na kusalimu msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka jiji kuu la kibiashara nchini tanzania la dare ssalam na hii leo tunaangazia sanaa ya ushairi naitakuwa naye mic e. james maarufu kid kutoka chuo kikuu cha dare s karibu sana msikilizaji karibu sana ia katika makala haya y nyumba ya sana. sanaaaa ni vipi uliingia katika sanaa hii ya ushairi sanaa ya ushairi kiukweli niseme ni kupenda kwa sababu sanaa wengi waga tunafanya kwa mapenzi kwamba mwanzo ko nasikiliza baadhi ya watu ko napenda ku, kuandika lakini niko sijui naandika nini unajua tunavoanzaga kotunaadikandika kdikalakini watu wakisoma wanapenda wksoma wanapenda nikonak okay? kumbe naweza nikaendelea kuandika so nikajikita humo unakumbuka masheria ya mwanzo mwanzo kile mwanzokili lichokiandikawanzmbukakoni <laughs> zamani sana hata yale ya kukopi. ya kukopi sana sana tulianziaga kwanzia huko karudi baba mmoja kutoka safari ya mbali kavimba vimba yote mapaja na kutetemeka mwili watoto wake wakaja ili kumtakaari hizo ndo tulianziaga huko za shule ya, ya msingi e, sekondari gani ambao ulikusukuma kuja kikuu cha na kusoma sana hii Uh, olevo nilichukua at ambayo ili napenda arts kiufupi anak umo ndani yake kuna luga manakkngeeza kiingereza kiingereza na kiswahili kiswahl kuna lugha kuna kiingereza na kiswahili na historia pia kwa hiyo kutokana na kupenda sanaa ka baada ya kumaliza advance foms nikaweza kuopt kuja udismu hapa katika department ya sanaa bunifu kuweza kuendeleza kalia yangu ya, ya tupate moja lolote lile ambalo nalikumbuka ukivuta kilili linaweza karibu moja naweza nikasema iliko na wife likuo mwenye sifa za kuwa mke zaua mwanamke mwenye sifa za kuwa mke ndo nilikuwa nataka kumwandikia kwa sababu kila mtu ana mwanamke wake anaye kumpata ko linasema hivi kwamba katika pilikapirika za kuangaika na kutafuta manzese sinza mpaka tabata Paka leo sijapata mwanamke mwenye sifa Paka najiuliza kwani mapenzi mapenzi ni nini pongezi zifike kwa maana wasafi lady. na hayo tata sasa tuingie kwenye mada sifa za mwanamke kwanza awe anajua kuvumilia hata akinifumania acheke na kunisifia kwa mashoga zake kuwa amepata mume lijali katika i dunia bili au anajua kujali pia wazungu wanaita kukea hata akienda mwezini kutembelea asisite kunipatia shoga yake mmoja wakunihudumia e, e, kama hivyo hapo <laughs> <laughs> mwishoni asisite kuachia shoga yake mmoja <laughs> hey, ni, nilikuwa nawaza hivyo kwa sababu watu wengi waga wana, wana, wanaandika kwa kwa kusema kwamba mwanamke wangu nataka hivyo hivyo, hivyo. mimi nilikuwa nawaza mwanamke wangu wa hivo japokuwa wengi wanahisi kama hawezekani kupatikana lakini kangu mi naamini hiyo ndio ilikuwa filin yangu do kitu niichokwa na kifili kwa muda huo wakati naandika tuvute pumzi na kibao chochote wakati tukiendelea kutafakari kuhusiana na sana hii ya usherii ngechagua nyimbo ya maromboso na zuchu When you wake up in the morning, wangu. <laughs> tuvute pumzi msikilizaji na kibao hicho cha kwake zuchu na maromboso wakupapacia não sei iloveyo aloveyo tumaco bebe you não sei anido anio tumao uewashinda akitandakiwesahani oh, mpenzi ni kule ni kufaidi nichoshe niwetabanimi oh, mtoto wa udongo mvua siziwezi kilemansie na magongo nachechemea dumangetupige msondo uniruticei namimyazendondondo kunyemeleajaplsmalsmaei oh. no. mawainouraaaufumbesaenemuian kipenzi changu gani kinakuvutia kutunga ushauri ni sehemu ya mtu kuelezea kile kitu anachojisikia labda ameshindwa kukieleza kwa watu amekaa kimemh kwa namna namnamoja kimemgusa kwa namna moja au nyingine ko anaamua kukiweka kwa njia ya maandishi so akishea na watu inawezekana kuna watu ambao walipitia ee hiyo wakajifunza wakajua namna gani ya kutatua lichokutana nacho hivo nadhani ni mi mwenyewe tu nikiwa nimekaa nana fili zangu tofauti tofauti ndoaga napenda kuandika mashairi kwa sababu mashairikwa ni sehemu ya mimi kuelezea hisia zangu ambazo ninazo kwa sababu sio kila mmoja naweza nikamfikia na kumwambia gani na ila kwa kupitia ushairi nadhani kila mmoja naeza akaelewa na na nini ambacho nataka kuelezea umefanikiwa ujumbe unafika ujumbe huo hisia zile ambazo zinabebwa na mashairi umefanikiwa zinafika Ah, zinafika lakini niseme kwamba zifiki kwa mawanda mapana kwa sababu audens ya ushairi inakuwa kama niseme tu fani ya ushairi kwa sasa inakuwa kama imeminywa kidogo haiko katika upana ule ambao unaweza ukaufikiria wapenzi wapo lakini mara nyingi waga wajui mavent ma, ya, ya ushairi yanafanyika wap anafanyikaje ya ka unakuta muda mwingine ukishea na watu ndo mi napendaga hichi kitu na nanini nanini kwa hio kungekuwa na mawanda mapana kidogo zaidi ya hata maredio matv angekuwa na vipindi vinavyohusu ushairi nadhani ndo ingekuwa inafika kwa urahisi zaidi kazi yenyewe ya, ya ushairi washairi mnafanya kazi inavyostahiki ili kuwa mshairi mzuri unatakiwa ufanye nini ili kuwa mshairi mzuri kwanza inabidi ujue ushairi wenyewe ni nini kwa sababu kuna namna mbalimbali mbali za kuandika mashairi kuna mapokeo kisasa njia za kimapokeo njia za kisasa ujue jamii yako inayokuzunguka pia inataka nini ujue uwe mwenyewe unataka kuelezea nini e utakavyoandika je jamii itakipokea moja kwa moja au itaelewa kwa sababu jamii inayotuzunguka kuna wengine samtaime nafanya mashairi ya kingereza lakini akuta jamii ambayo naelewa mashairi ya kiingereza ni ndogo kwo ukiweza kujuayako wafao ukifanya kwa maeneo kamachuo watu wengi watakuelewa lakini ukienda maeneo ya mtaani mta kitu ambacho kitumbcho kujua kwanza mktadha wako kujua fani atakuja faia shaii na kujamwenee nataka kueleza n kuifikia ahia yako mbo inakusikiliza umezungumzia aina za ushairi ushairi wa kisasa ushairi wakimapokeo eu tuchanganue kwanza umezungumzia mapokeo unamanisha nisasanamanishanikisema kimapokeo tu kwa rakaraka ni mashairi ambayo yanafata ulali wa vina na mizani au yanafata sheria zote za uandishi wa mashairi natakiwa andike katika ulali wa vina na mizani na natakiwa ue kuna mjalizo kuna takrili kuna nini vitu vingi sana ko ni yale mashairi ambayo yanafata zile sheria au principles za uandishi wa mashairi lakini ukizungumzia maandishi ya kisasa uandishi wa kisasa ni kama freestyle. unaandika kile unachojisikia so lazima ufate ulali wavina na mizani lakini tuyao yanatamkika ya au tunasema yanaimbika hivo lakini yakimapokeo ndo tunavyosema kwamba ni ale ya kizamani ambayoanafata sheria zote za uandishi kwa hivi sasa yenye mashiko ni uandishi wa kisasa kwa sababu uandishi wa kisasa nazani watu wengi sana ndio wanausikiliza kuliko wa wa kizamani wa kizamani kidogo kama umepungua lakini lakini sio kwamba hauna mashiko una mashiko una sema kwa naona kama haufanyiki sana hazira ya saizi kama haiutumii sana maana watu wengi wanatumia wa, wa kisasa ambao unasikilizwa sana utaona kwenye kwenye hata tv siku ukiona kuna kipindi cha ushairi basi utakuta watu wengi wametumia uandishi wa, wa kisasa so ule kizamani kama amatukaga tunasikiliza ile ya ahiyo mibange mnayovuta vijana skuhizi sio sana kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako ni makala ya nyumba ya sanaa nikisikika kutoka jiji kuu la kibiashara nchini tanzania dar es salam jina langu ni stehenmumbi na eleo niko naye michael ams kid tukizungumzia sanaa hii ya ushahiri vuta pumzi na kibao hiki msikilizaji huyu anaitwa mrisho mpoto kibao kinaitwa tausi akiwashirikisha vijana wa kizazi kipya kutoka nchini tausi, tausi, tausi uipambe nyumba tanzaniay un wkwtuchub wone rangi yompole sauti hiyo ndiyo sifa yakochanuabwaione rani yokichunge tausi, tausi. tausi. tausi wasinofaenok mchezo uliotukuta nao ni wa sadaka lawe amina mwenye kupata apate mwenye kukosa akose kipapatio cha kuku kugani mweusi analiaje kwinyo kwino mpaka lini mwenye kupata apate mpaka lini mwenye kukosa akose asante tausi umeukataa mlio wa kwino na rangi ya kuku kugawana tausi harufu unayoisikia ni ya chakula walichokula wameamua tu kujisaidia nyuma ya nyumba ili harufu irudi ndani kumchefua mpishi usishtuke ndivyo ilivyo kwa watu wenye wa tausi kumbo lenye kukataa uleta tumawemawe unapotaka kututambulisha watoto wako kwa wageni tumia idadi yetu na siyo majira maana baadhi ya wanao wanatumia k siku hizi watakuvuguga kunguka tika la kuni ni fungato liliyofungwa kwa mkazo alipas kumuumiza mbeaikaibu tausi ukaribu tausi, tausi, tausi uipambe nyumba yetutausitauwetu mpendwatausi wayangu mwana kwetu chanuambawa zakowaionerangi Tausi, mpole sauti hiyo ndiyo sifa yako. Tausi, tausi, hiyo kibao tausi cha kwake mrisho mpoto msikilizaji ndiyo kinatusogeza katika makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka hapa rfi kiswahili jina langu ni stehen mumbi asante kwa ulie huko kisangani beni ituri na kwingineko katika nchi ya yadrc mashariki tukisikika vizuri kabisa kupitia masafa ya fm ukiwa kigali nchini rwanda ukiwa bujumbura nchini burundi hadi kadhalika kampala nchini uganda mombasa pamoja na kenya tuasikia kupitia masafa ya fm asante pia ambaye unapokea matangazo yetu kupitia wwwrfi kiswahili com na bado tuko katika sanaa hii ya ushairi na niko naye mico james kidi tunazungumzia sanaa hii safari ya ushairi unaionaje ni nzuri naweza nikasema kwamba ya... oh, siku hizi wanasema yajao yanafurahisha kwamba tunaona kuna fyuce inaonekana kwamba sahizi kidogo tunaanza kupata watua, Tuna, media, ifu, watu wa kutusikiliza kama midia hivi umenifuata leo tumeongea hivi ndivyo watu wanavozidi kuendelea kujua fani ya ushairi inakuaje kwa nazani baada ya miaka kadhaa fani a ushairi itakuwa kama fani nyingine kama ilivokua vichekesho unajua zamani kidogo fani ya vichekesho ilikuwa kama naenye iko chini lakini wameipa wameipa promo promo promo ompaka saizi tukiangalia fani ya vichekesho ni kubwa tena ni katika nyanja zote so comedy so uchekeshaji wa kwenye tv vyote viko viko juu kwaiyo a hata ushairi pia baada ya miaka kazaa naona kwamba itakuwa ni tasnia kubwa naona sio kazi rahisi kuwashawishi wazazi kwamba anaenda chuo kikuu cha dares salam kusomea sanaa bunifu hawaelewi ukiwambia sanaa za majukwani kwamba unaenda kuwa mnengwaji kwenye stejini unaenda kuwa mshairi we uliweza vipi kwa kweli sio so kazi ndogo lakini niseme tu labda nimebarikiwa kuwa na wazazi waelewa kwa kwasababu mala akwanza skupewa siku, it kwamba ombakozombaikachaguliwa kwa kwa kwa kwa mzewangu aliambiaskitu mbo kagk kinge mo pakfankado tunandla kufanya sa tunami skumoja tafiksha pae ambapo tunataka kwasaaukbiaakti kitu ambacho kikomnimwako naendawapiasa ya tunafanya tunaamini ipo siku moja itakuwa ni kitu kikubwa kwa sababu kama sio siowewa kuipambania sana sasa ni nani manaake inabidi ujitoe tutajitoa mpaka tuta, tunajua tutaifikisha tu mahali tupate shairi kidogo mojawapo tumeliona shairi shairio la kwanza likizungumzia mapenzi hebu tuone shairi lingine linazungumzia nini karibu james, karibu james ah, na hili pia naweza naezakasaa linazungumzia mapenzi linaitwa kidawa ah, kidawa binti ameuteka moyo na nyololo kabisa kuufungia amejawa na hubala choyo hataki kabisa na mtu kusheya kama ni safari nishafika na mabegi tayari nishayatua nishakula kiapo cha utulivu kwake tuli nimetulia naye hashaapa kwa mababu kutokuwa kiguu kiluka na njia kama ni uzuli kidawa amejaliwa naposema ni mzuli ni mzuli kwelikweli wala sio namsifia hata wakijipodoa wawezi kumfikia hata wakitumia mkp levo za kidawa watabaki tu kuzisikia uzuli nnachojua ni kuwa huo aitengenezi shepu ya kichwa huwezi ndani ya uwezijua uteleziw pale kidole utakapokitia nishaonja laza ya mapenzi na siwezi kabisa kusimulia mapenzi kujaliana bwana mapenzi kupendana jama mapenzi kusaidiana wana kidawa moyoni ameshaingia hata akingia piriodi navaa pedi mpenzi kumsaidia hataki niende ba, anapenda niwahi kurudi nyumbani mtoto hatakiniende anendawaueno mazuri aktamkia ala huo najifili niko hi like a train in the sky akiwa mbali naumia na jisi kuchanganyikiwa vile na mis nawezashinda tataji la miss tanzania kuweka uzi kwenye sindano sio lazima ulambe mapenzi sio mapambano kwamba mshindi atapewa kombe kidawa saluti zote nampigia mitutu 2h4 yote angani italia kwalaa nazonipatia hivo <laughs> <laughs> safi sana na kwa nini masheri yako zaidi umejikita kwenye mapenzi mapenzimaanake pale awali ulizungumzia kwamba namna gani unapenda kuwasilisha yale unayo yawaza ama yale unayoyafikiria najaribugi kutengeneza kitu ambacho hata nikiwa nakifanyia performance on the stage hata mtu ambaye ametoka sehemu nyingine au nchi nyingine akiona anaweza kaona akaona zatitanzaniankacha ule ni utamaduni wa mtanzania kwao uwezi ukasema umefanya shairi la kidawa unafanya shairi a kidawa unaingia umevaa labda nanili haiwezekani n lazima utavaa kitanzania utavaa kidawa labda atavaa kanga atavaa nini kayo inakuwa ni rahisi ku, kuwasilisha kacha yetu ya kitanzania kuliko kuliko mashairi mengine ambayo mi napenda kuandika mashairi ambayo na, yanawasilisha sana tamaduni ta, ta zetu tukielekea ukingoni wa makala haya nyumba ya sanaa nakushukuru sana, na sana kit kwa kuzungumza nasi katika makala haya, haya nyumba ya saaa unapatikana vipi mitandaoni napatikana kwa instagram natumia kidy black k y kidbakidyaia yeah. kwa nambari ya simu ukianza na alama ya kujumlisha 2ni jumlisha 25571599132 nakusukuru sana asante sana iyo na kunja jamvi la makala haya nyumba ya sanaa kutoka jiji kula la kibiashara nchini tanzania la dar es salam jina langu ni stephen mumbi nilikuwa na michael james maarufu kid tukizungumzia sanaa hii ya ushairi juma lijalo ni makala nyingine kila laheri na nikutakia wakati mwema