nakusalimu msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka jijini dar e s nchini tanzania jiji kuu la kibiashara mimi ni steven mumbi leo ninaye rahma machupa msanii wa muziki wa tarab kutoka nchini tanzania karibu sana msikilizaji karibu sana rahma machupa katika makala ya nyumba ya sanaa asante nashukuru nimekaribia nipestara kwa wanaonichukia nipestara kwa mabaya wanoniombea dunia da ulimwengu shuja wake naombashoufaa na dunia nistirike nistiri na bala mabayaya sinifike hey, mba saa stara nini kwanza stara ni kustirika eh, kuhifaikaifadhika kutunzika. Kutunzika. kutunzika yote nabeba neno stara naomba stara nistirike kwa yale mabaya nistirike kwa wenye chuki nistirike kwa watu wazuri nistirike kwa kila namna, kwa kila namna katika dunia hii nipe stara ndio neno lina nini stara kwanini naomba stara naomba stara kwa sababu dunia hii ukipata stara basi umefanikiwa ukipata stara basi umestirika kwa kila kitu umestirika kwa watu umestirika kwenye jamii umestirika kwa kila mtu na ndomaana kila mtu anaomba stara astirike ni miongoni mwa vibao vyako vya, vya mwanzo bila shaka naam, naam, naam. ni cha mwaka gani hiki hichi ni elfu mbili na kumi na tano lini hasa uliingia katika sana sanaa hii ya muziki wa taarabu sanaa hii niliingia elfu mbili na nilipomaliza nilipomaliza kumi lakini kipaji nilikigundua tangia nilipomaliza shule nilikuwa katika vikundi mbalimbali nilikuwa naimba ngonjera nilikuwa naimba mashairi wanafunzi wanafunziwzangu walikuwa wananisifia nanisifiaunajua kuimba ana sauti nzuri kwahiyo nilipomaliza shule fomf dada zangu wao walikuwa tayari washaanza kwa hiyo wao tayari walikuwa wanajuana na watu kwenye hii tasnia basi ndohiv namii wakanishika mkono kunipitisha mule ambapo wao tayari walishapitaambuka miaka hiyo Ehe, ndo nikajikuta meshaingia lakini anzangaenyika mi, amba... ni miaka hipi elfumbili na kuminambili. Kuminambili hasa mm-hmm. lakini bendi ambayo nilianza nayo na mtu ambaye yeye halitokea tu kunitunuku kutokana na kipaji nilichokuwepo ni nacho ni isha mashauzi na wakati anaanzisha bendi yake sisi ndio tulikuwa wasanii wa kwanza waanzilishi wa mashauzi klasik hebu tukumbushe uh, miongoni mwa nyimbo zilizobamba ukiwa na bendi hii ya isha mashauzi pale nilirekodi wimbo naitwa sijamana kati yenu a kunirusha roho jicho mnalo nitazama mie alina kheri ndani yake ninakika silawemanyiye tazameni msichoke aliyeni panipani rabana hakuna mifili yake langu umboumbo si mchina ni mungu ufundi wake aloni zidisijamuona mnojita amjini wataipu yangu sijamuona mwezenu matawi yenu ya chini mavazi yangu ya mana. dubai mpaka japa wimbo ndohuo naita sijamona kati yenu akumirusha roho unajifaragua unatamba mm-hmm. na taarabu yake kutamba kujishaua kujifaragua nandomaana wanasema wakimwona mtu mwembamba wanasema we mbona haufanani kwenye taarabu yaani taarabu ni wenyewe <laughs> waawambia watu mwili. wenye mimwili yani wale minene ambayo likifanya hivi bega hatari Mm. unaonaje maendeleo ya ya muziki wa taarabu kwa taarabu tuseme huko nyuma walikuwa na nyimbo zao zile nyimbo ambazo zimepoa asilia lakini baadaye ikaja kuwa mden lakini kwa sasa hivi taarabu bado hipo kwa sababu hata ukienda kwenye mashughuli zitapigwa nyimbo muziki yote taarabu itakuwa nyingi sana taabu zitapigwa nyimbo nyingi karibia ta sita saba yani lazima iwepo kwaiyo tunavona taarabu bado ipo io laki apindihichi meo idogo sijajua labda tatizo, tatizo ni nini na tukisema tuchambue kuna vitu vingi sio kitu kimoja kuna vitu vingi oavvng yani vmndvfaya taarabu kidogo ipo lakini sasa taarabu ya zamani ilikuwa ina ujumbe ni utulivu na nandoomaana zamani sasa hivi taarabu inapendwa na vijana vijana pia wapo wanaishabikia lakini zamani taarabu ilikuwa ukienda nakuta wazee mtu na familia yake mtu na mkewe yaani tuseme familia imekaa ipo ukumbini inasikiliza taarabu kama ndio kwanza unafungulia redio yako haya ni makala ya nyumba ya sanaa mimi ni stehen mumbi nipo na rahma machupa msanii wa muziki wa taarabu kutoka nchini tanzania na bado tunazungumzia sanaa hii asante kwao uliyo hapo ituri kisangani beni kote Afrika, mashariki mwa drc apata kupitia masafa ya haikalika ki nwe mali rika masharik ai Aa, kwa sababu nilikuwa ndo naanza kwa hiyo mafanikio ya kipesa tuseme ya kimaendeleo ni bado ila nilipata kufahamiana na watu na mzee yusufu alinifahamu kupitia mashauzi kwa sababu mashauzi nilikuwa kwa miaka mingapi pale pale nafikiri kwa miaka miwili miwilieumbikmmbumbn mpaka elfu mbili kumi na nne mwishoni kumi na nne mwishoni mm-hmm. miwili mitatu hivi e, miwili mitatu baada ya pale nilitulia tu nyumbani nikawa na kwa sababu nilikuwa na prosesi ya kuenda chuo kusoma kuongeza elimu na kitu kusomea lakini baada ya pale tuseme kuna vitu kidogo kifamilia havikwenda sawa kwa hiyo sikubahtika kuendelea lakini mzee alikuwa kashasikia kama yule binti yupo tu nyumbani na alikuwa ananikubali sana akaona nanikubali hey, mtu, mtu mimi namtaka yule binti aje kujiunga na barcelona maana zamani <laughs> jaailikanata barselona tim, abaatmkanashoo hey, hey, zangu kiukweli kama msanii wewe wataarabu iwe mkubwa iwe mdogo kama ujajipanga unakutana na mimi mimi jukwaa siliogopi ndo asili yangu maana kwa sasa naitwa wa naitwams yaani mimi jukwaa jukwani naliona kama napokua mimi na uwezo kamatengeza uweakulifanya vyovyote mbali na u wimbo wa nipestara u bilashaka ulimba na eh, jahazi wimbo na... gani mwingine ambao ulifana pale ukiwa jahazi katika katikaaazi sikubahatika kurekodi nyimbo nyingine ndo nilikuwa mbioni kurekodi nyimbo ya pili lakini ndo kipindi hicho mzee taali alikuwa ndo anaacha sasa sa hivi sa tunasema lakini sacha sasa kwa sisi kile ali, alisema ali, kipdkismanaacha ko ndolika katika ratiba zake za kuacha kwa hiyo tena sikupata tena nafasi ya kurekodi nyimbo nyingine mm-hmm. lakini pia sio ni pestara tu na nyimbo nyingine ambazo nimerekodi miaka hii miwili mitatu nyimbo zingine sawa mm. baada ya eh, jahazi tarab maana yake tuzungumzie ma, maendeleo sasa mara baada ya jahazi najua na nawewe pia uliondoka uli na ukajaribu kuangalia riziki mahala pengine sasa hivi nini unafanya nafanya mziki lakini pia nafanya biashara ndogondogo okay. eh. saa ujasiria mali, mali. D- d- nyimbo gani ambazo mara baada ya tarab kuna nyimbo umesema hapo umerekodi ambao zmf kna nyimbo ni rekodi baada ya jahazi tu baadhi wasanii tulitoka tulienda wakali wao kwa thabiti abduli kule nifupishe tu kule nilipata bahati ya kurekodi wimbo naitwa yatakamoyo yatakamoyo unakwendaje eh nimekomana mengi magumu nimepitia mpaka hapa nilipo duniani kuna mengi ishi ukiasikiamini ubaya upo chukipa ziala roho utapata jaka moyo watu ne sio yataka moyo kwisi nao wimbo watakamoyo unazungumzia maisha ya mwanaadamu kuna watu ni shida mpaka kuwavumilia kuishi nao yani uwe yani na moyo ya takamoyo hasa watu kuwavumilia maana katika dunia kuishi na watu kuna madvila tofauti tofauti uliwaza nini kuja uli, na kibao hikiulikereka ulikerwa hapabna mi wimbo nimetungiwa wimbo katunga thabiti abduli mimi ni mjumbe na siku zote mjumbe auai <laughs> msanie kazi yake kufikisha ujumbe katika jamii kuelimisha nilipewa shairi nikaimba lakini nimeimba kitu ambacho si mimi hata wkiakugusa kwa mazingira katika jamii yote tunakutana nayo ndo hayo hayo Ehe, baada ya kumaliza wimbo huu ya takamoyo kipi kilifuata baada ya kurekodi ya takamoyo nilikwepo wakaliwao um, jazi bado ilikuwa inaongozwa baadhi ya viongozi wakani wakanipigia simu kwa sababu alikuwa ni marafiki zangu bwana rudi nyumbani sisi bado tuudnyumbanyumbudibakuudi nyumbani, nyumbani, nyumbani. nyumbani sio ujinga njoo mwanetu mimi karudijaazi baada ya kurudi sasa ndo likapolomoka p ndolikaporomoka <laughs> <laughs> kabisa kasaabu nafikiri uongozi ulikuwa haupo yani mwenyewe ndo alikuwa na anajua jinsi ya kulinyoosha lakini walewalokuepo kidogo alikuwa hawana uzoefu kwao iaa um, ndo pale wengine wakenda kuanzisha bendi zingine akina mauji hkoaaao walikatmk hko waliendaa mzee alivotokaengi a aramba nao, nao, nao likadondoka li madondoka na kila mauja wakaanzisha bendi yao sasa na mimi nikiwepo mwanzilishi katika bendi iyo pia nakshinakshi mele ntaarabu mule ndoniirekodi nyimbo hizi mbili nyimbo ambayo litamburisha bendi rasmi siwezi kukosa milele na nando wimbo wa kwanza wa nakshinakshi na hamsemi akaisha haya tupate u, wimbo huu kabla yatujawagana na rahma machupa ni miongoni mwa nyimbo zinazopendwa nini siri ya wimbo huu mimi mwenyewe nanigusa afu unagusa jamini wimbo ambao auzuni wa, wa kusikitika neno lenyewe siwezi kukosa milele yani bimana kilichokwepo umo mwamini mungu uwezi tu ukakosa hipo siku tapata kwa sababu maskini sikilema mungu tu mwenyewe ndo anaamua kukupa umaskini anapokushusha chini mungu basi ameandaa siku hatakupandisha kamasubira minnayo imani menija kupata kukosa ndo ili vyo akuna loshuja mungu mitihanikaweka sikumaua unyauka stori pia uisha ah. kumbukumbu ufutika tajiri ufirisika ah. masikini utajirika aneno mm. yani mungu mitihani kaweka yani usiku kuna maua mau, hata maua yanastawi misho mwingine unanyauka kama binadamu mfano wake unaishi, unaishi, unaishi we, we, na kuishia unaishi na kufawewe unapatikana mitandaomimi mitandaoninapatikana jamani sahivi tunaishikitaanakupataje <laughs> <laughs> <laughs> hukowasilizainagram um, natumia rahma machupa ms facbk unatumia hivo hvo rahma machupa ongera sana una sauti nzuri mm-hmm. na pia unaimba vizuri mungu akubariki sanaaashkuru kila laheri ndio natuananga msikilizaji katika makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka hapa rfi kiswahili nikisikika kutoka jiji kuu ya kibiashara nchini tanzania dares salam nilikuwa naye rahma machupa msanii wa muziki wa tarabu kutoka nchini tanzania mimi ni stehemumb juma lijalo ni makala nyingine kwaheri kutoka daressalam