Gurudumu la uchumi. Msikilizaji, kulingana na benki ya maendeleo ya Afrika, uchumi wa bluu barani Afrika una uwezo wa kuchangia pakubwa katika ukuaji wa uchumi na maendeleo ya bara hilo. Ripoti zinasema Afrika ina fukwe zaidi ya kilomita za mraba elfu thelathini ikikadiriwa kuchangia karibu dola za Marekani trilioni moja kila mwaka, sekta ya uvuvi ikiwa kitovu kikuu uchumi wa bluu ikiajiri zaidi ya watu milioni 12. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia fursa za kiuchumi na changamoto za kimazingira zinazotokana na kuwekeza katika bahari na rasilimali za maeneo ya pwani. Kuangazia hili leo hii, tunaungana na Profesa Omar Mbura, taalamu na mhadhiri wa maswala ya uchumi katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, ambaye atatushirikisha maarifa muhimu kuhusu jinsi uwekezaji wa kimkakati katika uchumi wa bluu unaweza kusababisha ukuaji na ustawi endelevu. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu. Na labda pengine, Profesa, kwa kuanza, ni faida gani za kiuchumi zinazotokana na kuwekeza katika uchumi wa bluu au baadhi yetu wanaouita uchumi wa samawati? Labda niseme tu kwamba ukiangalia sana huu uchumi wa bluu, moja kwa moja wenyewe umekuwa ukiwa umejikita hasa katika kukuza uchumi. Kimsingi, tukija kwenye dhana yenyewe moja kwa moja, ni kwamba msingi mkubwa wa uchumi wa bluu ni kuona kwamba uh, inasaidia katika kukuza uchumi. Na kwa maana ya Tanzania visiwani, e, kukuza uchumi wa visiwani na pengine Tanzania yote, lakini kuongeza ubora wa maisha ya watu, lakini pia kutoa ajira. Lakini uzuri wa huu uchumi wa blue ni kwamba pia una kigezo kikubwa muhimu sana kuhakikisha kwamba unatunza maisha endelevu ya vizazi vijavyo. Namna sasa, ni mambo gani yanapaswa pengine kuzingatiwa wakati wa kutathmini swala la kifedha kuwekeza katika miradi ya uchumi wa bahari? Unajua, kumekuwa na mpango ambao, kwa kweli, ambao unaonyesha ni matumizi gani ambayo yanaweza kuwa endelevu ya shughuli za kiuchumi, kwa mfano kwenye uvuvi, au katika kwenye biashara zozote zile za kibahari au kwenye swala la utalii hasa katika utalii ule unaogusa uh, maeneo ya bahari. Unajua, kuna utalii uh, sasa hivi ambao watu wengi wanafurahia tu kuwa ufukweni mwa bahari na kadhalika, lakini utawala mzima wa shughuli nzima za bahari. Kwa hiyo kuna namna ambavyo, unajua, tunakwenda mbali zaidi mpaka hasa kwenye swala zima la uchimbaji wa gesi e, au mafuta ndani ya, vya, vya, ya bahari jambo ambalo kwa kweli uh, kama haliangaliwi kwa umakini zaidi, linaweza kusababisha hadhara nzima ya kuwa na na uchumi ambao utalenga katika kukuza uchumi, lakini pia kukuza maisha ya jamii kupitia kwenye ajira, lakini vile vile kuhakikisha kwamba mazingira yanazingatiwa, linaweza likashindwa kufanikiwa. Ndio pengine uwekezaji katika sekta hii unawezaje kuchangia ukuaji endelevu wa uchumi na kutengeneza ajira? Profesa, unajua ukija ukiangalia labda niseme tu kwamba kuna sekta mbalimbali. Ukiongelea kwa mfano kwenye swala la uvuvi, na hasa unapokuwa ni uvuvi endelevu, maanake ni kwamba katika kipindi chote kinachohusika wavuvi wanaweza kuwa na kipato ambacho kina uhakika kwa muda wote, kama watavua katika utaratibu ambao kwa kweli wataalamu wanakuwa wameelekeza lakini ukiangalia hata hizi ports hizi bandari zetu zinatumikaje? Na zenyewe pia ni sehemu ya uchumi wa bluu, na tunajua kwamba kwa kweli, duniani kote sasa hivi, ukiongelea habari ya bandari, hakuna mtu ambaye kiongozi wetu atafanya mchezo na hilo na hiyo eneo. Lakini swala zima la la usafiri wa baharini hapa tukiangalia kwa mfano kusafiri kutoka Zanzibar tu kwenda Tanzania Bara, unaona tu ni kwa kiasi gani au Zanzibar, au tukiangalia Pemba na Unguja, labda usafari tu za pale ni shughuli za kiasi gani zinafanyika, watu hapa wanaoweza kusafirisha mizigo yao well, wanafanya shughuli zao za kiuchumi na kadhalika. Ah, lakini kama tulivyosema sasa hivi kwa mfano wenzetu wa nchi mbalimbali mbali, wa Norway na sehemu mbalimbali wanaangalia namna ambavyo, au bi, nani e, wenzetu wa Uingereza kuchimba mafuta katika maeneo ya bahari kwa, kitu ambacho kwa kweli kinaweza kikakuza uchumi kwa kiasi kikubwa sana. Asilimia ishirini na tisa ya pato la Zanzibar kwa kiasi kikubwa inaunganishwa na shughuli zinazotokana na na na bahari na sasa, serikali na wawekezaji binafsi wanawezaje kufanya kazi kwa pamoja ili kukuza uwekezaji kwenye sekta hii hili ni jambo jema sana umeuliza, na kwa kweli niseme, uh, ukija ukiangalia katika maeneo yote haya, iwe ni kwenye uvuvi, iwe ni kwenye swala la usafiri wa bahari, iwe ni kwa maswala ya bandari, iwe ni katika maswala ya mahoteli, uh, iwe ni katika maswala ya, ya, ya uchimbaji wa mafuta na kadhalika. Yote haya kwa namna moja au nyingine, sekta binafsi ina nafasi kubwa sana, na kwa kweli nadharia na nadhani pia uhalisia unatuambia kwamba sekta binafsi ina nafasi kubwa sana katika kutekeleza kwa ufanisi shughuli hizi za uchumi, na serikali kuwa na nafasi tu katika kutengeneza mazingira bora ya kuhakikisha kwamba haya yote yanafanyika. <tune> Na msikilizaji, kama unaungana nasi makala ni gurudumu la uchumi, na leo hii tunaangazia sekta ya uchumi wa bluu na namna gani inaweza kunufaisha jamii na nchi kwa ujumla. Kuangazia hili kwenye laini ya simu tunaye Profesa Omar Mbura, yeye ni mhadhiri wa maswala ya uchumi katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Bado uko nami Emmanuel Richard Makundi. Profesa, sasa swala la kimazingira na jamii linawezaje kuhuishwa katika kufanya maamuzi ya kisekta duniani kote? Kwanza hata ukiangalia katika ile ma, malengo kumi na saba ya, ya maendeleo endelevu swala la la kuzingatia mazingira linapewa uzito mkubwa sana, lakini pia niseme tu kwamba hata hata ukiangalia kwa mfano, kwenye swala hili la la bomba la mafuta ambalo sasa hivi na lenyewe eh, Uganda na Tanzania wameingia eh, kwenye huu mpango, swala la la mazingira linapewa uzito mkubwa sana, na ndio maana ile mifumo yote imechimbiwa chini ya ardhi ili kuhakikisha kwamba ardhi inaendelea kutumika vizuri juu. Kadhalika, kwenye huu uchumi wa bluu tunaona kwamba kama swala la mazingira halitatiliwa mkazo, siri inayojitokeza ni kwamba katika siku zijazo, nikiongelea tu kwa mfano uvuvi ambao hauko makini manake ni kwamba katika kipindi fulani tutakosa samaki kabisa, na kuna wakati iliyomesha kuwa janga katika maeneo mbalimbali duniani na hata hapa Tanzania kwetu moja kwa moja. Na kwa kweli wataalamu wanatupa maelezo mbalimbali ya namna gani bora ya kuweza kutunza mazingira katika shughuli zetu hizi za kiuchumi. Sasa haya masuala mengine ya namna gani kisekta ni namna gani inaweza ikafanyika, haya kwa kweli yanatolewa katika mwongozo wa hii blue economy nam na, sasa ni mifumo gani ya kisera inayohitajika kudhibiti na kuhamasisha uwekezaji wa uchumi wa bluu kwa ujumla wake. Kwa mfano tumekuwa nikitaja tu katika kisekta, kwa mfano ukija ukiangalia kwenye swala hili la uvuvi, kumekuwa na tabia. Kwa mfano, kuna wakati serikali mbalimbali mbali katika ukanda wetu zinatengeneza mazingira ambayo yanawataka watu katika kipindi fulani wafanye uvuvi na katika kipindi fulani waache samaki wakue, lakini kama tunavyofahamu kwa kuwa hatujakuwa kimaadili katika uwiano ambao unafanana, umekuta viongozi wa kisiasa na wataalamu wakipiga kelele kila mara, lakini bado kutokana na mazingira yetu haya ya kiumaskini, tumekuwa tukiendelea na sisi kupambana, kupambana na serikali au na wataalamu hawa, ili kuhakikisha tunafanya uvuvi haramu, na hivyo kusababisha kutokuwa na uvuvi endelevu. Lakini hata ukiangalia kwenye hizi sekta zingine, kama umeambiwa kwa mfano hizi usafiri wa bahari, kwamba ukifika wakati fulani, pengine mahali fulani katika ule mpango mzima, ndo unatakiwa labda boti ipaki. Ukifanya kitu tofauti na hapo, tayari unaleta madhara katika vizazi vijavyo. Au hoteli au resorti, maeneo ya kupumzikia, tumeona kwa mfano mara kwa kadhaa tume maeneo fulani yamebomolewa kwa sababu yamejengwa karibu sana na maeneo ambayo Uh, pengine angeweza kuleta madhara katika siku zijazo na hivyo kusababisha, uh, kuathiri uchumi endelevu. Na, na mwisho, Profesa, labda ni sekta gani mtu atakuwa anajiuliza ndani ya uchumi wa bluu zinazotoa fursa nyingi zaidi za uwekezaji? Kwanza ni watu kuwa na utayari wa kujifunza huu uchumi wa bluu, tukiongelea kwenye uvuvi kwa mfano au utamaduni fulani wa utalii katika uh, ukanda wa bahari kuvuna oil, ni vitu gani ambavyo tunapewa kwenye miongozo ili tuweze kuingia kwenye shughuli hizo za kuchumi? Labda niseme tu kwamba hata katika sekta ya chini kabisa, kwa mfano wale wanaofanya shughuli ndogo ndogo, ni vitu gani anatakiwa azingatie? Kwa mfano inaweza isio busara sana kutupa bidhaa ambazo ni za plastic katika maeneo hayo na kadhalika. Wakishajifunza hivyo, na wakaenda kwa kufuata misingi hiyo, nadhani wanaweza kufanya shughuli zao za kiuchumi kwa mikwamo kidogo sana, kama itakwepo. Na msikilizaji, na kwa maneno haya ya Profesa Omar Mbura, mtaalamu na mhadhiri wa masuala ya uchumi kutoka Tanzania, ndio tunafika tamati ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Usikose kusikiliza makala nyingine wiki ijayo. Bila shaka umenufaika na mada yetu ya leo. Ulikuwa nami Emmanuel Makundi. Kwa heri.