Gurudumu la Uchumi, gurudumu la uchumi. Nam msikilizaji, katika miaka ya hivi karibuni, wito umeendelea kutolewa na mataifa ya Afrika kuhusu uwepo wa usawa na haki katika mifumo ya kifedha duniani, ambao kihistoria nchi za kiafrika zimekuwa katika hali mbaya linapokuja suala la kupata ufadhili, rasilimali na makubaliano yenye usawa kibiashara. Juma hili viongozi wa Afrika walikutana nchini Kenya, ambapo walitaka Benki ya Dunia na mataifa yenye nguvu kutoa mikopo yenye riba nafuu kwa mataifa hayo kuliko ilivyo hivi sasa. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili, tunaangazia ni namna gani mataifa ya Afrika na athari za ukoloni, msamaha wa madeni na uwekezaji katika miundombinu na elimu, pamoja na uwezekano wa kuleta usawa wa kifedha kwa mataifa ya Afrika linapokuja swala la kupata mikopo kwa taasisi za kimataifa za kifedha kuzungumzia hili, nimemwalika kwa njia ya simu kutoka nchini Tanzania, Walter Nguma. Yeye ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa kwenye taifa hilo. Walter, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukran sana nam, pengine historia ya ukoloni na unyonyaji imeathiri vipi nafasi ya Afrika katika uh, uchumi wa dunia hivi leo? Najua historia ya ukoloni katika nchi zetu za Afrika ili ilituacha katika sehemu mbaya sana kiuchumi, kwa maana ya kwamba ilitengeneza mfumo wa nchi za Afrika kuendelea kuwa tegemezi katika zile nchi ambazo e, zilikuwa zikitutawala, na matokeo yake ni kwamba wao walijinenepesha zaidi kiuchumi, wakati nchi zetu za Afrika zikiendelea kuwa katika hali mbaya ya kiuchumi na hali ya kiutegemezi zaidi. Ukija kuangalia ni kwamba e, mifumo ya kikoloni, wao waliweza kukaa na kutengeneza taasisi ambazo zime kuwa e, ni imara katika kuweza kuwasaidia wao katika kukuza uchumi e, wakati huo nchi za Afrika bado zilikuwa zikipambana kuona namna gani ya kuweza kupata ukombozi. Lakini ukija kuangalia, baada ya kupata uhuru wa bendera, bado nchi hizi hazikuwa na nguvu kubwa kiuchumi, kiasi kwamba zilibidi zirudi tena kwa wale ambao e, waliwatawala ili waweze kuwapa misaada ya fedha na mikopo mbalimbali. Mikopo hiyo ilikuwa imekuwa ikiambatana na masharti, na wakati ule masharti yalikuwa ni magumu na sana, Walter, lakini watu watajiuliza a, pengine kwa nini licha ya rasilimali zilizopo kwenye nchi nyingi za Afrika bado zinategemea usaidizi mkubwa kutoka kwa mataifa yenye nguvu duniani. Ukiangalia okay, ni kwamba sisi tuna tatizo moja. Kwanza tuna shida kubwa kwenye masuala ya kiutawala eh, hasa namna gani ya kuweza eh, kusimamia eh, rasilimali hizi, lakini vilevile vile, eh, tuna shida kubwa katika namna ya kuweza kuona kwamba ni namna gani ya kuzitumia rasilimali hizi eh, kama hatuna eh, teknolojia ya kutosha ya kuweza kuzitumia rasilimali hizi, ni afadhali tukaziacha kwanza mpaka pale tutakapohakikisha kwamba tunayo rasilimali watu na teknolojia ya kuweza kuzitumia. Lakini matokeo yake ni kwamba kutokana na kwamba tulikuwa tunahitaji fedha na watu wakataka kufikiri kwa uwepesi zaidi, wakaamua kuanza kutumia rasilimali hizi kuweza kwenda eh, kwenye mataifa hayo ya, ya, ya, ya magharibi na, na kuacha nchi za Afrika katika hali ngumu kiuchumi. Uh, unadhani ni kwa namna gani mifumo ya kifedha ya kimataifa ki kihistoria imekuwa na athari hasi kwa nchi za Afrika hasa linapokuja swala kupata fedha na rasilimali nyingine. Mifumo hii ya kifedha imekuwa na shida kubwa katika nchi za Afrika kwa sababu kumekuwepo na baadhi ya mambo ambayo e, yanasemekana yana kisiasa lakini yanaingia katika mifumo hii ya kifedha na hivyo kuharibu utendaji kazi wa hizi nchi za Afrika. Kwa mfano ukiangalia ni kwamba kuna e, ikitokea sintofahamu kati ya nchi na nchi nyingine e, mwisho wa siku nakuta kwamba taasisi hizi zinaingia moja kwa moja kuzifungia hizi nchi za Afrika e, pengine kwenye masuala ya kiuchumi na wakati mwingine wanaziondoa kwenye taasisi mbalimbali mbali ambazo e, wanashirikiana katika masuala ya kibiashara. Kwa hiyo e, mifumo hii wakati mwingine ukiangalia bado in, imeshika mbavu za nchi za Afrika kiasi kwamba haziwezi kupumua katika namna ya kuweza e, kujitegemea katika masuala ya kiuchumi. Na sasa masuala kama vile ya msamaha wa madeni, uwekezaji uh, katika miundombinu na elimu na biashara ya haki yana changiaje katika majadiliano kuhusu usawa na haki katika fedha mashirika ya fedha ya kimataifa kwa ajili ya Afrika? Ukweli ukija kuangalia ni kwamba baadhi ya madeni ambayo yamebebwa na nchi za Afrika ya kweli ni shida kubwa, kwa sababu ukija kuangalia uh, misingi ya, ya, ya madeni hayo, wakati mwingine unapatwa na kigugumizi. Lakini ukija kuangalia masharti ambayo yalikuwa yamewekwa eh, wakati wa kuchukua mikopo hiyo, wakati mwingine ukiangalia, ukiutafuta ubinadamu eh, na utu, huwezi kuona. Na ndiyo maana unakuta kwamba eh, wakati mwingine wanasema kwamba wamesamehe madeni, lakini ukiangalia ni suala la kimkakati ambalo walikuwa nalo na walijua kabisa kwamba kwa miaka ijayo tutazisumbua nchi za Afrika kupitia madeni haya. Ndiyo maana mwisho wa siku, ili kuendelea kulegeza kamba na kuwafanya viongozi kuendelea kuona kwamba eh, diplomasia inakuwa eh, wana, wanakusamehe wana, wana kidogo leo, lakini vilevile naam, ni kama vile ni kwamba wametengeneza kama kama hali fulani ya kwamba namna ya kuligawa bara la Afrika kupitia mikopo hii, kiasi kwamba yule ambaye ananyenyekea vizuri taasisi hizi na mataifa haya ndio anaweza kupata anaweza kupata zaidi eh, mikopo, lakini wale wengine ambao wanaonyesha kuwa na misimamo mikali wao wanajikuta kwenye hali ngumu katika kupata mikopo hii. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni Gurudumu la Uchumi, na leo hii tunaangazia ni kwa namna gani a, madai ya nchi za Afrika kutaka kuwepo usawa na mabadiliko katika mifumo ya kimataifa ya kifedha yanaweza kupatiwa ufumbuzi. Bado uko nami Emmanuel Makundi na kwenye laini ya simu tuko na Walter Nguma, yeye ni mtaalam wa maswala ya uchumi akiwa nchini uh, Tanzania. Uh, Walter, pengine ni suluhu au mageuzi ya aina gani yanayoweza kusaidia kuleta usawa kwa nchi za Afrika hasa linapokuja swala la ushiriki wao katika taasisi za kifedha za kimataifa. La kwanza ni, mshima, ni, ni, ni, ni mshikamano, na mshikamano huo ujengwe na sera moja inayosimamia masuala ya kiuchumi katika bara la Afrika, lakini vilevile vile, Afrika waungane kwa pamoja katika kuweza kwamba ni kwa namna gani wanaudai uhuru wao wa kibiashara, uhuru wao wa kiuchumi katika soko la dunia, kwa sababu ni kana kwamba sisi tunapokea maelekezo na kwamba bado hatujawa huru. Pengine ma mashirika ya kimataifa na serikali sasa yana mchango gani katika a, kutetea na kuhakikisha usawa wa kifedha kwa nchi za, za Kiafrika? Kwanza ni kuhakikisha kwamba E, kila mmoja ananufaika na keki iliyopo katika nchi zake. Kwa maana ya kwamba ni kuhakikisha kwamba kunakuwa hakuna na, hakuna hakuna unyonywaji katika ule mnyororo wa kiuchumi e, katika, katika soko la dunia. Kwa maana ya kwamba kama ni mtu ana madini yake anufaike nayo, kama ni mtu e, ni kahawa, kama ni pamba, basi itengenezwe sera na namna nzuri ya kuweza kuhakikisha kwamba kila mmoja katika taifa lake ananufaika na keki hiyo. Kwa hiyo na mtu ambaye anaweza kusimamia hilo ni, ni, ni, ni, ni haya mashirika ya fedha, hawa ndio wanaoweza kumfunga paka kengele, kwa maana ya kwamba wakahakikisha kwamba kila mtu anapata haki yake. Lakini pia nchi hizi eh, ni vizuri sasa kuhakikisha kwamba wanakuwa na msimamo wa pamoja wa kuweza kuona kwamba ni namna gani ambavyo tunaenda kulikomboa bara la Afrika katika masuala ya kiuchumi. Ni nyakati sasa zinabidi kwamba viongozi wetu wakabadilika na kuanza kufikiria namna gani ya kupata mikopo ya kushughulika na masuala ya kiuchumi na kuondokana na kupata mikopo ya na, na masuala ya kijamii. Licha ya haya yote, unaamini kuna siku mataifa yenye nguvu au taasisi hizi za kifedha zitatekeleza madai ya nchi za za Afrika? Aa, kama tukiendelea kwa staili hii ambayo ninaiona, kwa sababu bado kuna baadhi ya viongozi katika nchi ya Afrika bado wanaendelea kujipendekeza kwa, kwa, kwa, vion, kwa, kwa nchi ambazo zina nguvu kiuchumi, lakini vile tumeendelea kugawanyika kuna wengine wa, tuko na Warasia, wengine tuko na Waingereza, wengine tuko na, na Wajerumani, wengine tuko na Wamarekani. Kwa hiyo ukiangalia bara letu la Afrika liko katika vipande vipande vingi sana kiasi kwamba itatuchukua miaka mingi katika kuweza kuyafikia hayo ambayo umepata kuyasema. Nam msikilizaji, na kufikia hapa uh, sinabudi, uh, kukunja jamvi la Makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukran kwa Walter Nguma, yeye ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa Tanzania. Walter, asante sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Asante sana nam, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.