usalimu msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka jijini dar es salam nchini tanzania jina langu ni stephen mumbi na leo naye moses francis maarufu doro ni miongoni mwa wale waliounda kundi la tmk wachuja nafaka tmk yenyewe tmk halisi tmk maandishi matatu na hivi sasa bado yuko na ari na morari ya kufanya sanaa hii ya muziki karibu sana msikilizaji oh. oh, oh. mziwabusala na matoka anasoma mziwa busala huyu kuto kunakesha kuwewesaka mnnuknaib saaookatika makalaa yumbaaebanashukuru afya njema kabisa sichommindi kwa tochi ulionyeshewa na mvua doro hapa kutoka tmk maandishi matatu eh, waimde mchuzifunza kachumbalia matangoskkibao iki kigonga kibao cha mwanzo eh, wa mzee wa busara mzee wa busara ili wazo alikuja vipi kuja na kibao hiki nyakati zipi hizi hizi i kwa nyakati ambazo za albamu ya wachuja nafaka ambao ilikuwa na nyimbo nane lakini mzee wa busara ndio aliobeba kichwa cha habari cha albamu ya wachuja nafaka hii ilisababishwa na, na mienendo ya binadamu wenzetu ambao wengine ukiwa usiku nao wanatuseme wana kuwa waongia watu kuwachawia sasa aii sisi tukaona mziki tunaufikishaji tuna huu ujumbe kwyo tukamzungumzia ni mzee mwenye busara lakini mzeeuyu mwenye busara akikuona asubuhi shi mwanangu ujambo shikama mw maraba lakini kumbe bwana usiku sio mtu mzuri humu ndani namsikia jumanecha tukumbushe wasikilizaji na wengine waliosikika katika kibao hikis ah, yes, yeah, katika albamu hii ya wachuja nafaka hii nyimbo ya mzee wa busara ilibeba albamu lakini mimi nilifanya radhia nilifanya yareo kali nilifanya wachuja nafaka yenyewe hiy pia kipindi ambacho tukuwambiwa kwamba tumtafute mtu ambaye anaweza tukamwongeza katika kundi akaweza kufanya danisha, nyimbo, nyingi, na juma. Kwa hiyo nyimbo pia, kama pia pamojaasaikaikwayo paonafasiauashaarashidiafan ya kwetu wote lakini tukaona kamba tukuwa tunagana nafasi zile za kushiti katika nyimbo nafasi tulimpa kaakaa na chkundi na la wachuja nafaka idea wachuanafakaiti lakini liliundwa na pamoja mimi mwenyewe dolo na rashidikausemeaash kwo ndotuliunda kundi la wachujanafaa kipin kipindi cha nyuma sana Nas, nazani kwenye elfu mbili na moja huko efumbili na mbili na kitu kama hicho siku nyingi sana mkaja na kibao kibao che ca kwanza ilikuwa e, kibao cha kwanza kabisa ia ndio ilizalisha kufanya albamu ya mmoja mmoja single, kufanya, nzuli, na juma. kwa sababu kipindi cho tua adi mmojamoja singo ai uafaaanaa mwezi mmoja tukaambia tafuteni mada na tafuteni nyimbo tofauti mbalimbali tdidia mbalimbali ili mweze kufanya albamu hii tuligwa ndani ya mwezi mmoja na keli tuliuza waindi ndio waliomba tufanye kazi na maana baada ya kusikia kazi yetu alazia ilipita na ikashika karibua to to 2 wiki karibua si kumi na nne tukamba banavijana kamavipi kama a wafanye albamu ya pamoja o tukafanya mzee wa busaraabm ndo hiyo sawa kibao chenyewe kinakwenda vipi kama unakumbuka mashahri yake <laughs> ah, okay. nah, vizuri eh. Eh lazia wangu wewe namba na kupenda sana asi hutani usisikiengendembwe za jilani maana wana asilani le wakisha hivi na kesho yawe yawevipii na sijui nikufanya kufanya nini unaamini ikiwa nami toashakaleta furaha mbao naipenda mama radhia marikia moyo wangu mekuangukia sikiza na kukibishia nakukishia na kuthibitishia na siwezi kubadili wazo nafasi ya hakohipo na bado na nabado bana niauje naimba kidogo kama ndakucheka <laughs> e usikiliza kibao hiki msikilizaji e radhia wachuja nafakabado na bozi zalao tupa kekando malafu hadijenge nyumba ukede na kupa chumchumpapaka pade penyakunoga na mboga bila kitungu haijanoga okwanyakati midamida miba ajalu sikusanka afanya shapshap soni fesh kuzu ba wako venge kila kona meca laki onasome n some mikwafa maana <manyo> omana nimna kupe dukuduku maneno hana chuki jishuku, homba pela, lakini kupenda sikutangaza faida nani gani usema unanipenda hivyo mtajinyonga kwa kwa huzi big hata ndio doro baadaye mlikuja na kibao cha yaleo kali ili ilikuwa ni wazo la nani lananiyaleo yeah, kali ilikuwa ni kitu ambacho tuliamka asubuhi afu tulikuwa hatuna nauli Hatuna na keyala, alafu tulikua atuna ela yakulaa mae tuanza kuandika maishali etu tukasema aleo kali aleokali mpaka tunafika studio pifangapotuuliza kwamba nyimbo inatakiwa iweje tukaamb yaleo kali basya nani wa kuanza nikanza mimi dolo vesi ya kwanza kama ndanisikia <tipa> hpo simu ya sheamatata csu kali na fainali utakuwa umezushezari yarea ukali kungundukanya ugali na nja kali wanatoa macho tafiki apoteze nauli nakwa cheka napo takuwa mauzi uteteuasawa matii kumbe wajiwe unaelimishaezako ja mwana mambo yako wajifanya unasoma unasoma unasoma cheke chapla mesekoja kupata vyema leo kali msikilizaji ndio jina la kibao uh, humu ndani unamsikia juma necha unamsikia doro mwenyewe hali kadhalika na u mwingine ni nani anayesikika kra kra ni bado ni wachuja nafaka baadaye baada ya kundi hili mlikuja na kundi lingine tmk wanaumeharisi baada ya kuvurugika kwa kutofautiana na wale wenzetu kansha ya tmk wanaumeharisi tulikaa muda kidogo pia tumeendaenda lakini tena mda wengine aza mkakundi lakini wngilkaa moja wengine kidogo akarudi nyuma wengine wakawa wanaona aa upande wao lanaa hapati nafasi nzuri nawengine wanakata tamaa aju k tukaendaenda ndo hivo baadae tukabidi tuanzishe tena kukaa kima mda mrefu wengine wakatawanyika huku na huku ukasiku tuka tukakaa tuka, tukajiuliza tuka, tuka, tukasema kwanini temba kwanini sisi tunakaa na watu wanahitaji kazi zetu awatu aahitaji nd tu sheufup aandshi matatumaandsh matatuanofanaunwaao tukaongea maandishi watatu wakurungwa kwa, tukafanya hapo baada hapo tukaanza kuulizana kwamba hivi nakuwaje si lazima kila siku takuwa ni kundi basi kilasat hata kila, mmoja mmoja basi anakuwa anafanya hta singosingo basi ili tu, lituendelee tu, kusikika kuliko kukaa kimya koyo tena nikaja na ngoma yangu nyingine hivi karibuni azani hapo ndugu mtangazaji nanisikia kwamba nikazungumzia sasa baada ya kazi sawa hiyo tutaizungumzia hapo baadaye yeah msikilizaji kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako ni makala y nyumba ya sanaa kutoka hapa rfi kiswahili mwenyeji wako ni mimi stehen mumbi na ninasikika kutoka jijini dar es salam nchini tanzania jiji kuu la kibiashara la tanzania na nipo na moses francis ak doro tunazungumzia safari ya muziki hasa muziki huu wa kizazi kipya na sanaa hii wameitwa mbali msikilizaji miaka ya efub ukisikiliza muziki wa bongo freva na vibao kama radhia ya leo kali mzee wa busara ni kibao cha kipekee kabisa kilikuwa kinaibua yale mambo yanayofanyika uswahilini ama mambo ya kishirikina yanayofanyika katika maeneo mbalimbali mbali, hasa watu wakitegemea nguvu ambazo hazina mashiko e, katika jamii tuzungumzie kidogo uh, safari hii ya kutoka wachuja nafaka mpaka E, mk maandishi matatu hasa hapa alisi na maandishi matatu hapa pia kuna vibao ambavyo vilishika vilishikaasi e, e, mshike mshike ndege tunduni mk wanaome kipindi hicho mshike mshike ndege tunduni tau bila e, e, tunaungaunga ua <laughs> e. e, ngoma zetu hizo e, vilikuwa ni vibao vichache kama vitatu vinne hivi na tulitoa na albamu ambayo tulitoa inaitwa mshikemshike ndege tunduni E. mshike mshike ndege tunduni wimbo e. upi ungependa tuugonge hapo mshike mshike ndege tunduni na tatubila tatu bila mimi tagonga tatu bila msikilizaji sikiliza kibao hiki cha tatu bila, bila. tukirejea tutatamatisha makala haya ya nyumba ya sanaa tunamshukuru mshukuru mora kwa kuongoza iligi satu jatoka kapa na nyosha mikono kweli na hapa ushindi aujanza hapa so shindo wa matuta au shindiwa mezani au wa magazetini mbuli kumlomo kutoa kinywani ngome deka tsn tikitudimbani longa sasa kepteni mwanza arusha kila shuti tushama mafoadi ngome pinzani yote na pwaya watu wajisha timu iye wezekani kabla ligi janza shishajuwa mshindi nani wendo mzk kiuba cha kujifunza enamaendeleo anabisha nabisha nasubiri matokeo mjinjinnabuuuua kustmzikitunafanyaaeakfahani kibao tu bila cha kwao pia e, kuna kibao hiki moto wa tipa doro maana tuliona kwamba hili watu wanajua nini maana ya kazi yetu ni maana ya ufanisi wetu wa kazi maana lazima patuwe na kitu ambacho cha kuweza kumwes mtu ambae kusema kwamba tmk maandishi matatuvutia kwamba vipi bwana moto watipa an temeke moto usiweza kuzimika ndomaana hii nyimbo ikaleta maana ya kuandika moto wa tipa e, kinazungumza nini katika moto watipa e, kinazungumza ubora wetu wa kazi yetu nafasi zetu tulizokuwa nazo sanaa yetu wilaya yetu mona maana tulika kama majigambo flani kwamba sisi tupo e, makaka tupo wakurungwa wenyee tunasema wakubwa tupo tunafanya kazi na bado tupo bado tuko imara temeke haijapotea sisi ndo nguzo enyee yatemeke e, ukiangalia wasanii wengi watemeke si ndo nguzo tushaambiwa siku moja kwamba hakuna watu wanaweza kutokea kama nyinyi temeke hii Ye, hata sio iweji abda siada mpaka si cha namna gani si, mnagani, si kutokea kwa sababu sii ndio tunaimiza temeke mziki lakini vijana wengine wanajishurisha na mambo mengine eh, Sa- ndo maana tukajita moto, moto atipa tmk temeke! h kwenye koras njia ya temba kwenye es poduza kazi kwako mashabiki wamekaa kitako temeke mabegani temeke ndo nyumbani sich wapigie polisi waje waje tumewamisi waje na farujoni wakatusweke kolokoloni temeke sinohom utatuacha kama tulivyo natukishia pisto twende wapi au diso wausu wamekuwa wekundu tumerudi wanalisaka tundu msilie msilie mtulie dawa iwaingie ili dude lina usumbufu mjue tuzungumzie kidogo safari ya sanaa hii ya muziki toka enzi zenu mmeitoa sanaa hii mbali unaonaje mwelekeo mwelekeo ni mzuri kuna changamoto nyingi unajua watu wengine wanakwambia si lazima nyini kila siku mkaemba pamoja Hey, mtu, mtu kama dolo takua utafute kijana mwingine underground ambaye ambayem anaekuja ukafanya nae eh, akakubeba baba naye pale nae kumbaba, baba, baba lio, kuniomba mimi, Namale, moja itakuwa nzuri kaeshimabtazusw kla sku ttwazoe hiyo hyo a ka s hata na poeok namwona mm, akina jinako anafanya nao eh, unamwona hata Eh, kawachukua te ngine anakumbua kuna nyimbo fani liona hivikaribuni kwenye tukm ka sazma ushiiks atwuchanganya changanya kidogo hata staili tena zisiwe zile za zamani sana unajua so, mm. you know, ukizungumza vitu vitu e, hivyo kidogo matusi maneno e, uzungumze kueleweka wanaitaka e. hivi na vijana ambao wanafanya wa, wa, so, e, kitu kipo mfano kama miivu, karibuni nazane, wategeme, kabisa a tu dgnnotn weshn mbaaana oktwat anwanawa taifa siku ambapo ulikuwa mi, mi, kuna mpira pale naambia bwaa shika nambangu hapa kama vipi siku tutafutane namaana ndio watu kama wale ssanamaa na napotembea ndnakutannwatu na ndoho nafanya na basi anakufikisha kule kwenye nchi ya kibao kazi hmm. Hmm. umekuja vipi na hiki direngo nilikuwa nataka inwaambie watanzania na mataifa kiujumla na nchi zetu za, za jirani hapa asilimia watu wengi sana awanakunywa pombe mapema wa kazi langu mapemaeangu nchotaka kwamba watu wasinywe pombe mapema kwanza wakafanye kazi ndio waende kuburudika langu kwa ufupi lakini kuna watu wengi unaweza kakuta ndugu mtangazaji asubuhi jioni inaingia mtu siku nzima kwanzbuhnakula ulanz mwingine saizi ndokimnika tena kimekaa pale juu ya meza kinatililika anasau majukumu yake anasau kichompeleka kicho kazini pale mona ili kwamba usifukuzwe kazi basi punguza mambo ya starehe kwa muda huo wa kazi uzemendaliwa yula ndafu mchanganyiko wa ucumba mikwasukwasu umefikwa kisasa ile kisasa pili pili mwendo kasi kuwashawasha tumesungukwa na warembo kila hengo ada pitapita ngalia mah mekati tumetulia tu na kunywa pia yeah. mweza tukombe kali kafakamia yeah. kamoka kamoka kashushe boksa bedeze watu ni fedhea uh-huh. tukaondokak da ya kazi ni matumizimatumizi iletatabuukaja matumizi. si baadaye kujutiau baada kazi matumizi osheni bri huku wa kuwoka pembeni d misa kevanga tonikilimao utatukuta pale ndichi kwenye mkao anayehudumiana tabasamu na cheko zuri zile naenda rudi so kibudi ana masalau au anaeshimwa dao tunacheza kamali tunapanda dao tunainjkibao tuna baada ya kazi kibao kipya kabisa cha doro nini unafanya saa kulifikia soko la afrika mashariki E, ni kutengeeza mziki ulio bora na kifanya sehemu moja ataka ufanye tena sehem zingine ndoto yangu zanpo e, e, so siku kuenda mastudio mengine mapya nakaenda kule kushauliana nawastegemeesi kila siku atasikiza kwenye rap t kiukweli ili fanye mziki uweze ku, kubadilika hata hatapi siku ni ajo kuni, kuniona kwamba e hey, kweli doro kweli anabadilika eh? hivi hey, kama hivi karibuni kuna jamaa moja tkatanga litakafanbd tumbe kitu tofauti sana kiane nilishanga so, tofauti kila siku ambao vile wanavokozeabidi kuwa na mabadiliko ya, ya sanaa yako ili ilindo ufika katika soko zuri na watu waweze kuona aanapatikana vipi ah, mimi, bana, okini, pa, okini, okini, okini angalia, katika mitandao ya kijamiimimi baukiniangalia katika dorotmk katika herufu ndogo unanipata tm basi menipata nakushukuru sana kwa kuzungumza nasi katika makala ya nyumba ya sanaa ebwana nashukuru sana asante siku njema msikilizaji wa rfi kiswahili ndiyo nakunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka jijini dar esalam nchini tanzania jina langu ni stephen mumbi na kualika juma lijalo katika makala nyingine nilikuwa naye moses francis ak doro furahia muda wako