Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, ripoti mbalimbali za kiuchumi za Benki ya Dunia zinaonyesha kuwa raia wengi katika nchi zinazoendelea hasa barani Afrika hawana fursa za kutosha kupata mikopo nafuu kuwawezesha shughuli zao na hivyo wataalamu wanatoa wito wa kuwepo kwa mikopo nafuu kwa sekta rasmi na zisizo rasmi ili kuwajengea uwezo. Katika kukabiliana na shida hii, hivi karibuni, shirika la maendeleo ya kifedha la Ufaransa Proparco limetiliana saini mkataba wa ushirikiano na benki ya kibiashara ya nchini Tanzania CRDB ili kutoa mikopo yenye riba nafuu kwa wafanyabiashara wadogo na wakati, hasa zinazosimamiwa na wanawake, ambapo kiasi cha shilingi za Tanzania bilioni 182 zimetengwa. <muchas> Makala ya gurudumu la uchumi Jumaa hili inaangazia namna na ushirikiano huu utatoa ahueni kwa wafanyabiashara wadogo na wakati nchini Tanzania na hata katika sekta ya kilimo, kada zilizoathirika pakubwa na mlipuko wa uviko 19. Mwenzangu Victor abuso alizungumza na Abdul Majid Nsekela, mkurugenzi mtendaji wa benki ya CRDB na kuzungumza naye kwa kina kuhusu makubaliano haya. Labda niseme tu benki ya CRDB kama unaofahamu, benki kubwa nchini Tanzania, lakini benki ambayo inafanya kazi na wadau mbalimbali nchini na duniani kwa ujumla. Kwa hapa France tunafanya mahusiano makubwa sana na kampuni kubwa ya shirika mkubwa la fedha Propaco, na hawa ni wabia wetu ambao tumeingia nao maasiliano mwaka huu. Kwa moja ya safari yetu kuja hapa Paris, kwanza ni, ni kuja kukutana na wadau wetu, lakini cha pili, kama unavyofahamu Mheshimiwa Raisi ameweza kuelezea k na, kuhusu, uh, international relations na kufungua fursa za za uchumi na moja hapo ni kukutana na wadau mbalimbali ambao, uh, tutafanya nao biashara katika mazingira mbalimbali ya uwekezaji na hasa ambao wana mpango ya kuja Tanzania kuwekeza. Unaweza ukaelezea vipi ushirikiano ambao kwa kipindi hiki ambacho mmekuwa mkishirikiana nao, uh, kati ya benki ya CRDB na uh, Popaco, ili shirika la fedha huko Ufaransa kama unaofahamu, Popaco, ambao ni moja ya shirika kubwa hapa nchini Ufaransa lakini shirika ambayo inafanya kazi na nchi mbalimbali Afrika na Tanzania kwa kupitia Seralibi, tumekuwa na mahusiano ya hivi karibuni ambako tumejaribu kushirikiana kutoa uwezeshaji, tumia lugha ya uwezeshaji, kwa sababu malengo yao na malengo yetu mengi yanafanana, na hasa hasa kuweka mitaji katika sekta muhimu na makundi maalum. Na kwenye makundi maalum, unaongelea kina mama, vijana, lakini kwa ajili ya kuwawezesha ujasiriamali wakati na wadogo, pamoja na kuwapa mitaji, lakini kuwajengea uwezo ili waweze kufanya biashara na kuweza kuinua kipato chao na kukuza uchumi wa Tanzania. Na tunafarijika vile vile, mahusiano yetu haya yameenda zaidi ya kujikita za kuangalia maeneo ya kupunguza viatilishi vya mikopo. Unajua, wanapokuja kukopa wakifanya biashara wanakuwa na changamoto mbalimbali. Sasa mbali, mahusiano ambayo tumeyajenga, mojawapo ni kuondolea vikwazo ili aweze kupata mikopo kwa bei nafuu, lakini vile vile kuwajengea uwezo wa kiteknolojia. Naam labda unaweza kufafanua zaidi ni mambo yepi ambayo mmekubaliana katika mazungumzo mliokuwa um, nayo kama benki na hili shirika la fedha nafahamu sekta ya kilimo ni sekta muhimu sana na ni sekta mtambuka kwa Tanzania, lakini ni sekta ambayo inatoa ajira kubwa. Moja ni kuangalia, kuelekeza nguvu zetu ya kuwezesha kilimo, lakini kiwa kilimo cha ja kisasa. Na unaposema kilimo cha ja kisasa kinaambatana na nyenzo za kisasa. Sasa nyenzo hizi zinapatikana kwa kuwa na mtaji, mitaji ya muda mrefu. Kwa hiyo, moja ni kuangalia katika maeneo ya kilimo, lakini pili ni kuangalia kwenye majasiriamali kwenye sekta za uzalishaji ambazo zi, zinaleta zina tija na ukuaji wa uchumi, lakini tatu tunafahamu sekta ya kina mama au women empowerment na financing access to capital ni shida, yaani upatikanaji wa mitaji inawezesha kina mama wengi wajasiriamali kukuza uchumi wao. Kwa hayo ni sehemu ya maeneo ambayo tumeyajadili na tumeshirikiana, lakini nia ni kwamba pamoja na kuanza manake, tulianza mwaka huu tumeanza, lakini mahitaji yanazidi kuongezeka. Ni jinsi gani ya kuongeza uh, uhimili wetu wa mahitaji yaliyoko kwa sasa. Na, na umezungumzia kwamba mnasaidia wakulima wadogo wadogo na wafanyabiashara uh, labda unaweza ukatoa mfano. Kwa mfano mtu ambaye anakusikiliza yuko kule Tanzania na katika uh, nchi kama Burundi uh, sehemu ambayo kuna benki hii uh, ni vipi sasa anaweza akaja kwenu na mkamsaidia kupata mkopo ajiendeleze kufanya biashara au kujiingiza kwenye kilimo. Labda niseme kwa sababu kama unavyofahamu kwamba kilimo ni sekta, pamoja kwamba na umuhimu, lakini ni sekta ambayo inahitaji uwezeshaji mkubwa. Ukiacha mtaji, inahitaji kuwa na elimu ya kutosha, mifumo iliyo sahihi, lakini kujenga mnyororo wa thamani. Mnyororo wa thamani na maana gani? Kwamba kuna mkulima mdogo, kuna wakati kuna mnunuzi na kuna msambazaji, lakini kuangalia masoko kwa moja maeneo ambayo tumeyajadili ni jinsi gani ya kuimprove na kashindo, lakini kuboresha ile value chain, kwa maana wakulima waweze kupata mbolea kwa wakati Zena, anaye supply mbolea, tuweze kuongea naye kwamba mbolea ipatikane kwa wakati, lakini katika bei nafuu, na mkulima vile kumtafutia masoko ambako wanaweza kuuza wapi, kwa maana ya wazalishaji. Lakini jambo ngine ni jinsi ya kuorganise wale wakulima kutoka kwenye mfomo kwenda kwenye formal structure, aidha kupitia kwenye vikundi au sako ili waweze kupshwarahisi. Jambo lingine la tatu ambayo ni ya msingi ni kwenye kuwajengea uwezo wa teknolojia kwa kuwapa wataalam wa mafunzo pamoja na kumbukumbu kumbu za kazi zao maana ya biashara ni jambo lingine ni kubwa, sio lazima kuopeshwa tu. Ingine ni kuongeza upande wa uh, investment kwa maana ya savings for the future, na hilo ndo la msingi kabisa. Lakini uzuri mwingine ambao unafurahia kwa CRDB pamoja kwenye kilimo, pamoja na mahusiano haya, tumejiongeza vile vile kuongeza value adding, ambavyo ni viboresho vya wakulima kama unafahamu, bima ya maisha, bima ya afya, ambako wakulima wengi wanapata changamoto. Sasa sisi kama benki tuna mahusiano na wadau wengine ambao wanaleta bima sasa kwenye mfumo wetu huu ambao tunashirikiana na Propako, maanake tumeongeza wigo wa ukopeshaji. Lakini kitu kingine kubwa, kwenye mikopo ya kilimo huwa inahitaji muda mrefu wa kulipa, na mitaji inabidi iwepo ya muda mrefu. Kwa hiyo fedha hizi zitawasaidia kuweza kuwa na kilimo hata cha ulipaji wa muda mrefu, na ndio maana tunafurahia maboresho ama mahusiano yetu na Propaco. Lakini jambo lingine kubwa hapa, France kuna mabenki makubwa, lakini benki kubwa ambayo nayo tunakutana nayo ni Societe Generale. Societe Generale ni mkubwa ambayo kwa kupitia mahusiano yetu na Propaco ili tuweze kufanya kazi nao kwenye maeneo mbalimbali hasa hasa miradi mikubwa ya kimkakati. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, mimi ni Emmanuel Makundi na bado tuko na mwenzangu Victor Abuso ambaye anazungumza na Abdulmajid Nsekela, mkurugenzi mtendaji wa benki ya kibiashara ya CRDB ambao wametegeliana saini na shirika la maendeleo ya kifedha Proparco nchini Ufaransa kusaidia biashara ndogo ndogo na zile za kati nchini Tanzania. Sijui kama kuna miradi yoyote ambayo mkurugenzi, mnatekeleza sasa hivi kwa ushirikiano na haya uh, mashirika makubwa kima ya kimataifa ya kifedha, unaweza ukatolea mfano? huku Tanzania uh, kwenye miradi mingi. Kwanza kitu kimoja ambacho labda cha kuelezea moja, pamoja na pa miradi hii, tunaamini zaidi kwenye mabadiliko ya, ya tabia nchi na ni maeneo ambayo tumeajali, lakini vivile CDB ni benki ambayo imerasimishwa au imesailiwa na uh, shirika kubwa duniani Green Climate Fund. Hii moja ya katika mashirika haya tumeanza kuwezesha wakulima katika upande wa kilimo kwenye kuwawezesha kwenye pembe, yaani tools au nyenzo nyenzo za kisasa, pembejeo za kisasa ambazo zinawasaidia wapo, wakulima wa pamba, wakulima wa korosho, wakulima wa tumbaku, lakini wakulima wa kahawa. Lakini sasa kwenye mazao ya chakula vilevile kuna mahindi na kuna upande wa ufuta. Haya ni maeneo ambayo tumeyafanyia kazi, lakini miradi mingine mikubwa ambayo tumeshirikiana mashirika haya hasa kwenye infrastructure, ukiacha barabara na madaraja vile vile kwenye mwendokasi ile ambayo tuna, tuna inaendelea. Na asante sana. Mwisho tu, bila shaka, CRDB ni benki kubwa sana ambayo inafahamika sana nchini Tanzania, lakini aa, kama ulivyosema, pia mko nchini Burundi na ulitaja kwamba hivi karibuni mtafungua matawi kule nchini DRC. Labda unaweza kufanua hapo kidogo tukimalizia. Kama nilivyosema, tunaanzisha sasa benki nchini DRC hapo Lubumbashi mnamo um, mwezi wa kumi na moja kafungua milango, na hii tunafurahisha zaidi kwa sababu uh, DRC tayari imekuwa ni moja mwanachama wa East Africa. Kwao tuna ile trade between private sector ya nchi hizi mbili ni kubwa sana, kwa hiyo itawasaidia, tutawasaidia zaidi wafanyabiashara wa Tanzania, wafanyabiashara wa, wa DRC na nchi za jirani ambao kufanya biashara katika nchi hizi na msikilizaji, na kufikia hapa ndiyo tunafika tamati ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Shukran kwa mwenzangu Victor Abuso, na usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Jina langu ni Emmanuel Makundi, kwa heri.