Msikilizaji, ni wiki kadhaa sasa zimepita tangu tuzungumze kuhusu hatua ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujumuishwa rasmi kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki, kuwa mwanachama mpya wa saba. Ni hatua iliyopokelewa kwa mtazamo chanya na raia wengi kwenye jumuiya hiyo. Hata hivyo, kundi la watu wanaoishi na ulemavu nalo haliko nyuma katika kuchangamkia fursa za kibiashara, hasa katika mpaka wa DRC na Rwanda wa Gisenyi kutoka kwenye eneo hilo la mpaka, mwenzangu Christopher Karenzi alizungumza na baadhi ya wafanyabiashara wenye ulemavu na kuandaa makala ifuatayo. Niko katika mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maarufu Petite Barriere, mjini Kisenyi, magharibi mwa Rwanda. Pamoja na kwamba janga la Covid limepungua kwa kiasi kikubwa na mipaka kufunguliwa, upande wa Rwanda, chama cha walemavu Cooperative de Transport Frontalier de Rubavu na wenzao wa DRC wanaeleza changamoto zinazowakabiri lakini pia na mafanikio. Huyu ni Paluku Frank, mfanyabiashara akiwa pamoja na mama Anyesi, wakiwa kwenye baiskeli ya walemavu matairi matatu. Mi naishi hapa kuboda Kongo na Rwanda, ni kwa ajili ya kupiganisha namna gisi ya kupata makuta ya gisi watoto wanapasha weza kupata vya kukula kunyumba. Ni matatizo gani mnakutana naye, labda njiani mnavyotoka Kongo mnakuja kuemea kwa hapa? Kwa kwangu binafsi changamoto ambayo minajua ni wakati korona ama hii magonjwa iliweza kufika na ikatutia kwa matatizo sana. Sisi walemavu hakuna kazi yoyote ambayo tunapasha weza fanya. Ni hapa kwa mipaka ndio tunapata namna hagisi ya kuweza kulisha watoto na kuwasomesha. Na wakati korona ilipoanguka sasa, sisi ndio kwanza kabisa tulisibire ile magumu zaidi, kwani ilibidi tukuwe nauza hasa zile masepegele, na hiyo sepe gel hayo peke ina inaisha inaingia ndani kiasi ya pesa kezi, eh, dolare ya maake 30 mila ya kimakongomani, ili uuze ile cpgl. Ikakuwa changamoto kubwa sana kwa ajili ya kupata ile tena, inaisha kwa muda wa juma mbili ama juma, ama siku kumi tu unauzisha kitu ya ndani ya nyumba, na hapo unaenda uza ile kitu tena, inafanya siku kumi. Ile inakuwa shida kwanza kubwa ambayo ilikuwa tumekutana nayo hapa manake ile cpgle ile kwa mwezi inamaliza dolari makumi tatu, manake kwa mwezi unakuwa umepoteza kiasi ya dolari makumi nne. Congo kwa leo tingali matatizo, kwani hauwezi ukatia kugongesha na hawayaona ile kikaratasi. Karatasi gani? karatasi ya kuonesha resulta ya ya, ya, ya, ya, ya COVID. Mie bana niita jina ya mama ya nyesi, na nikutana na ajali ya masasi. Bo vita ilikuta tu munyumba minalala, nikipatwa na masasi ndio maana kusema tupate chakula watoto ni kugumu, kutuuze vile vipimo na sepeje ni kugumu ile. Ndio mateso yenye tuko nayo tu hapa kumopaka. Jina langu e, Hakizimana Theogen, mimi natumikia kwa hii doane hapa au boda unafanya biashara gani kwanza? Hapa kutoka mpakani kwenda Kongo unakuja Rwanda. Randa, e, tunafanya biashara ndogo ndogo ya kuvuka doane, manake ni maharagwe mtama manake hivyo hivyo ndio tunatumika. mm. yeah. Kuna biashara ambayo tunapeleka Mkongo kama maharagwe e, na vinginevyo. Sasa niambie, mnapofika njiani mnakutana na changamoto gani? E, shida ni lesse passe e, jeto kungambo ya Kongo walisema kama hawezi kapana, jeto itakuwa vizuri, lakini nyingine changamoto yote e, tunachangamkia kazi, hakuna shida. Sasa, tangu anza ikazi, umefaidika nini teo? E, faida ni nyingi zaidi kwa sababu uh, watoto wangu wan, wako kwa masomo e, tena ingine ninakaa kwangu hiyo e, yote ni faida ambayo inatosha kwa hii kazi. Habarurima Evariste ni makamu mwenyekiti wa chama cha walemavu cha Rubavu nchini Rwanda. Tunabebaka mizigo kwa machinga yetu Yabandika pe na Wakongomani nabo tunatoshaka mizigo Kongo tunaileta Rwanda. Tena tunabeba mizigo e, tunaitosha Rwanda tunaibeba Kongo. Kwa upande wa uongozi, nyie mnafanya nini? wafanyabiashara walemavu kwa hapa Rubavu, sasa hii masiku probleme yenye iko, unaona, tunapitaga mara mingi muduani e, unabeba mzigo unavewa muzigo unafikisha unakuya unakamata injini injini ile ya kupigisha njoi na dutesa hapa kuduani tunaomba baturudishie bajeto me, tuko na espoir chu Congo ilisha ingia mu East African Community, batabiongea ko tu bitawezekana. Tunafikiri bita bitakuwa vizule mbele. Tulikuwa tunavutia ku, ku carte d'identité Rwanda, kulikuwa carte d'identité Congo ilikuwa carte d'électeur nayo njo balikuwa banakamata kama carte d'identité. Uliku na, unafika kudwani wanakupatia jeto ya ile siku unavuka unarudia ile jeto utaitumikia kwa siku yote. Na mbele kupigisha lesse passe bilikuwa tu kupigisha limoya, kusika unapigisha entre na kurudia chishu na shindu natumika, hakuna probleme. Mei masiku Kongo ilishasema kama unaingia upigishe, kama unarudia upigishe njoo lesse passe. Na zile masepejeri wa kongomani wiko wanakamata ziko zinaisha mbio, mbio. E, inawezi tamaliza juma moja wala juma mbili, hmm. Ile ndio problema yenye iko hmm. Me vitakuwa vizuri tu juu Kongo inaingia muest afrikani, vitakuwa hmm. e, mzuri kwa upande wa kooperative. Faida gani mnapata mbali ya hiyo matatizo, ukienda kule na kurudi, mnapata faida gani hasa kwa kulisha labda familia zenu? Mambo yako namna gani kwa hatua ambayo mmepiga ona? Hii masiku vitu vinaanza kuwa bien hmm. Vinaanza kuwa vizuri juu mbele korona njo elidufungia kazi, tulimaliza e, mwezi kenda na hadutumike. Me mainchi mbili zilisikilizana, zikafungua mipaka, zikafunguria wachuruzi ya watu ndogo, banatia makondisio ya malesepase, tunayatafuta wengine wanaikosa. Mei masiku tunaona vitu vitarudia vizuri tu Me muende mudusemeye hiyi problema yenye tuko nayo iyishe. Habarurema anahitimisha akisema kwamba wanaimani kwamba nchi ya DRC mara baada ya kujiunga katika Jumuiya ya Afrika ya Mashariki, bila shaka changamoto zilizokuwepo zitapewa ufumbuzi. Aidha, kwa mjibu wa kiongozi huyo, kabla ya ujio wa janga la Uviko 19 lililokumba mataifa mengi duniani watu zaidi ya elfu 50 walikuwa wakivuka mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maarufu Petite Barriere upande wa Goma na Gisenyi, lakini wakati huu wanaovuka hawazidi elfu 15 kwa siku. Huu ni miongoni mwa mipaka barani Afrika ambako kuna nenda rudi ya watu wanaovuka mpaka wakiwa wengi. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, hata hivyo, kuingia kwa DRC kama mwanachama mpya kunaambatana na changamoto na nimezungumza kwa njia ya simu na Dkt Nasibu Mramba, mtaalamu na mhadhiri katika ndaki ya biashara ya CBE iliyoko Dodoma nchini Tanzania. Yako mambo mawili ambayo ni changamoto. La kwanza, tunafahamu kwamba kule hali ya utulivu si nzuri, bado mapigano yanaendelea, kwa hiyo kwa kufunga punguza vikwazo, wale mabwana wanaweza kapata njia ya rahisi ya kuingia huku kwetu. Lakini kwa kupunguza vikwazo vya kibiashara, wanaweza wakapata vyakula, wakapata silaha na vinginevyo, ambavyo sio habari nzuri kwa jumuiya ya mashar Afrika Mashariki. Lakini kikwazo, changamoto nyingine ni miundombinu. Inafahamika wazi, miundombinu katika nchi ya DRC zikiwemo barabara na reli na viwanja vya ndege viko katika hali mbaya. Kwa hiyo huenda matarajio tunayoyafikiria tusiyapate haraka kama ambavyo inatarajiwa. Lakini daktari Mramba, yeye anatoa wito gani kwa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki? Jambo la kwanza tunasema ni kwamba viongozi wa hizi nchi kutoka kwenye nafsi zao waondoe ubinafsi wa kutoka katika nafsi zao, waamini kwamba wanafanya kazi kama jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini jambo la pili ni kwamba bado tumeona katika jumuiya ya Afrika Mashariki iliyokuwepo kuna kuwa na e, tunasema kwa Kiingereza unasema commitment. Kwa mfano kule kwenye boda, bado wafanyabiashara wanazuiliwa kuvuka, na baadhi ya vitu vinakataliwa kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine. Lakini jambo la tatu ni kuhakikisha sheria zetu e, za za kiuchumi na kibiashara na sera zetu zinafanana. Naam msikilizaji, na kufikia hapa ndiyo tunatamatisha makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Shukran kwa mwenzangu Christopher Karenzi ambaye alitembelea mpaka wa Gisenyi kati ya Rwanda na DRC, lakini pia Dr Nasibu Mramba, mhadhiri ndaki ya biashara ya CBE iliyoko Dodoma nchini Tanzania. Hadi wiki ijayo, ulikuwa nami Emmanuel Makundi. Kwa heri.