Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, ili kufikia malengo endelevu ya Umoja Mataifa, wataalamu wanasema dunia ni lazima itumie ipasavyo nguvu kazi ya vijana. Kwa mfano, katika ripoti ya Umoja Mataifa ya mwaka 2021 kuhusu umri, yani The Global Report on Ageism, ilionyesha bado kuna ombwe kubwa la kitakwimu kuhusu swala la umri na vijana na kwamba bado vijana kwenye nchi nyingi wanalalamika kuhusu vikwazo vya umri hasa katika suala la ajira. Hata hivyo licha ya changamoto hizi, vijana wengi wameendelea kujaribu kupunguza ombo hilo kwa kuongeza ubunifu, kama ilivyo kwa lengo namba 9 la Umoja Mataifa kuhusu maendeleo endelevu. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili inazungumza na kijana Emmanuel Cosmas, balozi wa UNICEF nchini Tanzania, mwanaharakati wa vijana na pia ni mbunifu ambapo tutasikia mengi japo kwa uchache kutoka kwake. Kwa kwanza, msikilizaji, nimemuuliza Emmanuel pengine yeye alibuni kitu gani hata kikapelekea kutambuliwa na taasisi za kimataifa. nilibuni mashine ya kunawia mikono ambayo hukuhitaji kutumia mkono, kwa hiyo katika kipindi kile nikabuni mashine hiyo, ambao uko unatumia pedo kukanyaga sabuni itoke, na baadaye unakanyaga pedo nyingine, maji yanatoka na unaweza kunawa bila kushika sehemu zozote wakati na ba kabla na baada ya kunawa kwa kutumia mikono yako binafsi. Niliweza kusambaza zaidi ya mashine mia nne kwa upande wa kaskazini mwa Tanzania, na hiyo mashine ndio ilifanya nikaweza kutambulika na shirika la Umoja wa Mataifa. Na bila shaka msikilizaji, ja atajiuliza, umesambaza mashine zaidi ya mia nne pengine ulinufaika na chochote kutokana na, na ubunifu wako? Ndio, ndio, kama mbunifu uh, lengo moja la mbunifu ni kuhakikisha kwamba unatoa huduma kwa jamii lakini mzizi mkubwa wa mbunifu yoyote ni kutatua changamoto. Tunatatua changamoto, tunatengeneza prototype na baadaye tunaibadilisha inakuwa bidhaa ya kwenda kuenda kuuzika. Katika ile tunaangalia pia kutengeneza fursa kwa vijana wengine, lakini pia niliweza kupata fedha kidogo kwa za kuwasaidia vijana wengine ambao nilikuwa wanafanya nao kazi waweze kujinufaisha kidogo kwa kupata kipato cha wao wenyewe na familia zao. Pengine ilikuchukua muda gani? Nilianza safari ya ubunifu mbali sana nikiwa na miaka kumi na moja. Na katika kipindi hicho nilifanya upasuaji wa moyo kwa kutumia specimen ya moyo wa ng'ombe, na katika hilo niliweza kuelezea sehemu mbalimbali za moyo, lakini pia kuelezea magonjwa mbalimbali ya moyo na ni kwa namna gani mtu anaweza kujikinga katika kuhakikisha kwamba afya yake ya kiakili inakuwa salama, ili kupata magonjwa kwa mshiko wa moyo. Na baada ya hapo safari yangu ikaendelea ya ubunifu hata mpaka nilipofikia miaka kumi na saba wakati nitengeneza mashine hii. Kwa hiyo inachukua muda kidogo kuweza kutambua au kuja na uvumbuzi ambao utaweza ku kuteka masikio na kupata watu wengi kufahamu kwamba una uwezo fulani katika jamii, lakini inachukua muda pia wewe kuwa mvumilivu na kuamini kwamba unaweza, kwani katika dunia ya sasa matatizo yako mengi, na kama unapata nafasi ya kupata rasilimali mbalimbali za kufanya ubunifu, ni vyema ukazitumia rasilimali hizo ambazo zipo kuja na uvumbuzi mbalimbali au ubunifu mbalimbali ambao utaweza kutatua changamoto mbalimbali ambazo ziko kwenye jamii yako lakini baada ya kutengeneza yale masuluhisho au zile bunifu mbalimbali, ukizipeleka sokoni, ipo moja ambayo itaweza kufungulia njia, na baadaye unaweza ukapata kidogo ambacho unaweza ukawezesha zile mawazo yako yale mengine na kuwaingiza sokoni. Pengine unadhani kwa mtu ambaye hajakwenda shule, maanake mwingine anaweza kawa na kusikiliza hivi sasa, akasema huyu lazima atakuwa amefika chuo kikuu. Bila shaka hauhitaji elimu kubwa sana. Pengine unavichanganyaje hivi viwili, kipaji na elimu ya darasani? Binafsi ninaamini kwamba kwenye maisha kila mtu ana kitu kimoja cha kiutofauti ambayo binadamu mwingine yoyote duniani hana, na katika hilo unatakiwa uweze kujitambua wewe mwenyewe kwamba ni kitu gani kimoja cha kiutofauti ambacho unacho ambacho unaweza ukakitumia kwa ubunifu mbalimbali, kukifikisha kwenye jamii na ukaweza kukubalika au ukaweza kutengeneza biashara. Unaweza ukatengeneza mradi ambao utaweza kunufaisha jamii na wewe mwenyewe. Kwa hiyo swala la elimu li lipo, lazima uweze kuwa na uwezo wa kusoma, kuandika na kuelewa mambo mbalimbali, lakini ubunifu ni kitu kingine tofauti kidogo. Lazima uweze kutambua kwamba unaweza kufanya chochote katika umri wowote, lakini jambo ni moja tu, jitambue wewe ni nani, kipaji chako ni kipi, au ubunifu wako ni upi, na uweze kwenda mbele. Kwa hiyo kijana yoyote ambaye ananisikiliza, unaweza kuwa kuwa mbunifu bila kuwa na elimu ya darasani, lakini kwa kwa dunia sasa ambayo ina mabadiliko ya sayansi na teknolojia inakuwa kwa kasi kubwa, ni vyema pia ukaweza ku endelea kusoma, sio kwamba uache kusoma kama uko unasoma. Nam msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi na tunazungumza na Emmanuel Cosmas, balozi wa UNICEF nchini Tanzania, lakini ni mwanaharakati wa vijana na mbunifu. Tunasikia mengi, uh, tunaendelea kusikia mengi kutoka kwake. Umepata fursa ya kwenda kwenye mataifa ya Marekani na, na, na Ulaya. Bila shaka, umeona wenzako, umeona vijana wa Marekani na kule Ulaya wanachokifanya, pengine kwetu huku. Ukileta katika muktadha wa Kiafrika na hasa ukanda wa Afrika Mashariki, unaona changamoto kubwa kwa vijana ni nini? Um, kabla ya kuangalia vijana wao wenyewe nitarudi kwa wazazi. Nadhani wazazi wamekuwa kikwazo kikubwa kwa vijana kuweza kufanikiwa, na kwa vijana wengi ambao nimeweza kukutana nao na kuzungumza nao, ni kwamba mtu au kijana ameweza ameweza kujitambua au mtoto ameweza kujitambua kwamba mimi nina shauku ya kujishughulisha na kitu fulani, na anamwelezea labda mzazi, mi nataka nifanye kitu fulani, lakini kutokana na wazazi kuwa na ule mawazo au mawazo potofu kwamba kijana kama huyu anaweza kufanya kitu kama hichi, lakini kwa vijana wengi hasa katika hapa Tanzania wamekuwa watoto wa kufungiwa ndani na kunyimwa nafasi ya kujaribu mambo, hasa mambo ambayo yanaweza kuwaendeleza wao wenyewe binafsi, taaluma, lakini pia kiuchumi, au katika kujielewa na kuweza kuwekeza nguvu zao kwenye kufanya uzalishaji. Lakini jambo la pili pia la kwenye uelewa wa vijana wa kuweza kutambua kitu gani ni sahihi kwao, na tunarudi kwenye kitu ambacho nimekielezea awali, kujitambua. Vijana wengi bado hawajaweza kutambua vipaji vyao ni nini, au hawajaweza kujiangalia wao wenyewe ndani ya miaka mitano, wanataka kufikia wapi. Vijana wengi wanashindwa kufanya ile mpango, labda mpango kazi au mipango yao wenyewe kwamba ndani ya kwa miaka mitano nataka nijione sehemu fulani nikiwa nafanya kitu fulani. Tunafahamu kwamba kutokana na utandawazi, teknolojia ina wigo mpana hivi sasa, imepanuka sana. Uh, watu wengi na wabunifu wengi wamegeukia katika teknolojia, na pengine baada ya miaka michache ijayo uh, kutakuwa na nafasi chache sana za binadamu kuweza kufanya kazi, kwa mfano za viwandani ama na nini. Kwenye nchi kama Tanzania, ukanda wetu wa Afrika Mashariki, unadhani una vijana wametumia kwa kiwango gani fursa ya utandawazi na ukuaji wa teknolojia? Unadhani wanafanya matumizi sahihi ya teknolojia hasa mtandao uh, kwa dunia ya leo, mlango la kwanza litakuwa hapana, lakini kwa kiasi vijana ambao wako katika miji wameweza kutambua, lakini hawajaweza kutumia. Tukiangalia hapo hiyo, unaona kwamba vijana wengi wameweza kuwa labda na akaunti mbalimbali kwenye mitandao mbalimbali ya mbali mbali kijamii, lakini wameweza kutumia tu mitandao hiyo katika kuonyesha mafanikio yao na kusahau kuwekeza katika labda la vitu wanavyovifanya wao kama wao. Kwa mfano kama mimi nafanya ubunifu, ina maana kama utatembelea akaunti yangu katika mtandao mbali fulani wa kijamii, utakuwa uweze kufahamu kitu gani nakifanya, ili niweze kujitengenezea soko, lakini pia kuweza kutafuta fursa mbalimbali. Kwa hiyo vijana wengi hawajaweza, kwa sababu tunaangalia pia kuna vijana wengi ambao wako vijijini na hawana hawapati mtandao au intaneti, hawapati kupata vitu vya kidigitali kama simu kuna vijana kama hao na kuna vijana ambao wako mjini wamepata nafasi ya kupata hivi vifaa vya kielektroniki, lakini sa wameweza tu kujitengenezea mazingira kwamba mimi ni mtu fulani kwenye mtandao, lakini sa hawajaweza kuonyesha kitu gani wanakifanya au ule ubunifu au kitu cha kiutofauti ambao kila kijana anacho kwenye mtandao yao ili kuweza kutafuta fursa mbalimbali, kwa sababu binafsi naweza kujizungumza mimi kama mimi kwanzia miaka hiyo na miaka kumi na moja nika jaribu kuelezea kitu gani nakifanya kwenye jamii na hata kutambulika na Umoja wa Mataifa kutokana na jinsi nilivyokuwa natumia mitandao ya kijamii kuonyesha kazi nazozifanya, lakini kwa vijana wengi wengine ni kitu cha tofauti kabisa. Sidhani kama vijana wengi, wengi, wengi wameweza kufikia katika nafasi ya kupata kunufaika na mitandao ya kijamii lakini, ni jambo ambalo inabidi vijana waweza kujifunza waweze kutumia mitandao ya kijamii ili kuweza kupata kipato kidogo, labda kufanya mafunzo mbalimbali kama watu wengine wanaofanya. Unatoa wito gani? kwa vijana na viongozi kwenye nchi zetu za ukanda wa Afrika Mashariki? Uh, wito wangu kwa vijana wenzangu tujitambue. Na kitu cha pili, endapo utakutana na mtu yoyote, fahamu kwamba huyo mtu ana kitu kimoja ambacho binadamu yoyote duniani hana. Kwa hiyo jaribu kujifunza hicho kitu, na ukishaweza kujifunza kwa watu kumi ishirini, utakuwa kijana wa kitofauti sana, ambao utakuwa unashindaniwa katika soko la dunia la fursa mbalimbali na ushauri wangu kwa viongozi, tuendelee kuwashirikisha vijana katika maamuzi ambayo yanaathiri wao na inaiathiri kesho yetu. Na kufikia hapa, msikilizaji, ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Shukran kwa Emmanuel Cosmas, balozi wa UNICEF nchini Tanzania, lakini pia ni mwanaharakati wa vijana na mbunifu. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Ulikuwa nami Emmanuel Makundi, kwa heri.