungu anisiti kunipa nguvu kwa hii biashara yangu yende kukubwa sana ili niweze hata mimi kuwa na watu ya kuuza nao pia saidi waurutike kutoka kwa hiyo biashara yangu onderi anasema ya kuwa licha biashara hii kuinua maisha yake katika siku za hivi karibuni hali haijakuwa nzuri kutokana na mfumuko wa bei ya bidhaa na hata ongezeko la mafuta ya petroli ambalo limechangia ongezeko la gharama ya usafirishaji wa miwa kutoka majimbo ya nyanza hadi jijini lakini hata hivyo mikopo kutoka vyama vya ushirika umekuwa afueni kwake wanaipenda lakini kwa upande wa wakati ya mfua ndi narudi chini kidogo kidoo wakatiyachua kama sasa hata manufaa zaidi kwa hiyo miwa waserikari yetu ya kenya na hifadhi na kuiambia ya kwamba msiti kutupa pesa saidi ili biashara yangu iendelee ya, ya kuendelea saidi ni hifadhi kutoka kwa hiyo biashara e, nimepokea ya wakenya pamoja sako wakati mwingine nkapata kan hams 0 kutoka hapo nkaendeleza naso kwa biashara wengine wenye wanafanya kazi singine kuliko hii yangu nawaambia nawambia wachipe moyo kwa ile kasi mbayo waafanya iwe ndogo iwe kubwa wajipe moa kwa hiyo biashara yako kwa sababu na sera yao ya kilomita chache kutoka konderi stehen otieno ni mfanyabiashara wa chuma na namkuta akiwa amekete dukani mwake kwa mujibu wa otieno hajauza chochote kutokana na ukosefu wa wateja hata ndio tunaanza hii mwaka tuone itakuwa namna gani lakini si vizuri vile vilewakati iliyopita kulikuwa na kazi vizuri sana hata hau tunapata hela hizi hata hakuna hakunanaona eh, kwamba eh, kudorora kwa dola kidogo dola iko juu pengine maoni akoniep kuhusu swala hilo hapo siwezilingana nayo sana jua sana lakini tagangana tu na maisha sia yes, zinatoka nje lakini sana. maybe hii mwaka venye tumeanza hivi naweza kuwa vizuri na, na sema, tu sma t wajawajawtaaa soko la kabiria viungani mwa mji wa nairobi ni mojawapo la soko ambalo linajulikana kwa vyakula mbalimbali kama vile mboga matunda nyama na hata nafaka hapa anamkuta samson mwanza akiwahudumia wateja wake kulingana na mwanza biashara haijakuwa kuwa vile alivyotarajia mwanzoni mwa mwaka jana vitunguu na na si vitu maybe kuna janavtnua ayah ifan mambo y hko o itatuzuen so mambo ya gavatuachia gavaishughulike nayo tuganane kiviwetu huku chini nchini kenya kama baadhi ya mataifa mengine ya afrika mashariki nguvu ya shilingi imekuwa ikipungua kutoka mwaka jana na hali hiyo inazidi kuadhiri baadhi ya biashara hasa bidhaa ambayo uagizwa kutoka mataifa ya nje kwa saizi nafanya story na forex nam so nikonahiyo ukiangalia a azin iyo dola inatugumiza azinata nikndazinikienda kudpsitpesa nyekeku akauntyaeect kunapata mon ndio ni mission yangu so inatugumiza manze tung'ang'ane tujikaze this, this oe i aslmpye manz tungang'ane kila mtu ashikilie sadi yake tusonge mbeza yejini mombasa hali ni sawia na nairobi huku baadhi ya wafanyabiashara wakitokeza kuwa chimbuko la virusi vya korona duniani ndio chanzo cha masaibu yote wanaowapitia kwa sasa ila kuna matumaini iwapo serikali na mashirika ya kibiashara yataweka sera mwafaka kufufua uchumi kwa majina naitwa jastina mimi nimfanya biashara mdogo nauza mtumba uh, especially nguo za wanawake mimi pia nashona kutoka covid uh, wakati ile mwaka ya covid uh, Uh, biashara imekuwa kiasi iko chini sana uh, lakini kwa hii mwaka tunatarajia watu washaa from fom covid chronicle serikali kitu ningeomba sana ni watupunguzie ushuru unapata license, unalipa kama 10,000, na unailipia hapo tunakandamizwa sana especially upande wa licenses alafu ukipatikana hujakata kata unabebwa juu kwa juu ndiyo ni sheria imesemekana tulipe lakini ingine mtu huenda akakosa ile pesa ya kulipa ile license. ni single business ndio umeweka biashara mbili lakini sasa unachajiwa yampesa kando na hii biashara ingine kando tunatarajia ya kwamba hii mwaka itakuwa mwaka mzuri mtu ajitume alafu biashara itakuwa tua mtu akitia bidii biashara ni kutia bidii alafu mambo inakuwa tu sawa jiji hili la mombasa linamiliki miliki mojawapo ya bandari yenye shughuli nyingi ukanda huu lakini hata hivyo licha ya shughuli zote za mizigo kufanyika hapa wafanya biashara wengi wa mombasa wangali wanapokea mizigo yao kutoka jiji kuu la nairobi bandari ya mombasa ipo ndio lakini sasa sijui ama sijui iko vipivipi sababu wengi kuna mombasa unapata nves wengi wako kama nairobi so the only thing tungeomba ama ingesaidia bandari ingesaidia watu wa mombasa ni kama kamas watakuwa wengi mombasa kiasi ya kwamba hata mzigo ukitoka nje ikifika inatulia hapa kwetu pwani hapa mombasa lakini unapata mizigo mingi kwanza inapita kama mahali kama nairobi ndio irudi eh, mombasa takwimu kutoka benki ya maendeleo ya afrika eneo la afrika mashariki inatarajiwa kuandikisha ukuaji wa kiuchumi kwa asilimia tao katika kipindi cha mwaka mwakahuu 29. hata hivyo ukuaji huo unashuhudia changamoto kama vile ukuaji hafifu wa kiuchumi ulimwenguni gharama ya juu ya maisha gharama ya juu ya bidhaa sera za kibiashara ulimwenguni vilevile vita vinavyoshuhudiwa kwa sasa Vincent kimosop ni mtaalamu wa kiuchumi akiwa nchini kenya uchumi eh, unakuwa lakini haijaweza kutengeneza nafasi ambazo watu wote wanaweza kuhusishwa na wao kupata hela sasa i, hapo naelewa lakini ukiangalia mandhari ya kibiashara kwa wale ambao wanabashiri mambo ya kiuchumi unaona kwamba baada ya muda wa mwaka mmoja ama mbili unapata y kwamba biashara itanoga na watu wataweza kuhusishwa zaidi katika biashara kwa sababu shida ati uchumi haikui ni kwamba aijekua kiasi ambacho kimetengeneza nafasi ya kuwahusisha watu wengi zaidi katika hali ya kiuchumi baadhi ya wafanyabiashara ambao tunaweza kuzungumza nao hapa na pale katika soko katika mitaa mbalimbali wanasema kwamba hawani matumaini kuwa biashara itaimarika mwaka huu mpya je maoni yako ni wepi kuhusu suala hilo mahali ambapo serikali inaangazia katika biashara na wao ndio ni nzuri pia waweze kuangazia zile sekta ambazo uchumi inaelekea ili waweze kujihusisha katika zile sekta ambayo uchumi nguvu ya dola ambayo imepanda saizi tunaangalia dola moja ni shilingi mia moja hamsini tusipopanga eh, mambo vizuri kiuchumi unapata kwamba tunaweza na shida kulipa deni serikali ikifika ambacho napatkm tunaz shiuiaikali kifiknmbho iwezi yake, ina, inazusha ama inaleta chini imani ya wale ni, wale ambao ni watu ambao ni wangependa kuegeza kwa lugha ya ugha eh, foreign investor huku wafanyabiashara wanapotarajia kuimarika kwa uchumi mwaka huu 224 ipo haja ya idara za kifedha kubuni sera mwafaka kama vile kupunguza viwango vya riba kwa wuwezesha wafanyabiashara kupata mikopo kwa uraisi kupiga jeki biashara zao diba, diba, musi, na musi, <mulia>