Gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, janga la uviko 19 limezisababishia nchi za Afrika mashariki hasara ya karibu dola za Marekani bilioni 37 na bilioni 79 katika matumizi ya kukabiliana na athari zake huku hali ya ufanyaji biashara baina ya nchi wanachama sasa ikifikia dola bilioni 10 kwa mujibu wa takwimu za mwezi Septemba mwaka uliopita, ambayo ni sawa na asilimia 20. Juma lililopita Jiji la Nairobi lilikuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi na wataalamu kutoka Umoja wa Afrika na jumuiya nyingine za kikanda zaidi ya nane, ambapo walijadiliana na kukubaliana kwamba mataifa ya Afrika lazima yatoe motisha kwa uwekezaji wa kibiashara hasa kwenye kilimo, uchumi wa bluu na mazingira, ili kupunguza gharama kwa bidhaa za chakula ambazo zimeendelea kupanda barani Afrika. Miongoni mwa mambo mengine yaliyojadiliwa ni pamoja na migogoro isiyoisha barani Afrika. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia kikao hiki pamoja na kuzungumza na wataalamu wa uchumi. Jina langu Emmanuel Makundi, karibu kuangazia hili msikilizaji. Tutakuwa na katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Dr. Peter Madhuki pamoja na Johnson Denge, mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa Nairobi. Lakini tulimuuliza Dr. Madhuki lengo la mkutano huu na ni kwa nini ulikuwa na umuhimu, ikiwa ni biashara katika Afrika zile changamoto zenye zipo kwa mfano ukiondoka hapa uende kule ila, unataka kwenda West Africa kutoka East Africa, inabidi upitie kule wilaya, upitie kule Europe ndio uende Afrika. Kwa hivyo tukasema how do we make, tutaifanya haji tuwe na tuwe na open skies, open skies. E, usafiri kwa njia ya anga tutaifanya haji ndio tuwe sasa tunasafiri kwa urahisi kutoka nchi moja kwenda nyingine katika bara la Afrika. Hiyo ndio jambo la muhimu zaidi, ndio wananchi wakitaka ku, kusafiri kwa mfano unasafiri kutoka Nairobi kwenda Senegal, inabidi uende iwe, iwe rahisi. Kwa mfano ikiwa unataka kutoa bidhaa kutoka East Africa kupeleka Central Africa inachukua kama miezi miwili, na central Africa ni karibu sana. Kwa hivyo kwa pamoja tuone mambo ya infrastructure. Jambo la muhimu ni infrastructure yetu tutaiweka namna gani ndio hiwe urahisi kusafiri bidhaa zitoke inji moja kwenda nyingine. Katika utangulizi wangu msikilizaji, niligusia swala la ufanyaji biashara baina ya nchi wanachama za Afrika. Dr Madhuki alikuwa na haya ya kueleza. Kwa sasa hivi ukiangalia kibiashara, biashara ya Afrika kwa jumla ni asilimia kumi na tatu intra africa trade ni asilimia kumi na tatu. E, ukiangalia kwingine kama kule Uamerika wanafanya biashara kwa wenyewe asilimia 60, na Europe wanafanya asilimia 70, na kule Asia wanafanya asilimia 70, lakini kwa bara la Afrika tunafanya asilimia kumi na tatu. Kwa hivyo kikao cha leo ni kuangalia mambo nyeti kama haya, tuone namna gani tutaipandisha hiyo, ndio iwe intra africa iwe juu zaidi. At least angalau iwe asilimia 50, lakini ni mambo gani yanaweza kufanyiwa kazi ili kurahisisha ufanyaji wa biashara barani Afrika? Huyu hapa tena katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Cha kwanza ni, ni kuboresha mambo ya infrastructure, kuangalia mambo ya infrastructure, mabarabara zetu siwe sawa, connectivity iwe sawa mambo ya digitalization ni jambo la muhimu zaidi, lakini pia mambo ya communication mawasiliano. Kwa mfano, ikiwa una unatumia unawasiliana na wenzako kutoka nchi nyingine ina, unapata gharama iko juu sana, lakini kwa pamoja tunataka tutatue, tuone tutaifanya hiyo gharama iwe chini namna gani. Kwa mfano, ukiwa kule Amerika wanatumia code plus one, mbona Afrika tuzitumie plus two na tuwe tunazungumza iwe rahisi ku mawasiliano kutoka nji moja kwenda nyingine, na hiyo itawezesha kufanya biashara nam. Miongoni mwa shida kubwa kwa ukuaji wa uchumi wa nchi za Afrika ni pamoja na mizozo ya mara kwa mara kwenye baadhi ya mataifa, pengine hili Dr Madhuki yeye analitazamaje? Hatuwezi tukafanya biashara ikiwa tuko na changamoto za usalama, na ukiangalia kule mwisa ni DRC, mnapojua kama jumuiya ya Afrika Mashariki DRC imejiunga rasmi na jumuia lakini pia nimewaomba wenzangu kwa pamoja tuone tutasaidiana namna gani tuboreshe usalama kule DRC. Mnapojua kwamba viongozi wakuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki tulianza process mbili, moja ni political process, kuzungumza kwa pamoja na wale waasi wako kule na kuona kwa pamoja wataanza kuachana na mambo ya vita, namna gani waje kwa meza tuanze kuzungumza, na hiyo tayari inafanyika na tuko na facilitator ule anafanya hiyo kazi na anafanya kazi mzuri sana aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Lakini pia nchi zetu zikaamua ni vizuri watume majeshi kule, ndio waone wananchi wa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wako kwa hali ya usalama, na hizo zote zinafanyika kwa pamoja, na mimi nawashukuru sana viongozi marais wetu, sababu hiyo wanaifanyia kazi na kuna political commitment kwamba kuona kuna usalama katika ili jumuiya letu lakini pia bara la Afrika na pia changamoto zenye zipo kule West Africa na kwingineo. Mabadiliko ya tabia nchi yaliyosababisha nchi nyingine kushuhudia hali ya ukame ni miongoni mwa mambo yaliyojadiliwa, ambapo nchi zimetakiwa kukabiliana na hali hii ili kulifanya bara la Afrika kuwa na usalama wa chakula. Katibu Mkuu Madhuki analizungumzia. Kwa sasa hivi mnaona lile janga la, la, la vita baina ya Urusi na Ukraine imeafect bei ya bidhaa katika bara letu la Afrika na sisi tunasema, ikiwa jumuiya ya Afrika Mashariki sasa hivi DRC ikiwepo, coverage tuko na 4.9 million square kilometers. Tutumie hiyo nafasi na, na fursa kuprodusi mambo ya chakula katika bara letu, katika jumuiya letu, ndio tuache kutengemea sana vile chakula zinatoka kule, sababu sasa inaonekana sasa tunaingia kwa shida, na hiyo ni jambo moja. Sasa tunajadiliana hapa Food security tutaifanyia namna gani? Na pia climate change, ukiangalia hali ya anga sasa imeharibika kila mahali katika, na imeaffect bara la Afrika, lakini kwa pamoja tutafanya vitu gani za muhimu ndio tona tumekabiliana na hili janga la mambo ya hali ya usalama na kuona namna gani tuta tutaitatua kwa pamoja. Msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, bado uko nami mtangazaji wako Emmanuel Makundi. Punde tumetoka kumsikia katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Dr. Peter Madhuki na sasa tugeukie kwa Johnson Denge, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi ambaye nilimuuliza ana mtazamo gani na migogoro inayoendelea barani Afrika na kwenye nchi za ukanda Una madhara kadha wa kadha, haswa. Ya kwanza ni ile shida tu ambayo inawapea binadamu ambao wanaumia, hasa watoto. Unakuta kwamba kulingana na shirika la IMF ni kwamba, kiujumla, chumi hizi za nchi ambazo zina migogoro zinapoteza kwa takribani kama e, asilimia mbili nukta tano tu asilimia tatu katika uchumi zao zinakua zinashuka zina kuliko vile zingekuwa, e, mambo kama ya e, tunaanza ku, kuongeza matumizi ya pesa kwa kazi za kijeshi. Pengine Johnson, unadhani ni kwa nini viongozi wengi hawaoni mizozo ya mara kwa mara inachelewesha maendeleo na ukuaji wa uchumi? Na hiyo ndio e, swali kuu haswa, kwa sababu kuna viongozi ambao haweki maanani mambo mengine ya maendeleo na kuanza kugogora tu kwa uh, vitu vidogo vidogo, ama hasa kama ni vitu vikubwa. Kwa sababu shida kubwa ni kwamba e, wakati mzozo unavyokuja wanajiweka mbele na maswala yao kuliko maswala ya nchi, na hivyo ndio inalete inafanya watu wao wanaumbia, kwa sababu ukiangalia kama mgo, mgogoro wa wa, wa Kongo kule, isipokuwa hata viongozi unaingiliwa na mataifa mengine ya kigeni ambayo yako na masuala ambayo wanataka kupata kule Kongo haswa mambo na eh, rasilimali haswa mambo na kutaka ubabe, na hizo ndio shida kuu ambayo eh, viongozi wa Kiafrika ama mkanda huu inafaa wa, wakae wa chini na warekebishe naam. Na kwa kumalizia tu, pengine unafikiri viongozi wanapaswa kufanya nini sasa? Muhimu ni kwamba ni kuweka uh, ile inaitwa mikataba uh, uh, kamili ya mi, mi, mi, mi kujaribu kuzuia migogoro, kujaribu kuweka ile kamati ambayo a na migogoro kuwa makini zaidi kuweza kuzigundua migogoro hizi kabla zianze, na la tatu ni kwamba imefikia mahali ambayo e, mataifa ma, ma, ya Afrika Mashariki yanafaa kuweka lile jeshi la kiumoja ama wawe na singo jeshi ambayo inaweza kuingilia mambo haya na kuyatatua mapema kuliko kuachia tu nchi moja na, na, na kufikiria itaweza ita ku, ku, kumaliza migogoro yake. Naam, msikilizaji, na kufikia hapa ndio tunatamatisha makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Shukrani kwa mwenzangu Ruben Lukumbuka, lakini pia eh, Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Peter Madhuki na Johnson Denge, mtaalamu wa masuala ya uchumi, akiwa Nairobi nchini Kenya. Hadi wiki ijayo, ulikuwa nami Emmanuel Makundi kwa heri.