nkusalimu msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala ya nyumba ya sanaa jina langu ni stephen mumbi kutoka jijini dares salam nchini tanzania hii leo ni naye tomy mwanamuziki wa muziki wa kizazi kipya kutoka nchini tanzania tua tukizungumzia ya safari yake ya sanaa na mashiko karibu sana msikilizaji karibu sana tomy tomas katika makala haya ya nyumba ya sanaa shukrani sana, sana baa nimefurahi kuwa nawewe leo yeah, Uh, ni lini li hasa ulianza sanahii uh, sana ya muziki sanaa ya muziki aza muda mrefu kidogo uh, toka nikiwa shule nasoma kwa hiyo uh, olevo avani nikawa nlea kuuza sanaa yangu mpaka nivyofika chuo nikawa nimepata muda sasa wa masomo nimesitisha masomo ko nikapata muda sasa kufanya mui kwa uhakika zaidi yes. ngoma ya kwanza kutoka kwa ilika hipi ngoma ya kwanza actuali kuna ngoma nyingi ambazo zilitoka hapo uh, uh, mwanzo lakini uh, ni muda mrefu sana anikwambia nimefanya mziki kutoka kipindi niko shule lakini series, lakini al ngoma ya kwanza mbanaitwa nafuu wewe kusema ituenze na, na uh, wenye id kwanza ni wimbo ambao unazungumzia Uh, wako watu ambao wana shida uh, wako watu wana matatizo uh, lakini um, mm. wewe kama wewe binadamu kwenye maisha yako ya kawaida lazima ujue kwamba nafuu mimi kuna watu wengine wana matatizo zaidi ya hata hayo wee uliokuwa nayo sinaelewa jione wewe we una wafadhali kuliko, yes, we kuliko watu wengine yes, yes. kwaho ushukuru kwa kwa ukumzi na uai ambao uko nao inakwendaje sasa nafuu e umetongozwa kuna wengine umebakwa nafuu umepoza kuna wengine umewaka nafuu ujanchokoza maana ningi ungepata nikiwa mkono waswete suuliza likwapi kwapa umeowa mwaya umefanya nusu ya dini unanunua malaya nameandika usizini maisha ndo haya, haya utajibana mpaka lini na nyagi nagonga na sina ngoma ya njia mbusi na nakula sisi, sisi mainii hapa afadhali navyokutwiti maspichi nipotoka mbali hata nikupe ena ulihefiki sula mbaya kupa siku sidiska sili kwenu hii sio ncha nchi ni nja uwezo wenu kishoilek wezakomesha kufa aina haja vya tama na kujuta pakisha kucha shukuru kumekucha nandeukikosa kesho mangu atakupa nafuweweulisha waikupata wezako kila siku wanakosa How I just ne to them as we keep up, nafuu wewe una kizazi ndani watoto sita ajabu na wanyuka viboko kila kukicha kuna mwenzio anatafuta moko na ajapika anaitwa mgumba kwenye kila chochwo anazopita kutwa madukani ili mguni uvae jordan kuna mwenzio ajali imefanya meluse ogan so ule muda unamemina apti moga yeyuko zake rodi nisaidielganafuu no wee ambaye una rekodi namwona gangster wenzio vichochoroni na ikitoka ngoma chenga ukitoa chupa linachezwa mtv kuna watu midia za bongo kila sehem Bipi. wakati wa unajiona kuwa umesanda na vitara watu toka wazaliwe wanapanda daladala dala. wengine geto mikeka no vitanda vya kulala hawana mapene mifuko majanga imechalala yeah. e bwana nalalama unakula nguna nafuu wewe wengine hawana chakutafuna washa testi kila dili kufanya bado ikabuma na wachoki wanapambana hadi huruma kuja hii niliamua kuja na idea hiyo kwa sababu uh, nili, niliamua kuchagua lifestyle ya kwenye mziki wangu ambayo itakuwa watu ambayoitakuarahiswatukunielewa zikiwa uh, zinagonga moja kwa moja kwenye maisha ya watukwaho ilionanafuu wewe ni idea ambayo ita, itagusa moja nikachagua aina ya watu. Kwa iyo, nika chagua, ideas ambzazfanya mojaid ambayo zifanya, moja idea niliipata ndo hiyo nafuu wewe kwahiyo ni mtu yoyote anaeza akaisikilizaaaaaaishaua aiaish na matatizogani akininafuuaataaaaodmoamgusa kia tu maa kaitumiahoadia najua e muziki ulianzia arusha mambo yalikuaje kule actually ni kule arusha kuna wasanii wengi sana wa hip wahp na wanafanya vizuri hata ukiangalia hapa dar es daresslam wasanii wengi wa hip wahpp wanafanya vizuri kwa hiyo kule kompetishen ilikuwa kubwa kwa kwahiyo kulinijenga kutoaaa ushindani ambao ulikuwepo kwaho linikomaza zaidi kwenye sanaa yangu ya, ya, ya uchanaji mpaka uh, nipofika da nikanimeshakomaa ka ifiki u aasooletu tunashindana kwahiyo niliweza kuwa kwenye a ya artist ambao nafanya vizuri kule kwahiyo kutoka kule ndio ikanipa ya wakubu, wanakuwa, kule, na mimi, uyu, ndo kada adaawakubwa naka wanakutaanam wanambia hnosannafanya viuatautoka hkompdshafaamiana na watu na na wasani ahisnf kuna nyimbo ambazo ulitoa ukiwa arusha yes ni kuna nyimbo ambazo nilitoanikiwa harusha yes kuna nyimbo nyingi tu nilitoanikiwaarus hazikufika mbali. Yeah, yeah, yeah, mbali kwa sababu by tha time uh, uh, kwa kipindi kile mitandao ilikuwa sio sana Uh, kipindikie ilikuwa tunategemea redio na redio za kule zilikuwa hazifiki huku ni wasanii wachache sana ambao alikua napata bahati yakutoka kule arusha ya kuja kule da kuleta nyimbo zao na kwenye naz kubwa na zinaweza kupata nafasi lakini kwa iza kule zilikuwa zinashika mikoa ya kule tu arusha moshi manyara wap kwo ilikuwa unaweza kuwa unahit kule tu lakini da ufahamiki wako wsanii ambao waliweza kuiti kule lakin tutu, adituzo, kina, jimpo, squad, ukul, lakini kudawafamiki yes. na wakapata adi tuzo labda kina jaoskwadi kina nane walikuwa wasikiki huku lakini kule walikuwa wanafana vizuri msikilizaji kama ndio kwanza unafungulia redio wako ni makala ya nyumba ya sanaa nikisikika kutoka jijini dares salam nchini tanzania hii ni raf kiswahili mimi ni steven mumby na niko naye tomy thomas mwanamuziki wa muziki wa pop Eh, kutoka ngome ya arusha unaweza ukasema aukaskazini mwa tanzania ambako ndiko hasa muziki huu na, nako wako wasanii wengi kutoka jijini arusha ambao wanafanya muziki huu kwagumaimzkiwa naona eh, wengi. ah, ni mziki mzuri tu na uh, yapo una chan zake lakini sofa ni mziki mzuri uh, na umetengeneza ajira nyingi sana kwa vijana unajua hip kabla ya kuwa mziki ilianza kuwa ni mvement amalewa kwahiyo uh, ilitengeneza ma DJs, hata asili ya ma DJ, ni, mziki wa raja, wama, graffiti, ni, ni, ni, ni kwenye mziki wa hip hop wachoraji awa wanafanya rait wametokea kwenye mziki wa hip hop kwa hiyo imetengeneza ajira nyingi sana tho kwa, kwa, kwa nchi zetu hizi imekuwa ni kuna dhana ambayo imejengwa na baadhi ya wadau kwamba ni mziki ambao ni mgumu na ni mziki ambao sio wa kibiashara kwa hiyo hiyo dhana ambayo imejengeka jenge, ime ikaja ika, ikalishwa kwa watu na kuna baadhi ya watu wakiamini kwamba ni mziki ambao aa, hauuzi ni mziki ambao ni mgumu ni mziki ambao sio wa kibiashara kwa hiyo sasa hiyo imejengeka kwenye jamii kiasi kwamba hata sisi ambao tunafanya sasa inabidi ufanye kwa mapenzi yako yote usikate tamaa kuna njaa lakini ukomae uamuu kupambana na nini wako watu ambao wamepambana nawkafika revu kubwa tu kwenye serikali Kwe kitu kinawezekana haijalishi kina maneno gani lakini inawezekana tukafika wakati unaanza harakati za muzikihuu i mambo likaj kuta ugum ugumu mwanzo unafanya kitu kwa mapenzi hasa ene gazi ya familia baba mama na ndugu alikuelewa Uh, ofcourse walielewa kwa sababu kuna watu ambao walikuja na dhana fulani fulani kwenye huu mziki hop wakajaribu kuwambia watu bwana iki kitu sio kama kinavyochukuliwa huu mziki sio ni kama watu wanavozungumza huu mziki unaweza ukawa biashara na unaweza ukakunaifa uka, uka, uka, uka, uka, zozote juu kwenye serikali mmoja watu ambao walipiga kelele sana ambao hata wazetu kuamini kwamba wa waliaminishaata ukafanya waka, fanya mziki wara wa katika namna ambayo Uh, inaeleweka hata wazee wetu kiwamba nataka kama rof wanakwambia k okay, saa mnaelewa kwahiyo katika ngazi ya familia mimi nilikuwa na baraka zote kabisambachosaikufanya yani, na, na nilianza kwenye mzigonkua na baraka zote kusema ukweizzatgoa yote, yote tisa ni wimbo ambao unazungumza uh, unaweza ukafanya mambo yote lakini kuna moja la msingi ukilisahau nakuomeo uh, la kumi, kumi sasa lenyewe unaweza uh, ukaunadaiwa una unaweza ukazima simu mtu anakudai aleima <laughs> simu <laughs> unaweza ukamwona ukakimbia naelewa ukabadilisha njia naelewa lakini mwisho wa siku dawa dni ni kulipa io ndo msa hiyo ndo kumi sasa e, ko <laughs> <Kwa> usipolipa <laughs> watu hata siku ukifa watakuja atutuawataasmatuna mdai, mdai hmm. maremu najua kuna ili kwamba bwana maremu kama anadai au anadaiwa naomba watu wajitokeze ndugu tupo tulipe kwa hiyo watu watakudai manelewa sijui kwahio hiyo ya kumi yote tisa utafanya yote lakini mwisho wa siku dawa ya deni waga ni kulipa manelewa koo ni vitu kama hivyo ko nilikuwa ni, ni, ni nazungumza vitu vingi ambavyo kuna hiki kuna hiki lakini usipofanya hiki kuna vitu vingine ambavyo vitukua sawa hata mezungumza kwenye, kwenye levo ya mahusiano pia utampeleka o mlimani utampeleka wapi mayami mayamila yote tisa kumi usimletee kuna kitu ambacho ni muhimu kukifanya ili mahusiano ya msikilizaji ngoma hiyo inakwenda kwa yote tisa kumi ninini sikilizagisia vyote royos japan tampeleka kote shopping mos mlimani usho chaka zote waterol myami yote tisa kubwa simletea utosi chumbani mani utabadili njia wete lan pate niba utabadili lani siwe wani kipiga takimbia mtani utakudai kwenye msiba yote tisa dawa ya deni kulipa ndo shida aesilimaabiatu aayotetiaijaulitaka u nikaipata wakuhasa kataka bugati nasikwata na kipaso nikapai cha unamshua naishi yapo yote tisa umaskini kwa mwanaume nikikwaso ataazisifanye watu kasududiawene wathamani galishi kitu gani unapitia kfunga bilatia tapingwa na mamia yotetiamnuatafanya njia Amen. Ilifanikiwa kiasi gani kiasiganihi ngoma ifaw ifanikiwa sana, sana kwasab hii ni uji wangu wapili baada ya kufanyanauwewena b na kwahiyo huu kawa ni wangu tena mwingine kiwadaresslam ambao ifanana ah, ni wimbo ambao una maadhi yaukiskiliza yo biti unaona kabisa hii nin ilinisaidia ili sana kwasababu ilinisaidia kwasababu we kwenye hii um, generethen ya, ya sasa hivi na watu wanaopenda hip hop walifurahia sana the message na walifurahia sana hiyo rythm na hiyo hicho hiyo a kama, kama violin amboo ni ya kihindi walifurahia sana nadi nayosikikahumndani kama ya kihindmaya kihindi fulani ni sampling ya kihindi kwahiyo watu walivutiwa nayo sana na nilipata calls nyingi sana kutoka kwa watu ambao walionitangulia nikimaanisha nikimaanishais wenzangu walinipigia simu watu wengi sana na kusema wanapenda nachowamapenda walichokisikia na huu wimbo ndolinipata zingine ambazo kuna nyimbo ambazo hazijatoka kama mimi nakia9 na watu kibao wengine kutoka enye wimbo baada ya ni mefane, sio. Kwayo, na kwa likuwa, nilikuwa likuwana mafanikio makubwa sana umezungumzia ushirikiano ushirikianonama wasanii wengine ndio nakusikia na, na, na, na hapa akuskia apawakufiksha mba sababu unajua mtu ambaye ametembea umbali mrefu sana Uh, anazo njia ambazo anaweza kakuonyesha kwamba nilipita hapa nikaferi na nilipita hapa nikafaulu lewa kwahiyo uh, kenye karia yoyote ile kwamba ukiwa na mtu ambaye ameshakutangulia kutangulia miaka mitano miaka saba anayo mambo kadhaa anaweza akakwambia ambao taufasmbo yatawezakufanyakafaulu ta ya, ya, ya, ya au vilvile ya, ya akaufanya o kasonga mbele zaidi kwahiyo kushirikiana kwangu na, na baadhi ya atist kulinisaidia kwa namna moja au nyingine kwa sababu kuna sehemu nilikuwa sijafika oh, wao wameshafika ni ni rahisi kunifikisha wimbo wimbo kama nafuu wewe, ni wimbo ambao uliweza kuchezwa kwenye media kubwa tu za nje na uweaushia namba za za juu namba kwenye trace zauaz waho unaweza ukaona ni ulikuwa na kubwa sana unaelewa kwahiyo hii yote ni kwa sababu ya kushirikiana na watu na watu unakuwa mnaongeza nguvu wao wanakuwa na watu wao na mimi nakuwa wangu naua watuwanu mnakuwa mnapata kitu kizuri kabisa maana waswahili wanasema ukitaka kwenda kwa spidi naenda peke yako lakini ukitaka kufika mbali lazima uambatane na, na wenzako umekuja sasa na rekodi mpya inaitwa mengine ya nasa yes, nini kimo humu ndani mingine ya nasa ni uh, kama iokamba pale mwanzo ni, ni wangu wa vitu ambao vinaigusa vina moja kwa kwa moja jamii vitu ni, uh, idea, kwamba, uh, vitu ambavyo tunaishi navyo siku ni hiyo kwamba kuna vya msingi sana maisha kwa iyo, uh, usinungunike wala, usi, ume, wala usikate tamaa kuona nimefikisha nimifiki, umri fulani au tuaishimaishaa kwa nini sijapata kitu fulani ewa kwa hiyo nakupa meseji kwamba uh, hata lonmas ni tajiri lakini yee anaona hajafika pale bado anatafuta anaangaika kutafuta k hakuna siku yoyote atakayotokea kwenye hii dunia ukaona umepata vyote yaani hakuna siku mpaka unaingia kabulini kwa hiyo nawafundisha watu waweze kuridhika kwa chochote wanachokipata chochote kili anachokipata kwa hiyo lizika nacho sio lazima uwe na vitu vikubwa kwa sababu hata ukiwa na vitu vikubwa utatamani kuwa na vikubwa zaidi huwezi kutosheka kwenye hii dunia kwa hayo mengine yanakwega ni ya nasa tu inakwendaje hii mengine ya nasa wezilizisha wana tauwalambe miguu ukiwapapati ane diapena pati t tafanya atalipmatusi juu fuga mbuzi ndani utakula mchuzi sikukuu siatuna mengi wapa hapa vitu loko ambie songa kikosa zapajna kitoko na kata kosa baga ttamiogopizanasa kikubwa tushiapiga rutinanyutiapota napiga na, rutina, na suti na na na na hata wanangu sutsiasia atoafnaalemboaaasa libidi mungu atwinu ilitushidelimini chungu kiungue fanyo piga kipepe lungulitue uh-huh. mengine nasa kikubwa wazungu tuwatue wezirizisha wana hata warame miguu kiwapapatiwanwatatakapatitu uuu mengine ya nasa mengine yaasa ah, na kuna siku itafika hono umepata vyote kidogo nacoshika letegeto tule wote kiarudisha kwa kipa machisu kokote wengi tumewazika wamesiswatope kwahiyo omba pumzi ndo witake filindi loya kwa nini huwa ishindi nilijifuza kutoa sipokuwa nacho kingi na jua hali ya kufua ele hali ya yes. wasirizisha wana hata warambe miguu kiwapapati wanuadadakapatitu uuuu mengine ya nasa mengine ya nasa kunte misiri ya mida mita inafanya ni fanudili na shida mengine anasa naipenda asiri ya mwafrika fungua milango ya fahamu fahamu ya yakiba japo na mitumba mwilini mwendo wa kibosi akili ni nywele naojua mwendo Kibao mengine ya Unapatikana vipi wa kinyoikibao mengineaas napatikanaikia mtandayaja uh, napatikana instagram kama Thomas, uh, facebook kama kamatoyoasaeboknatumia kamatomytoma uh, twitte natumia kama tomy tomas au kichwa mtumiitanelewa nayosema sasa kusoma ni kuelewa kukesha nasa mungu mmoja anatosha mke mmoja na sitaji wengi hizo wa nasa songa zitajitosha wezirizisha wana hata warambe miguu kiwapapati wanuadadakapatitu uuu mengine ya nasa mengine ya nasa nikushukuru sana kwa kushiriki nasi katika makala ya nyumba ya sanaaot nimefurahi kuwa na mujano na wewe nikitu kizuri imefurahi sana ndio navyokunja jamvi la makala ya nyumba ya sanaa kutoka jijini dar es salam nchini tanzania jina langu ni steven mumbi juma lijalo ni makala nyingine ni naye tomy tomas mwanamuziki wa muziki wa hip hop kutoka nchini tanzania kunako majali wa kwake maanan furahia muda wako