Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, jumaa hili, wakuu wa nchi mamea, viongozi wa serikali za mitaa na watu mashuhuri kutoka Afrika na mabara mengine duniani wanakutana kwenye mji wa Kisumu nchini Kenya, ambapo wanahudhuria kongamano la kimataifa kuhusu mipango miji na ukuaji wa miji barani Afrika kwa maendeleo Lengo la mkutano huu ni kujadili namna bora nchi za afrika zinaweza kustawisha na kujenga miji yao katika utaratibu mzuri kwa maendeleo kama ilivyoainishwa katika ajenda ya mwaka 2030 ya umoja wa mataifa na ajenda ya mwaka 2063 ya umoja wa Afrika. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia maendeleo ya miji barani Afrika. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu. Kuangazia hili, mwenzangu Victor Abuso, ambaye amepiga kambi kwenye mji wa Kisumu kunakofanyika mkutano huu, amezungumza na wafanyabiashara wawili, Martha Bura kutoka Tanzania na Shamimu Sambu kutoka nchini Kenya. Aa, mlipatana vipi hadi mkajikuta mko hapa Kisumu? Kwa sababu Martha unatoka Tanzania na yes, dada pale ni wa hapa hapa Kisumu. Aa, mimi kutoka Tanzania. Aa, huwa nashiriki masoko ya nje na uh, masoko yenyewe huwa nashiriki Kenya, nimeshakuja zaidi ya mara kumi na tano. mm -hmm. miaka, no, miaka kumi na tano nakuja hapa Kenya kwa kutafuta masoko. Uh, tunakuja show zile za Kisumu, Agriculture Show, Nairobi International Show, Mombasa pia tunakuja kwenye show zile, kwa hiyo tunafahamiana na tumefahamiana dada kwenye mkutano kama miezi miwili mi, mwezi mmoja uliopita tulikuwa tume, kulikuwa kuna mkutano wa walimu kwa hiyo tumekutana kule na dada, tukaanzisha urafiki tukapeana contact mm -hmm. So tumeungana tuko pamoja, tukikuwa busy katika kazi zetu mm -hmm. Yeah. na kazi ya kuendaje kwa muda huu wa mwezi mmoja ambao mmeshirikiana? Tulianza kazi Mombasa kwa teachers conference mm -hmm. Hapo ndo tulikutana tuka exchange contacts, tukawa nikawaeleza kama kutakuwa mkutano Kenya watakuwa wakikuja tukisaidiana, wakiwa nayo Tanzania pia mimi navuka nikienda kufanya huko. mm-hmm. so my business size ya kufanya anafanya East Africa, so pamoja tunaandamana tunasaidiana. Sasa venye wamekuja huku, mimi pia na wa host tunasaidiana kwa biashara, ni wageni wangu. Sasa na mnalikuwa nafahamisha kwamba biashara yenu mnafanya kwa njia pia ya mtandao? yes. Mnafanyaje Muna, online? mm. tuko na mm. website yetu na page yetu tunauza huko kwa tunauza online, wenye wanataka tunawatumania bidhaa, tunazitumana hata nchi za nje yes. mm -hmm. popote tukipata wateja tunawatumania mm -hmm. Eh, na unaweza kuzungumzia vipi ushirikiano wa kibiashara kati ya Kenya na Tanzania katika hiki kipindi ambacho uh, mambo yanaonekana ni mazuri kidogo kati ya Rais Samia na Kenyatta? Asante. Ushirikiano ni mzuri sana. Tumekuwa tukishirikiana sisi kama wanawake wajasiriamali, kutoka wanawake kutoka Kenya na wanawake kutoka Tanzania. Wako wanawake ambao wanakuja Tanzania kuchukua bidhaa, na sisi pia huwa tunakuja hapa Kenya kuchukua bidhaa. Kwa mfano tunaendaga kwenye lile soko la Masai Market la Nairobi kuchukua bidhaa, na tunaenda sehemu mbalimbali, show zikiwa sehemu mbalimbali, Nakuru, Meru, wapi, sehemu zote hizo tunakutana na wanawake ambao tunakutana nao kwenye soko mm -hmm. Na tunashirikiana nao vizuri. Kwa hiyo tuko vizuri. Naam. Yes. Na huu mkutano wa Free Cities una wanufaisha vipi? Nini ambacho mnakipata? Faida kubwa ambayo tunaipata sisi ni kujitangaza kibiashara. Mm -hmm. Uh, tunapata wateja wapya na tume, tunajitanua zaidi kibiashara, mm -hmm. na kupata wateja wengi zaidi mm -hmm imefanya tumejua pia. Tumekutana na wageni wengine kutoka Senegal, wametupromote, wamenunua bidhaa zetu. hmm. wamenunua bidhaa zetu. hmm. tume exchange contacts wakiwa kule, watatueleza tuwa, tuwa share nao our catalog what we have hmm. kenye tuko nazo kwa vitabu zetu current, alafu watakuwa wanatupromote hmm. tumepata wateja wapya, tunashukuru. Na mna wito gani kwa sasa kwa wanawake ambao wangependa kushirikiana kufanya biashara hasa katika nchi hizi za Afrika Mashariki? Tunaomba tushirikiane wote, tutoke wote, wanawake tushikane pamoja, tuwe kitu kimoja, kwa sababu sisi ni familia moja. Na sasa, unaona mimi na Martha Tume, Martha ametoka Tanzania, amekuja Kenya, amepata mimi dadake hapa, nimempokea. Na mimi nitakapoenda, watakapokuwa na kongamano kule sehemu yao, pia mimi nitaelekea kule, na nitakuwa niko na mwenyeji kule, sitakuwa na tatizo lolote, nitakuwa niko nyumbani. Sasa Martha pia anajisikia ko nyumbani, so tunafurahia na tunaomba wateja waje kwa standi yetu waje watu promote pia, tunaweza mkarudia ile tovuti yenu ya kufanya biashara, ili watu wasikie, watu wakitaka kuwapata wanaopataji, sisi watu wakitaka kutupata wanatupata kupitia tovuti yetu ambayo ni Martha john at gmail com Tanzania, na tuko pia kwenye mitandao mingine tofauti tofauti ambazo tumesambaza bidhaa zetu, kwa hiyo ni rahisi sana watu kutupata, na mimi unanipata kwa Oriflame Kisumu spo Nam, nashukuru sana kwa kutenga muda na kuzungumza na RFI Kiswahili, tunaotakia kila heri. asanteni sana. Asante. Makala sahihi na Emmanuel Makundi, Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni na marudio ni Halamisi saa moja na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, tukiweka kando swala la mkutano wa ukuaji wa miji barani Afrika kule Kisumu, twende nchini Tanzania, ambapo katika shughuli za utafutaji na uchimbaji madini kuna shuhudiwa wimbi kubwa la wanawake wakijihusisha na shughuli hiyo. Mwenzangu wa idhaa ya Kifaransa Charlotte Cosette alizungumza na Asia Masimba na hapa anaeleza kwa nini aliamua kufanya biashara ya madini na alianza lini. Nilifanya kazi za dhahabu, baada ya kuona sisi tuko nyuma kwa maendeleo ya wanawake na mimi pia tukathubutu kuanza uchimbaji na sisi kwenye maini. Wakati tunaanza kuokota dhahabu na kuuza dhahabu za vikore, ilikuwa mwaka sabini na saba, nilikuwa na miaka kama tisa hivi. Tulikuwa tunaokota barabarani, ilikuwa ni kawaida, tunakusanya yaliyoko barabarani, sio kwenye machimbo. Nafanya biashara ya madini kwa sababu yanalipa haraka sana, yana faida katika shughuli ambayo wanaume ndio wamekuwa wengi, wanawake hupitia changamoto. Na hili ndilo ambalo lilimsukuma hasia na wenzake katika migodi kuanzisha kikundi cha kutetea maslahi yao. Hapa anaeleza kwa undani. Tuliamua kuanzisha Geoma kwa sababu tuliona sisi tuwe watetezi na wasimamizi wanawake wa wanawake wanyonge huko kwenye migodi. Baada ya kuona haki, hatusemewi, hatutendewi haki na wanaume, tukaona tusimame kama sisi ili tusipaze sauti zetu kwa watu watusaidie. Kwa utetezi huu wa kwetu tulishafanya utetezi, tukawatetea wanawake mia tatu upande wa Mgusu, tukawatetea wanawake ishirini na nane Nyarugusu na wakapata mafanikio. Walipata mmoja, alikuwa amekosa leseni zake, tukamtetea mpaka akapata leseni zake wengine wenye wa Mgusu walikuwa wameambiwa wasifanye kazi na wanaume wasipande kuchukua dhahabu mlimani, lakini tulifanya utetezi huo mpaka wakapata mali zao. Na kwa kumalizia, Asia yeye anatoa wito gani? so, na, sisi tunachoomba ni kupaza sauti tuweze kusikika duniani na nchi za nje kwa sababu tukipata mafanikio yataleta tija kwa familia zetu, kila mwanamke atawafurahia ata mafanikio ya kuwepo sasa hivi. Watu wanaweza wakawatumia wanaume, wakakutolea mawe, wakakuletea, wakakubebea, wakakuwekea sehemu nyingine, tofauti na zamani. Na msikilizaji, hadi kufikia hapa ndiyo natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa wiki hii. Shukran kwa mwenzangu Victor Abuso na Charlotte Coset kwa kushiriki kwenye makala haya jumaa hili. Ulikuwa nami Emmanuel Makundi, kwa heri.