Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Msikilizaji, wataalamu wanasema shughuli za sekta binafsi na uwekezaji ni vyanzo vikuu vya ukuaji wa uchumi na uzalishaji wa ajira na maendeleo endelevu. Kwa wastani, sekta binafsi inachangia zaidi ya asilimia 80 ya mapato ya serikali kwa watu wa kipato cha chini na kipato cha kati kupitia kodi za makampuni na mapato ya kodi kwa wafanyakazi. Sekta hii inazalisha zaidi ya asilimia 90 ya ajira katika nchi zinazoendelea kiuchumi. Zaidi ya biashara 700 za sekta binafsi barani Afrika ni kubwa na za kutosha, ambapo huzalisha dola milioni 500 ya mapato ya mwaka kwa bara hilo, ambapo makampuni makubwa kwa mfano yenye wafanyakazi zaidi ya mia moja huzalisha kati ya dola bilioni moja hadi trilioni moja nukta nne dola za Marekani kwa mwaka kama faida. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia ni namna gani sekta binafsi na sekta ya umma zinaweza kushirikiana kuchochea maendeleo katika nchi za ukanda. Kuangazia hili, kwenye laini ya simu tutakuwa na Profesa Wetengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa nchini Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu A pengine, kwa kuanza tu, Profesa, msikilizaji e, atakuwa ananajiuliza tunapozungumzia ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi, tunatazama nini hasa? Ya tunatazama hasa kupeleka ufanisi kwenye utendaji, kwa sababu ukiangalia sekta binafsi inafanya kazi ikilenga faida na ili iweze kupata faida inafanya kwa ufanisi zaidi kuliko serikali. Sasa hawa wawili wanapoungana pamoja, tunatarajia kwamba wanafanya kazi kwa ufanisi zaidi. Hilo ni moja, lakini la pili pia e, sekta binafsi ndio ambayo ina fedha. Kwa hiyo wanapoungana na serikali, ina maana wanakuwa tayari na mtaji, wanakwenda na ule utaalamu wa kusimamia e, kwa hiyo u, u, yote hayo kwa pamoja yanaleta Nisi na kuleta manufaa kwa pande zote mbili, kwa serikali lakini pia kwa sekta binafsi nam na mna. Sasa ushirikiano huu, Profesa, unafanyaje kazi? Kimsingi, unafanya kazi kwa, kwa kushirikiana kati ya hizi sekta sekta mbili. Ama kwa upande wa fedha unaweza kukuta kwamba uh, serikali haina fedha nyingi za kutosha za kuendesha mradi fulani, au haina ujuzi fulani wa kuendesha sekta fulani, kwa hiyo wanashirikiana na sekta binafsi kwa pamoja serikali ikichangia kiasi fulani cha fedha uh, sekta binafsi nayo ikichangia kiasi fulani cha fedha, lakini pia na utaalam na huo ufanisi. Ushirikiano huu umekuwa ukipigiwa chapuo sana kwa, kwa sasa duniani. Profesa, unadhani nchi zetu za ukanda zimetumia fursa hii? Kama hazijatumia vema fursa hii, unadhani ni kwa nini? Katika, katika nchi ambazo hatujatumia vizuri fursa hizi ni nchi za Kiafrika. Ukijaribu kuangalia kwa, kwa mfano Tanzania, kumekuwa na tatizo kubwa ambayo linajitokeza tangu nchi hii ilipo ilipokuwa uhuru wakati wa Nyerere mpaka leo, kunakuwa na kutokuaminiana kati a sekta a sekta binafsi, ya sekta hizi mbili, sekta binafsi ikiamini kwamba serikali hawana dhamira ya dhati ku, kuwapa nafasi katika ku, kutenda ikionyesha dhahiri kwamba haiwaamini uh, sekta binafsi. Sekta binafsi ni wapigaji, ni wezi, rushwa, na vitu kama hivyo, kuna kutoaminiana. Sasa kutokuaminiana huku kunaweza kukashughulikiwa vipi? Jambo la kwanza, ukijaribu kuangalia kwa pande zote mbili, zina matatizo. Nafikiri njia pekee iliyopo ni pande hizi kukaa mezani na kuongeza kuaminiana. Nikuambie kitu, hakuna kitu ambacho unaweza ukakifanya pamoja, hata wewe na rafiki yako kama hamwaminiani Kuaminiana ndio kunakokuwa kuna kama bondi, ndio kunakuwa kama gundi inawashikanisha. Kwa hiyo jambo la kwanza, lazima sekta binafsi ijenge uaminifu kwa kazi wanazofanya kwa serikali, na serikali nayo iamini sekta binafsi kwamba sekta binafsi inaweza ikafanya kazi vizuri na bora zaidi, iamini, iwape. Gurudumu la Uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni. Na marudio ni Alhamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la Uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama umeungana nasi, makala ni Gurudumu la Uchumi, na leo hii tunaangazia ni namna gani sekta ya umma na sekta binafsi zinaweza zikafanya ushirikiano ili kuchochea maendeleo ya nchi husika. Na kwenye laini ya simu tunazungumza na Profesa Otengere Kitojo, ni mtaalamu wa uchumi akiwa nchini Tanzania. Bado uko nami Emmanuel Richard Makundi. Profesa, swala jingine linalotajwa kukwamisha ushirikiano huu ni kuwa uh, sekta hii ina udogo ama uchache ama tuseme uwezo wa sekta Uh, binafsi kuwekeza una mtazamo gani na nini kinaweza kufanyika kuijengea uwezo sekta hii? Kuna mambo mawili, mara zingine hayo maneno yanasemwa kwa sababu hawataki kushirikiana na sekta binafsi, utasikia tu wanasema ah, sekta binafsi hii ni ndogo, haina uwezo, yanasemwa ili kuwatenga. Hiyo ni sababu moja wapo, lakini sababu nyingine ni kwa sababu pia ni kweli, sekta binafsi inaweza ikawa haina fedha za kutosha za kuwekeza kwa sababu ya masharti yaliyopo ya, ya ya mikopo, kwa sababu sekta binafsi nayo inahitaji kuwekeza. Ukiangalia kwa mfano, mimi nilipata bahati ya kwenda China, na kuongea na baadhi ya Wachina, Wachina wa wanawezeshwa, wanaokuja kuwekeza katika nchi zetu, wengi wanawezeshwa na serikali au wanawezeshwa na, na benki za China, kwamba anakuja anaona anaona fursa, anaiandikia mradi mzuri, anapeleka kule, anawezeshwa sekta binafsi inawezeshwa. Kwa hiyo unaposema kwamba haina fedha wewe unayesema, ndio una matatizo, kwa sababu ulikutakiwa iwezeshwe ili iweze kufanya. Na kwa nini uwezeshe sekta binafsi vizuri? Ni kwa sababu yenyewe inalenga kuleta faida, kwa hiyo itakuwa na ufanisi tofauti. Unajiuliza serikali ni nani? Ndio kama unavyofahamu ndio mambo hayo, mashirika ya serikali yalikufa kwa sababu unaposema uh, shirika la umma, who is that, shirika la umma kwa sekta binafsi hiyo hiyo hiyo dhana sio kweli. Sekta binafsi inatakiwa iwezeshe kwa sababu yenyewe ndio injini ya ukuaji wa uchumi. Profesa, wapo wanaosema kuwa kasi ndogo ya kukua kwa sekta binafsi kama ulivyogusia ni pamoja na vikwazo vya kikodi na vile visivyo vya kikodi. unadhani hili linaweza kutazamwa vipi? ya hiyo hiyo, lipo wazi kabisa, lipo wazi kabisa. Unafahamu kumekuwa na malalamiko makubwa ya kodi, kwa sababu kodi ni chanzo kikubwa cha mapato kwa upande mmoja, lakini chanzo kikubwa pia cha gharama kwa wazalishaji au watu sekta binafsi, kwamba yale makadirio ya kodi yamekuwa ni kikwazo cha hata wao kukua. Kwa hiyo mara zingine anasema kwamba sekta binafsi haikui, lakini kwa sababu inabanwa na hayo makodi mengi. Hata juzi tu ume, umesikia kwamba uh, chama cha wafanya wafanyabiashara wamekwenda wame kuongea na mheshimiwa na, na rais kueleza malalamiko yako, na ukiangalia malalamiko sehemu kubwa ni kodi. Unafahamu mgomo wa Kariakoo ulivyotokea Kariakoo, ukiangalia malalamiko makubwa yamejengwa kwenye kodi. Kwa hiyo kodi ni kikwazo, kodi inaweza kuwa kikwazo kikubwa inaweza kuwa kichocheo kikubwa, lakini sasa hivi hapo, ukisikiliza wafanyabiashara wengi wanailalamikia sana kodi kama kikwazo kikubwa. Kwa hiyo ni lazima serikali inapokuwa sasa na dhamira ya dhati ya kujenga mazingira mazuri ya biashara, lazima waiangalie kodi ili kodi iwe kivutio, kwa sababu kodi ni kitu ambacho ni cha lazima. Hakuna jinsi ambavyo tunaweza tukaacha kulipa kodi, kwa sababu ndio inachangia katika maendeleo ya nchi. Lakini kodi hiyo ni kiasi gani, ni rafiki kiasi gani kwa wafanyabiashara, ili iweze kuchochea badala ya kuwa kikwazo? Unatoa wito gani kwa viongozi ukanda wa ukanda Afrika Mashariki katika kuhakikisha kwamba ushirikiano huu unazaa matunda na una unaonyesha kile ambacho uh, dunia kwa sasa imekuwa ikihimiza ushirikiano kati ya sekta binafsi na sekta ya umma katika maendeleo. Nafikiri mambo mawili au matatu. Jambo la kwanza, lazima viongozi wa serikali watambue mchango wa sekta binafsi katika kuchochea ukuaji wa uchumi. Hilo ni jambo la kwanza ambalo la muhimu sana. Jambo la pili ni kwamba serikali ihakikishe inawezesha sekta binafsi. Serikali haiwezi kufanya biashara, haiwezi kuwekeza kiasi ambacho sekta binafsi inafanya, na mara zingine hata kama inaweza, inahitaji pia ushirikiano, kwa sababu serikali itakwenda kukopa pesa nje, kwa hiyo hiyo inakuwa na deni la taifa, lakini sekta binafsi ikikopa, hiyo ni biashara yao wenyewe, watajua jinsi ya kuifanya. Jambo la tatu, lazima kujenga imani kubwa. Nimesema imani ndiyo ugundi ya ushirikiano kati ya serikali na sekta binafsi. Nam msikilizaji, na kwa maneno hayo Profesa Wetengere Kitojo ndiyo anatamatishia makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Profesa, asante sana kwa kushiriki pamoja nasi. Nakushukuru sana ndugu yangu Nam. Asante msikilizaji, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya gurudumu la uchumi wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri.