gurudumu la uchumimsikilizaji uchumi. hatimaye nchi ya tanzania imeondoa zuio ililokuwa imeweka jumaa kwa ndege za shirika la kenya kq uamuzi iliyokuwa imechukua baada ya nairobi kukataa kutoa kibali kwa ndege za mizigo za shirika la tanzania kushusha na kupakia kutokea kenya uamuzi huo msikilizaji ulisababisha mawaziri wa pande zote kukutana jumanne ya wiki hii na kukubaliana kumaliza tofauti zilizojitokeza na sasa safari za ndege za kenya na zile za tanzania zitaruhusiwa msikilizaji lakini huu si ni moja tu kati ya migogoro mingi inayoshuhudiwa baina ya nchi wanachama za jumuia ya afrika mashariki ambapo si tu tanzania na kenya ndizo zimekuwa zikivutana mara kadhaa lakini sasa hivi kuna mvutano kati ya rwanda na burundi rwanda na drc na kenya na uganda wataalamu wa uchumi na siasa wanaonya kuwa mivutano hii inatishia ustawi wa jumuiya yenyewe na kuwataka viongozi kumaliza haraka changamoto zilizoko na makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia ni kwa kiasi gani mizozo baina ya nchi wanachama itaathiri utangamano jina langu ni emmanuel makundi karibu kuzungumzia hili msikilizaji kwenye laini ya simu tutaungana na profesa wetengere ya kitojo yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa tanzania na pia hamdun marcel mchambuzi wa siasa za kimataifa pia akiwa nchini tanzania lakini katika jiji la, la mwanza niwakaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili Uh, nam okay. uh, okay. uh, okay. uh, uh, pengine nianze na profesa kitojo uh, kilichotokea kati ya tanzania na kenya kabla ya kukubaliana kimekupa taswira gani ya yeah, mimi kitu ambacho nimepata ni kwamba huo mzozo au kutoelewana ni jambo la kawaida kwa nchi ambazo zinakuwa kiuchumi na uh, ilikuwa ni, ni, ni, ni moja ya tafsiri kwamba wakati mwingine kutakuwa na changamoto za aina hiyo na suala la msingi ni kukaa na kuweza kuelewana lakini profesa hii si mara ya kwanza kwa nchi hizi kutofautiana kibiashara hapo nyuma kulikuwepo na mizozo ya aina hii unadhani kwa nini limekuwa ni jambo kana kwamba linajirudia hivi linajirudia li, kwa sababu nafikiri bado viongozi wetu hawajajifunza kujua nini ambacho kinaweza kikafanyika kwa sababu kitaratibu ni kwamba waelewe kwamba kama nchi zote hazitanufaika katika mahusiano mahusiano hayata dumu ambacho nakiona wanataka kuendesha mahusiano kimazoea badala ya kujua kwamba kila nchi katika mahusiano inataka inufaike hamdun marsal pengine kisiasa kilichotokea kinakupa picha gani ni jambo la kawaida sana ni kuondoka katika mizozo mikubwa na kubaka katika mizozo midogo midogo inayotokea kwa muda maalum na si kwa muda wa kudumu e, tanzania kenya, na kenya zimekuwa na mahusiano ya miaka mingi kutokana kwa kwenye jumuia moja afika mashariki kama lijavunika mwaka sabini na saba lakini pia ee, tabia za watu afka mashariki taasa tabia za viongozi mara nyingi ndio zinasababisha mara nyingi kutokea mambo kama haya kutofautiana kisera na kisiasa kwa siku za nyuma zilichangia jambo hili kutokea lakini sasa hadhii muda unavyokwenda kila mmoja amejaribu kutambua umuhimu wa mwenziwe katika swala ile la usha akibiashara naam lakini hamduni hauoni kwamba mizozo kama hii ndio ambayo inachelewesha pengine kupata shirikisho la kisiasa kisiasahilo ni takizo lakini mao mara zote yanakuwepo ili yatatuliwe na bila kuwepo na matatizo utatuzi haupo lazima kuwe na matatizo kwanza e, kwa hiyo mambo kama haya mie siei kama ni ajabu kwa sababu mbali ya matatizo haya madogo yanayoonekana katika jumuia ya yepi, ya ka mashariki lakini hata walioanza zamani wamekuwa na migogoro mikubwa sana watu wanajifunza kutokana na makosa ya jana na tunakwenda na haya si makosa ya msingi ya kuweza kuleta matatizo mikataba mingi imesainiwa na hiyo pengine uh, profesa mbali na tanzania tumeona hivi karibuni pia uganda ikisitisha ununuaji wa mafuta kutoka kenya kwa kile inasema kwamba inatozwa kiasi kikubwa cha fedha kutokana na uwepo wa watu wa kati uh, waled hii pia si mara ya kwanza kwani zimeshawahi kuvutana pia kuhusu maziwa na, na bidhaa nyingine nini unakiona hapa apami narudia kile, kile ambacho ulichosema ili, ili mahusiano yaweze kudumu lazima kila mtu aweze kunufaika katika haya mahusiano na kama alivyosema mdun migogoro ya kiuchumi itatuwapo wakati wote hatari yake ni kwamba tukiendekeza tutashindwa kuendelea kwa sababu biashara ni kichocheo kikubwa cha uchumi wa afrika mashariki kinachotakiwa ni ukomavu kama ulionyeshwa sa sasa hivi tanzania na kenya kuingilia kati kutatua migogoro hiyo lakini kukiwa na macho matatu ya kuhakikisha kwamba katika ayo mahusiano nchi zote mbili zinazousika zinanufaika lakini kama mahusiano yatakuwa hapo alafu moja ya nchi inaona hainufaiki migogoro itaendelea kuwapo k mimi nasema migogoro itakuwapo kwa sababu ya ile self interest ya nchi lakini hukoma katika kukabiliana na matatizo yao ndio issue ambayo inatakiwa kuonekana leo. Mskilizaji um, kama muungana nasi makala ni gurudumu la uchumi na leo hii tunajadili ni kwa kiasi gani mizozo kati ya nchi na chama za jumuiya ya Afrika Mashariki inatatiza azma ya ukuaji wa uchumi na kisiasa wa mataifa hayo pamoja na utangamano. Bado uko nami Emmanuel Makuni na kwenye laini ya simu naye prof. Utengeli Kitojo mtaalamu wa uchumi na Hamduni Marsel mchambuzi wa siasa za kimataifa uh, wote wakiwa nchini uh, Tanzania. Hamduni Marsel uh, tunashuhudia mzozo wa hivi karibuni pia kati ya rwanda na burundi na burundi kufikia hata kufunga mpaka wake na rwanda ikituhumu uh, rwanda eh, kwa ku, eh, kusaidia waasi wa red tabara kutatiza uh, usalama wake pengine hili pia unalitazamaje kwa sababu rwanda pia ina mgogoro na, na drc hauoni pia ni ni moja ya ya, ya shida kubwa ambayo sasa jumuiya inafaa kutatua changamoto kama hizi jumuiya imara ni zile zinazo au ni ile inayoweza kutatua matatizo yanayotokea mara moja na mgogoro wa rwanda na na uganda na burundi si mgogoro wa leo ni mgogoro wa maka mbili bila shaka na tofauti a japokuwa makabila ni yale yale watu wale wale lakini kulikuwa na vi ingi v masilai ya kibiashara na kila kiongoza nayekuwepo kuona ni kwa jinsi gani atumie fursa inayopatikana sichina ya, ya, ya, ya madini ya congo nayo ni sehemu ya tatizo kwasababu inakuwa na mambo mengi yanayovutia watu wengi kuingia kwamba jumuia hii afrika mashariki haiwapendezi watu wote au nchizoza duniani kuna baadhi ya jumuia ambazo hazijum- hazinufaiki na zinatazita nufaika na uimarikaji wa jumuia hii mpya yenye kuonekana kuwa na nguvu zaidi na yenye kubiriki rasilimali nyingi kwa hiyo mahala iliko jumuia hafrika mashariki ni eneo la kimkakati ambalo limekuwa likiwaniwa na mataifa mengi duniani kwa hiyo jambo la msingi no. la kuzingatia ni kwamba mi afika mashariki halipambani yenyewe kama yenyewe no. inapambana a mambo mengi kwa hiyo la msingi ni viongozi wa jumuia kama wanavyopambana wanapambana kujaribu kutengeneza mazingira mm. taratibu ambayo yataimarisha mahusiano yao na kuweza kukwepa migogoro inayoweza kutokea lapini mm. burundi na rwanda tatizo kubwa ambalo linakwenda mpaka kongo lakini kada ya jumuia inavyoimarika wataweza kubanwa wale wanaonekana wakorofi ama ni burungi au ni rwanda au ni kongo yenyewe ili aweze kukaa katika mazingira ambayo yanakubalika najumua na kadhalika na kadhalika hilo ni jambo la msingi a kuzingatia profes sasa wengi walitarajia kuingia kwa drc kama mwanachama mpya kwenye jumuiya kungeleta ahueni ya kibiashara lakini tunashuhudia halitete ya usalama mashariki mwa nchi hiyo lakini mvutano wake kati yake na rwanda unaona nini kinaweza kikafanyika ndio migogoro ipo lakini lazima itatuliwa kwa sababu wengi wanahofu kwamba labda kuna siku itafika jumuiya itapasuka tena ya, mimi, mimi kitu ambacho nakiona cha kwanza ni kwamba lazima kwanza tuangalia jinsi ambavyo tutatatua migogoro kwa sababu hiyo migogoro inakuwa ndio kikwazo kikubwa cha maendeleo ya jumuia ya afrika mashariki a kongo inaingia na fursa kubwa na soko kubwa watu wengi rasilimali nyingi kwahiyo inaingia na, na, na, na utajiri mkubwa kwenye jumuia ya afrika mashariki lakini changamoto kubwa ni hiyo changamoto ya usalama ambayo nafikiri ni swala tu la viongozi uh, wa jumuia ya afrika mashariki ukaa kwa dhati kwa, kwa, kwa sababu naamini hakuja kuwa na nia ya dhati ya kutatua migogoro migogoro kwa kwa sababu migogoro, ndani yetu of course, kukiwa na kutoka nje tulio nao lakini hatuwezi kulaumu watu wa nje tunatakiwa tunatakiwatulaumu sisi wenyewe ndani ambao pia ni chanzo cha hiyo hiyo migogoro kwa hiyo, sisi ndio wenyewennibn zaidi na rasilimaki nazo lazima kwanza tukae kwa dhati tufanye maamuzi ambayo tutatembea juu yake badala ya kufanya maamuzi tu ya kisiasa alafu baadae na mambo mengine hiyo ndio kitu ambacho nakiona jumuia isimame hidi ya mataifa ya nje badala ya badalayajumuia yenyewe kufarakana wa njia hiyo hatutanufaika na mahusiano yetu naam ma, msikilizaji natamani tungeendelea zaidi na mjadala wetu lakini uh, kwa sababu ya muda tutienanga uh, kwa hivi leo shukran kwa profewetengere kitojo mtaalamu wa maswala ya uchumi ukiwa nchini tanzania asante sana na, mna, shukran hamdun marsal mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa ukiwa jijini mwanza pia nchini tanzania asante sanashukuru sana <todicatua> nam msikilizaji na kwa maneno yao ndio tunafika tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo jina langu ni emmanuel richard makundi kwa heri