karibu msikilizaji wa rfi kiswahili katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka jijini dar es s salam nchini tanzania jina langu ni stephen mumbi na hii leo tutasafiri mpaka kule mombasa pwani ya kenya kuzungumza na fikra teule mwanamuziki wa muziki wa hip hop kutoka nchini kenya karibu sana msikilizaji kabla ya kukupeleka kule mombasa nchini kenya ambako mwenzangu ruben kakule liukumbuka atakuwa akizungumza na mwanamuziki wa muziki wa hip hop fikra teule hebusikiliza kibao hiki kinaitwa umenituliza moyo ja kwake fikra teule akimshirikisha jb nipokea baba nemaupendo wako sioni waba msamaa wako pia sabini mara saba mvua ya baraka hadi waseme tmach amr apriaat maywethe lad nikujue ulisimamisha jua dhidi joshua pato shindi hawajuita kwaje chumvi ya dunia kipoteza ladha saheh na wendafnen no moja no t ro yangu itapanga pake tope macho mwongaza pate kuonaumenifunza kuwa patienti si ugonjwa haiawa wakou uigawa bahari wakati waatambua in nyumba yako ndomaana sandiwe njia ukelina uzima aai yangu wima haya wakati ni wako mwenzangu ruben kakule lukumbuka kutoka huko mombasa pwani ya kenya ukizungumza na fikra teule lini hasa alianza safari ya muziki U safari yangu ya muziki ilianza tangu nikiwa shule ya upili na nilianza naweza sema wakati nilikuwa nimejoin college so pale mwaka kama ku naezasemawakati ilikua ieel bsbaa nzuri ya kuanza kuingia tukiwa kama kundi awenzangu baadaye sasa nikafuata solo sasakafut umri wako naona bado kijana na pengine umeniambia mwaka wa elfumbilinasba na, saba, saba, na yeah. wakati huo ndo umeingia kwenye shule ya upili na wakati huo sasa ndio nilikuwa naingia naingialnaingiapaobsmombasa pwani ya kenya na yep. muziki wako ni wa aina ganimzikwangu ni wa aina ya spoken word na yeah. mashairi naandika naweza kaandika kwa vitabu vilevile mi sema mi ni mwandishi wa vitabu vilevile vile pia sasa sasanachana pia kwa mziki yeah. umesema wewe ni mwandishi wa vitabu vilevile vile. lakini mm-hmm. je pia ni mtunzi ama nyimbo zako huwa unazibuni vipi na pengine utueleze namna ambavyo unatengeneza kazi yako so nyimbo zangu zote natunga mi mwenyewe uh labda ikiwa mebi ni kolabo ndo tunaweza kuwa namshirikisha msanii mwingine ama msani mwngine ashirkishaal so tunaweza kaa sote pamoja nka namwambia da yangu nwktatunga ssaut weaongeza maneno yake kulingana na vile vile ile ile pia pia ama kulingana mm-hmm. na na unampa uhuru pale akiona yako unaambia uko vl atakafulinananavlwenye takuwasanampa huruapanlafaaukona uhuruwakufanya chochotemziki mm-hmm. yes. wako unapokelewa vipi na wasanii wenzako kwanza kiujumla lakini vilevile vile na watu ambao wanakuthamini kama msanii wakweli kule pwani ya kenya mombasa Uh, mziki wangu naweza sema umeenea hata si mbali na pwani pekee mpaka huku nairobi nkona following kubwa tangu nianze mpaka hii ile ni nin yani yani yani so mpaka tanzania pia kwa sababu kama last year niliweza kwenda tanzania kwa sababu ule mziki wetu ni mziki wa harakati mm-hmm. ni mziki ambao mimi kama pia activist so na ule mziki ambao unaofanya pia ni mziki ambao unaozungumzia sana jamii na pia kuhamasisha jamii maswala fulani maybe uh, mambo ya social justice yes na tunaongea pia ni tunakemea maovu katika jamii mm. na tunasifia mazuri vilevile alivyosema j so ukiangalia pia mziki wetu pale wakati nilikuwa naanza ile misingi tulikuwa tuko pamoja na akina kinauko fulani nini so watu kama kina and brain na akinanaraiswal memb wauko fulani ndio tumekuwa nao kwa muda so mziki wangu pia ulikuwa unafuata huo mkondo kwa sababu ule mziki napenda mziki ambao ni mziki unazungumzia jamii haswa mambo ambayo yako yakoriaman mm-hmm. yep. umejitaja kuwa jina maarufu alfikra yep. uh, teule yep. fikra teule ina maana gani maanake ni kana kwamba mtu atajiuliza huyu ni mwanapsikolojia ama vipi kabisa kabisa wezasema pia ni mwanaskolia kwa sababu ule mziki ni hop like nisio uh, mziki ambao utapata kasan uko watachukua unaona wanajua mahali wanaupata na redio ikicheza ni sawa mm-hmm. sipocheza lakini ile timu yangu ndio no. skitu ambacho mimi nimekichagua, kila ambacho mimi nimekichagua ambacho ambacho nakipenda na nazungumzia pia kitu ambacho fans wangu awale ambao niko nao kwa wangumbonaimba wa so, ni yani so, na kitu ambacho kitawaguza wao na kitu ambacho pia kinaweza kuenda mbali na kitu ambacho kinazungumzia mambo mambo fulani katika jamii yes, ya wanaharakati mm, tukichukulia eneo la mombasa pwani yeah. ya kenya ni mji ambao una wasanii eh, kiasi gani maanake ni mara ya kwanza kwangu mimi yeah. eh, kuja kuangalia msanii wa hip hop kutoka yeah. eneo la mombasa mara nikichukulia upande wa zanziba kule tanzania ninaangalia yeah. kidogo kuna tofauti gani hasa zaidi so kitu sema hakuna tofauti kubwa vile lakini e, wasanii wapo wengi e, pia ukiangalia pwani ya mombasa na tanzania kwa sababu ya kiswahili ile lugha so wasanii wengi wanakubalika upande wa tanzania wasanii wa kutoka poanyama wanaeleweka zaidi, wanaleweka zaidi ukifananisha nahuku nairobi alafu pia sema soko ya tanzania pia haijakubali sana sanamziki w kutoka kenya unaelewa lakini s soko ya kenya ama uh, redio za kenya na tv za kenya zitacheza sana mziki wa tanzania, wa tanzania. Yes. na pengine ili kuonesha ule mshikamano yeah. wa tukichukulia jumuia ya afrika mashariki nyinyi kama wanamziki wa sanii mnafanya vipi ili kuhakikisha kwamba uh, ule umoja ule mshikamano unaonekana kati yenu yeah. kama wasanii sasaidi wa kizazi hiki kipya so mi naweza sema uh, ukiangalia sana sana kwa sana kama kuiaafria ukiangalia wfanya kuwa moja yes. eneo la afrika masharika mashariki, mashariki wasanii wengi ukiangalia ni nyingi zinafanyika ukiangalia wale wasanii wakubwa ambao wako mainstream ukiangalia pia underground kwa sababu hata kama last year wakati nilipata chansi ya kwenda arusha tukiwa katika lile kongamano la wanaharakati wote afrika yote so tulipata kuzungumza tukapatana na watu wengi tuka wasani wa kutoka da wasanii kutoka wapi hata wasanii wa kutoka south africa wengine wengineafrika kusini, yes, kusini wengine egypt misri so tulikutana na watu wengi so nishafanikiwa sa hihi kuna colaborathon ambao wanafaa kufanya na wasanii wa kutoka senegal ambayo pia tulikuwa tumekutana naye katika ilo kongamano kuna msanii wa tanzania tayari nishafanya naye kolabo anaitwa gp anatoka arusha akiwa na mwenzake anaitwa sarajo so video pia iko youtube kazi nzuri ambayo ilikubalika kwa sababu pia tunaongelea mambo ya umoja wa afrika ambayo ni ukiangalia kulingana na yale malengo ya kilimanjaro declaration ambayo tulikuwa tumeenda kuizungumzia kule Tuna Jibunia Africa and me Africa me and me Tuniki cents moksignos history in the making great season immigration is here once more hukombozi imewadia kutoka kairo hadi jozi to survive so we came out stronger na hizi harakati in future mbele tutasonga africa biwe mahoman always on the move kanomaans here yeah. wa koloni wapya watakoma hieroglyph tunasoma negativity tunakomba django fever rebel ndani ya komba with the best and kasiachebe basi nguke shabanroba spend most of my time vitabu nikiandika na tumia jua tu get our own time kwa hakika still standing strong kama pyramid za giza kilima cha kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako haya ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka rfi kiswahili na tunazungumza na fikra teule mwanamuziki wa muziki wa hip hop kutoka mombasa pwani ya kenya akizungumza na mwenzangu ruben kakule lukumbukauafka Yes, fikra teule sarajo na g yeah, yeah. mm. so sitaki kusanakwa sababu naezasaaalafu na baadaye ikaja wajua pia ukiangalia usaili una unawezaongea mambo menginenakuelewando mm-hmm. uh, maswala <laughs> <So, laughs> uh, fikra teule ni wimbo gani wako ambao hadi leo bado unaendelea kutia foa mwenyewe ukiusikiliza unasema hakika kazi nzuri nilifanya wimbo ambao mwenyewe sema mbao weyewamzunumze kwa sababu tatu nabtau ya kwanza ilikuwa inaitwa falsafa za mwenda pole nilitoa mwaka wa elfu mbili kumi na nne aakaa nkatoabingine ul wakati wa covid so ilikuwa inaitwa azania na wanawe azania, nikimaanisha afrikaso mama afrika na watoto wake so hiyo album nadhani ilifanya vizuri iliweza kuwa kwa nikiwa uh, best artist from mombasa ma area ya kenya alafu pia ikawa nominated album lakini mwenzangu wa kutoka nairobi akanipiku alikuwa alikuwa na inaitwa so hiyo alikua naalikuwa na ile uh, yeah. ambayo lbm ambayo wewe mwenyewe unapoisikiliza ama unapoangalia yeah. namna ambavyo imepokewa katika yeah. jamii ni ipi ni hiyo hiyo ambayo nasema albamu ya pili ya kwanza pilinifungulia milango sana kwa sababu kwasababu albamu ya kwanza ya Mdia mombasa so ukumbi ukumbulijaa ilikuwa na watu karibu kama mia ano hivi na hiyo hiyobam iliuza sema ndio albam yangu ambayo imeuza sana hiyo ya kwanza ya mwaka mwakaelfumbili na kuminannni yes. changamoto zipi ambazo tangu uanze eh, tasnia hii ya usanii kama mwanamziki eh, ambazo pengine umepitia na unaona kwamba ah, bila shaka ni funzo kwako kitu sema kwa industry lazima ukuwe uko na strategy na ukuwe na focus na sometimes waweza uh, wezakuwa umetoa wimbo ukitegemea labda huo wimbo ndio utakuwa bora zaidi ama utakuwa mzuri zaidi kushinda nyimbo zingine lakini bado uh, ukapata kwamba uimbo, ule wimbo haukufanya vizuri so bado kila siku itabidi unarudi studio unarekord unaendelea tu kufanya kazi so usiache kwamba changamoto zikuweke chini ama hope ama wimbo mm-hmm. mtoao yes, kufanya kazi yako, kama msanii ingia studio wimbo uchezwe yak o kama msaniingiawimbousipohewa uchewe pa watanunuawanajuamla so mimi kivyangu pia naweza sema semathe pia tafuta pia vitu uh, vingine ambavyo unaweza vifanya kando na mziki kwa sababu kabla ule mziki uje ukue lazima pia ni kama investment lazima pia uwekeze pale yes. na pengine kuelekea kumalizia malizia uh, fikra teule nini miradi yako ya hapo uh, siku za usoni unapanga kufanya nini kwa sasa naandika albamu yangu ya nne ambayo hiyo albam niko na idea ya title ee, naona naweza ita eidha mwandishi wa vitabu ama naandika vitabu yani niko na idea ya title so huwa napata idea nikishapata idea ya title sasa naanza kuandika kulingana na hiyo thm sasa ndio naanza kuandika sasa nyimbo zangu kama mwanamziki umesema yeah. ni mwanaharakati pengine umeshawahi kutoa uh, wimbo ukakuletea matatizo ndiyo kwa ile albamu yangu ya kwanza kuna wimbo ambao ulikuwa unaitwa mumesahau mumesahau nikizungumzia viongozi Ma kwa mara nyingi viongozi wa kiafrika hata sio kenya pekee wakishaingia katika madaraka ama wakishika za mamlaka huwa wanajisahau na mambo mengi labda wanaweza kuwa wamesema watafanya madarakawnauwtafaya wamehaidi lakini huwa haifanyiki kwa mara nyingi na mara nyingi pia unaweza pata kuna shida ambazo zimekuwa problems so huo wimbo ulikuwa uneta mumesahau na ulileta shida kidogo kuna siku nishaiti wapingu pale lakini nashukuru sikulala lala ndani <laughs> uh, pengine kumalizia wewe ungetoa ujumbe gani kwa wasanii ambao ndio kwanza wanaibukia ibukia uh, tasnia hii so wasanii ambao wanaibukia kitu naweza wambia jambo la kwanza unajua wasanii wengi ambao nimeona huwa wana, wanaingia kwa mziki ndio kuwa una talanta una kila kitu lakini bado pia waelewe aet ya biashara unaona ua huu mziki itabidi kama umeamua wataka kufanya mziki na u mziki doukulpe itabidi wew sasa ujitose kabisa miamia si nusunusu na pia kuna wakati utakuwa mbi na changamoto kama vile ulivoniuliza zile changamoto zichukue kama steps za kupanda unaona kama ngazi usizichukue kama zikuweke chini zikikuweka chini basi utaweza uutawezakusukuru sana umesema tena unaitwa fikra <laughs> teule na pia ningependa kubig hapa mwenzangu ambayo anaitwa jjmama j austria ausi sahii ni mwanaharakati pia na ni mwanamziki ambayo tulianzisha naye uh, africa is now foundation ambayo sasa ni kama uh, ndio nini ambao tunasukuma ni ndo ambao tunasukuma mimi na nayeye na tunatarajia kuleta wasanii wengine wengi ambao wanainukia tuweze kuwasukuma kwa sababu sanaa siyo rahisiteulg humo unamsikiliza fikra teule akishirikiana na wasanii mbalimbali kutoka nchi za afrika mashariki ndio kinanipa fursa ya kunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa jina langu ni stephen mumbi juma lijalo ni makala nyingine na uwe na wakati maridhawa endelea kufurahia muda wako hazi meshushwa mfano mizigo iliohachwa nyuma mtu liohama shamba la wanyama kazi zao za kijungu ciko kipato kidogo ziciokiti kukimu mahitaji hao changamoto katiba bidii yao walikwao ukoloni mambo leo siokupenda kwao hadi mewalazini kufuata nyari mtu kawaida mfano wakuku wa chongo hufukulia mabepari kuangamiza maonumbali ya kizazi cha siku za usoni