usalimu msikilizaji popote pale ulipo karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa rfi kiswahili nikisikika kutoka jiji kuu la kibiashara nchini tanzania dar es salaam jina langu ni stephen mumbi kama ilivyo ada nakuletea makala haya na leo nitakuwa na cleofas yesaya pimawenge msanii wa muziki kutoka nchini tanzania tukuwa tukiangazia sanaa hii karibu sana msikilizaji aibusana pima wengi katika makala ya nyumba sana. uh, sana, sana, ya sanaa nashukuru sana nashukuru sana tupate kwanza radha ya ngoma yako mmoja kabla yatujaanza kuzungumzia sanaa hii ya muziki minatambua wekifaa kamwanga wa jua unavyong'aa mabishoosha wasumbua kila mitaa kwenu washaleta hadi barua kwa wakataa na walipoferikukuchukua wakatambaa zipo kila sehemu wanadai kwamba wee una matatizo kwenye eti kitu kipo sio tena the same na a sababu kuwavulia maselo na sa juzijuzi ukadai unanizimia kwa hilo penzi lako siwezi kukukazia lakini kwanza nipe nafasi kuchungulia ili asiwe ya mbuzi kwenye dunia kwanza nionjesheni onje jesheningo wa jua unavyong'aa mabishona wasumbua kila mitaa kwenu washaleta hadi barua kwa wakataa na walipofeli kukuchukua wakatambaa sasa zipo kila sehemu watu wanatangaza kuona matatizo kwenye gmet kitu kipo uh-huh. sio tena the same na ndomaana kwavulia masela sajuzi sajuzijuzi ukadai unanizimia kwa hilo shepu lako siwezi kukukazia no. lakini kwanza nipe nafasi kuchungulia ili siwe ya mbuzi kwenye gunia ukitaka gari nyumba fresh nionjeshe ni nionjeshe nini nionjeshe uh, ni, ni wimbo ambao niliutengeeza kwa mahadhi kwanza ya, ya kuchezeka hususan kwa miziki ya watu wazima nilichukua vionjo vya miziki rumba na nini lakini baadaye ndio nikatafuta wazo la nini niimbe ndani lanini uh, sasa naykessi inoge kwenye nionjeshe ikabidi ni nzima noneshzm kwa namna hiyo lakini ilianza ala za mziki kwanza ndio nikaja na wazo la wimbo huyu ni muziki wa hip phop wanasema hip hop na sio muziki wa kuimba kama wengine kwanza mimi kidogo kwenye kuimba sio mzuri na nilianza kushawishika sana na mziki wa hip hop kabla ya mziki wa kuimba nilibobea kwenye hip hop then baadaye ndio nikaanza kuona naweza nikatengeneza um, sound za kuimba na ndani ya rap yangu nikaweka pia na sauti za uimbaji kwao baadaye nilianza kufanya hivyo kidogo kidogo lakininakuta asilimia thelathini nimeimba kidogo lakini sabini zote bado tuzungumzie safari yako ya kimuziki lini hasa ulianza kimuzkiasa ulianzaana nilianza kuwa shabiki na kupenda mziki kuanzia miaka elfu mbili natatu mpaka efu mbi na nne na kuanzia elfu mblina nane nikaanza ku, kuandika aa, mashairi yangu mwenyewe na kupanda kwenye baadhi ya majukwaa mbao ilikua8mpaka na watu walipoona uwezo wangu ama wa kipaji changu kwenye uandsh pamojaawenye ajw okanz kupat s a kkaanz kuo asm mwaanza natkodi kibao kinaitwa vita ambacho nimeshirikiana na maalm huyu ni msan pia wa kutokamon yes, cakwanz <laughs> nayakumbuka kidogo tu alafu tutapata kibao chenyewe kinakwenda vipi ah, tanzakali wanatunga mpaka wagumba wanazaa bila ndumba sima simavumba wagumba <laughs> <Wow. laughs> Nilichang, kinapotea nilichanganya sana mashairi kiasi kwamba eh. kuyakumbuka kuya ambavyo niliyaeka kidogo inaniwia vigumu lakini fulani nzuri kwa sababu nilipangilia mashairi kwenye ugumu ambao baadaye baadaye ulileta tafsiri ya kuwa mimi ni mtunzi mzuri pia kwenye mziki na wazuga kwa hizi lugha za ujamaa navyoziunga kama kanumba ndana jumba la ushujaa biba kwenye geme ndonundalekumab kambali na mimi usijikumbwa na bala wetega sikia wachumbwa na vyoguna kwa madaa kama kwenye na wakuna mpakav sina pesa sina fuba la chavaa wanapenda bwana mkubwa navyonyuka navyovaa japo ni mitumba sio za duka ilanang'aa wanga mioyo inawadunda inatanuka inasinyaa mindo suka cheki naizungusha moto kaa kapuka nishawashusha na jepusha na kinyaa mana kutwa kucha wananuka wa jamaa nikishtuka wameibuka na chepuka na tambaa pande zote mintapita nitakuwa mkali kwa silaha za mistari kama jemu ikiwa vita pande zote mitapita nitakua mkli kma chnay c pande zote mimtapita nitakuwa mkali kwa silaha za mistari kama gemu ikiwa vita nitakuwa mkali kama chuya aina ya chita hii ni kama vita ya ala na sheitwani au talebani marekani na irani au kama dikteta adofwa ujerumani na jeshi la nazi kutaka kutawala nchi zote duniani au vita ya makipa na mpira wa jabulani miti yote utereza siku yanayopufanyani ametabiri kamwe amtoni weza akweza ujerumani atapona nani wakati mnajua hatua nazochukua ni zaidi ya kuvuja amani amani kwa tafakari kurasa na lindu kundi la av wazi linatukana kundi la wasanii linalong'aa sana hewani kwenye mawingu kibao hiki kilikusogeza mbele kiasi gani kwenye muziki kwanza ndio mara ya kwanza watu walinisikia kwenye hiki kibao lakini walianza kunifananisha na wasanii wakubwa ambao walikuwepo kwenye, kwenye game kabla ya mimi kuwepo kwa, kwa haraka yani, namna hiyo hiyo hiyohyotu walioniska aokanza kunifananisha nao kwa sababu wasanii wengi tunaona wanakuja wanakua labda ya pili ya tatu anaweza akawa vizuri mimi hiyo tu ya kwanza ilikuwa ya moto kiasi kwamba ilishtua sana ulimwengu wanamuziki wa wao wenzako walikupokea vizuri walinipokea vizuri sana kwa sababu huyu ambaye nimefanya naye ma, maalimnash ni msanii ambaye tayari kwa wakati huo alikuwa ameshafanya kazi na kinaduli ambao ni wakubwa wa tanzania kwenye mziki hiyo yeye tayari watu walishaanza kumfahamu inamaana alipofanya kazi na mimi kwenye vita hiyo ilinirahisishia ili hata mimi pia kuingia kwenye ulimwengu wa maalimnash kwa miguu yote miwili inamaana wale mashabiki wote walikuwa waliuamaalimsh wakaanza pia kuwa mashabiki wangu hapo hapoaya nini kilifuata baada ya ngoma hii ya kwanza kabisa vita sasa pod mtayarishaji ambaye alifanya hii vita anaitwa pala medundo Uh, yeye aliona uwezo wangu kwenye uwimbo na hapo hapo akanipa fursa ya mimi kuanza kurekodi kazi zangu binafsi kwa sababu huyu nilikuwa nimeshirikiana na nash akasema sasa huanze kufanya kazi zako binafsi kwa sababu uwezo wako unajieleza wenyee una, una kibao kingine kinaitwa rn dsm ama rani daressalam kinakwendaje na kinazungumzia nini uh, run dsm ama dar es salaam ni kibao ambacho nimefanya na duli si na yankila d nd akiwa pduawktaanaitwa st imeingia kwaatas ao4 maake tae mwezi wa kuibi wanajiuliza yuko vipi yukachaa asante kwa mwenyezi maana nikofiti mpaka ra uh aitimajamaa wanashangaa kona kilabit atambaa wanajiuliza yuko asante kwa mana, niko fiti mpaka rap. wote viburi watakoma yukahane waweyei maaoawaaoa mpaka puri nishachoma cheki hii niko naduli kwenye ngoma machizo napiga yoe, mwana nzuri mpaka noma wazim, si katu toka kuzimu na divai wafu wendo wa rap. hayapotea mbaya nisha tinga kwa ma msikilizaji kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako haya ni makala ya nyumba ya sanaa jina langu ni stehen mumbi na niko naye cleofas yesaya pimawenge jina lake la kisanii akifanya sanaa hii ya muziki na muziki wa hip hop ni muziki ambao msikilizaji wenyewe wanasema muziki wa ukombozi muziki unaogusa hisia muziki unaozungumzia maisha ya kila siku ya mwanadamu na tunaangazia safari yake ya kimuziki Uh, rani dsm na yenyewe ilifanikiwa vipi vipirdsm uh, ndio mziki ambao sasa ulinitambulisha kwenye tunaita mainstream level yaani sasa kuingia kwenye lile dimbwi la, la dimbwi kuu cool la muziki ama anga kuu cool la muziki niliingia hiyo kwa sababu uh, watu hawakutegemea mimi naweza kufanya kazi na nad ilikuwa ni kitu kigumu sana lakini duli ndio aliyeona kipaji changu na akanipa hiyo nafasi ya kufanya naye kazi kwenye studio yake na kufanya choras na yankila wakati huo alikuwa ni dogo ambaye anafanya vizuri katika industry ya rap kwa madogo wengi waliokwepo kwa wakati huo akapenda yeye kuhusika kwenye wimbo wangu kwa hiyo pia akaja kufanya kufanyave akawa ameibariki na ngoma ilikuwa kubwa kwa sababu kuna duli kuna yankila na bado p mwenyewe ni rapa mzuri sana ushirikiano uh, ulikuwa rahisi kiasigana na watu hawa umezungumzia kwamba duli haikuwa kazi rahisi kufanya naye kazi duli alinisikia mimi kutoka kwa moja kati ya wa wasanii wake pale studio na huyo msanii alikuwa akimng'ang'aniza duli anishirikishe mimi kwenye wimbo wake kwao duli alikuwa anapinga kwa sababu hanijui mimi lakini ule msanii akasema mimi amna rapayoyote naetaka nimshirikishe zaidi ya p kwahiyo duli sasa ili athibitishe uwezo ama ukubwa wahuyo p akasema hebu mpigie simu na akanipigia kwa namba yake yee anduli alichukua namba yangu kwaule dogo akanipigia yee kwa simu yake akani mbe, hey, duli akaniambiapa unaitwa hmcp mawenge hey. naomba uje studio kwangu tabata sasa kwanza nilikuwa nabisha sio duri kwasa kwa kuamini za kunipigia simukwasaau <laughs> <laughs> di sio msan wa rahis kias cho ye nd anitafute m kitu kigum a akiangalikat ahis kuik pale na, kuni, na yeye kupata nafasi ya kunisikiliza na kuat kipai changu yani kukubali ambacho mimi nacho kwenye sanaa yangu mzungumzia ya yankila umeshashirikiana naye ngoma mbili tatu no yankila nimeshirikiana naye wimbo huu peke yake wa rdcm ambao ni yeye mwenyewe yankila aliomba kuwa kwenye wimbo wangu yani unajua kwa revu ambao pia alikuwa nayo yankila ni mimi takiwa ndo nimwambia anila naomba ufanye kwenye wimbo wangu lakini uwezi amini yankila aliona ukubwa wa wauwimbo kiasi kwamba yeye ndo akaniomba mimi kua kwenye wimbo wangu ulifanikiwa bilashaka wimbo huu na nakumbuka miaka il ulikua mpaka wenye watu wakawa wak waa kutokana na uzito wa uzitoamboashandio ndio kabisa kutokana na uzito wa uzitowambo ni rahisi kiasi gani kufanya muziki wa hip hop tanzania kuna ugumu kidogo lakini hip hop inatakiwa uwe mtu fulani mwelewa kwanza lakini pia uwe mwandishi mzuri kwenye mashairi yako lakini pia uwe mtu mshawishi kwenye hiyo hati yako kwenye hiyo sanaa yako usipokuwa mshawishi watu hawata kuzingatia kuwatengeneza ushawishi mzuri ili watu waweze kukuzingatia na kuendelea kuwa mashabiki wako mambo gani yanafanya inakuwa ugumu ni aina ya lugha inayotumika katika muziki wa hip hop hapana ugumu ulipo ni kuwa bado dhana ya wasikilizaji ama mashabiki wengi kwa nchi yetu tanzania wa hip hop sio mziki wa kusikilizika sio muziki wa kupata nafasi sio muziki wa waku, kushawishi uh, uh, mtu kupenda sanaa ya muziki siu ushaelewa yani umeonekana ni mziki fulani wa kikundi fulani tu cha watu sio wa kila mtu kwa hiyo ili ufanye uwe wa kila mtu maanayake ukija sasa uje na dhana nzuri itakaomshawishi mtu mzima akisikiliza wimbo wako au amependa mtoto akisikiza wimbo wako au amependa kwa hiyo hiyo itakuwa imelazimisha wao kukubali hip hop kumbe ni mziki wa kila mtu pia sio wa jamii moja tu unafanya nini sasa kulifikia soko la afrika mashariki na kusogeza muziki huu mbali e, maana kuna wasanii sasa hivi wanaimba na wanakuja kwa wanakuakwaspidi ni kama vile kumezwa muziki huu kwanza ushindani unatakiwa uwe kwenye sanaa yenyewe kama nilivyosema hapo mwanzoni mimi binafsi natengeneza miziki ama nabuni miziki ambayo naamini kabisa huu ukimfikia ukimfikia msikilizaji hawezi kuwa nashakana hata kidogo na hawezi kuupinga kwa iyo, ni kuwa ushindani upo kwenye ubunifu kama umeshindwa kubuni mshindani watu watakupotezea lakini kama umeweza kubuni kitu vizuri kabisa basi unaingia dimbwi la ushindani na hatimaye naeza kuand shind zungumza na vijana wanaotamani kufanya muziki wa hip hop nini wafanye ili kuwa wasanii wazuri kama levo mliofikia nyinyi wakinafaridi kubanda na wengine kwanza waatakiwa wazingatie swala kubwa la ubunifu Ntas, ntasimamia sana hapo ubunifu maanaangu ni kuwa unapokuja kwenye hip hop angalia fursa yaani mimi nafanya mziki gani ama niandike wimbo gani ambao unaweza kunifanya nisikilizwe mimi uh, nskilzwemmi sskzfa skzwe m uh, ynkila asisikilizwe kwa hiyo ubunifu dio utakaa ushawishi mtu kukuzingatia uwe na kukusikiliza kwahiyo ukija kwenye hip hop cha kwanza kiwe iko hapo lakini cha pili uh, iwe ni discipline nidhamu uwe na nidhamu kwa sababu mwisho wa siku uh, kwenye sanaa una adili na jamii kubwa sana hiyo jamii iko tayari kukusimamia ukusikiliza ama kukuamini na kukupokea kama tu wewe mwenyewe utaonyesha una moyo wa kushirikiana nao una moyo wa kuwaheshimu na moyo wa kuthamini aa, vitu wanavyovifanya ama vitu vilivyowazunguka kwao ukinipa thamani yangu na mi nitakupa nafasi kwahio watu wakija wawe waheshimu watu ili ao wa watu wawape nafasi kwenye game zao tuzungumzie ngoma yako hii uh, inaitwa nahamia weusi kwa nini unataka kuhamia kundi la weusi aa, hii ngoma imefanywa kwa kwa ubunifu na ubunifu ulikuwa na maana mbili cha kwanza kabisa ni watu kushtuka kwanini nahamia weusi lakini cha pili ni kuwatengeneza watu ama mashabiki kwenye dhana ya kuwap kuhamia weusi ama msanii yoyote kutoka kundi fulani kuhamia weusi au kuhamia kundi lingine lolote sio dhana mbaya sio dhambi sio wadui sio chuki sio fitina ni mchezo wa muziki kama michezo mingine ilivyo kwao iruhusiwe ama ionekane ni cha kawaida tu inakwendaje ngoma hii mashairi yake yanasema arusha city ndo hudi ya explastes watengwa kipindi neli na ukandia ushantanlipenda so acha nieleweke before bided be gone kwanza mbea da na chuga iwe thid home na furahi nikimwona jo makini huko na g wamepiga picha wakiwa ofisini kwa dc na hii ndo hipoplove mimi ni mc wanawaza wanapiga chini, chini smachizi si wa wanajiepusha na maugomvi na fujo ni kikundi cha rap wala sio cha ndondi na judo wako smart kwenye brain smart kwenye kazi wako kasi kwenye game hawataki ubaba na river camp kabla pima wengi alijaja bado katika game na mambo ya kanoga tangu jo aje na niki na waona kwenye chupa lani aje niv yabnna ndo zetu kuakilisha pindi wao na kikosi yechu yechu hamna vita kabla ya f kabla kaka zetu kuchapika mpaka yesu akatajika mambo yalikuwa fresh pindi lod ukoa nice huku bhuku b kablawaj bila kipingamizi mi weusi na ikubali. mefanya mengi mebisha sana kwenye safari nidhamu na juhudi ndo zimewafikisha mbali napenda ni join joinundiso kikaribishwa shwari kushindana kwenye gemi situjengee chuki mwishoni tu logana rodi tutembee uchi waambia wagombanishi wasituletee uzushi tupigeni ngoma kali korasi yatembee juksi Hilo los tachicu, na jina lako pi Kwa mawenge kwanini mawenge mi najua ni mtu ambaye waruaru yni kama vile akili jakaa <laughs> o kwaninipi mawenge uh, kwenyehpop kuna kitu kinaitwa ubunifu uh, kabla yangu kuna watu waliitwa kinagk inaeleweka maana ya r kuna watu waliitwa kina mic inaeleweka maana yama lakini walikuwa wasanii wakubwa na walifanya mapinduzi makubwa kwenye game kwa sababu walikuja na namna yao ya ubunifu na majina ya kushtua watu ili mtu atengeneze atengenezeenshn kwako kwao pima wenge mtu akilisikia atashtuka sana kwamba kwa nini amejiita mawenge lakini akipeiaenhn anagundua kwamba mawenge maanayake ni msanii awapae watu elimu na gani elekezi <laughs> nakushukuru sanapmaweng nashukuru sana, na sana unapatikana vipi mtandaoni gram titt nafaebooknapatikana kama pi mawenge lakini youtbe chanel yangu pia inaitwa pi mawenge ndio ina kazi zangu zote nikushukuru sana kwa kuzungumzanasi katia makalaayanyumbaasanaaansa mszai ndio katia makala ayanyuma yasana a naye saya p mawenge tukizungumzia sana, sana. Na, sana, tuki sana hii ya muziki hasa muziki huu wa hipop wengine wakisema muziki wa kufokafoka japo mimi nakataa kufokafoka jina langu ni stephen mumbik tukutane juma lijalo katika makala nyingine kila laheri kheri na uwe na wakati mwema aksante