wa visiwani zanzibar hapa ni gome kongwe na kuletea makala ya nyumba ya sanaa jihuu msikilizaji unanukia marash ya karafuu na leo tunaangazia namna tamasha la sauti za busara lilivyoanzishwa mwaka 202 nitakuwa na mwasisi wa tamasha hili yusufu mahamud karibu msikilizaji wa rfi kiswahili mimi ni stephen mumbi kabla ya kuanza kuzungumza na yusuf mahamudi taus umens tarab ni bendi ya muziki wa tarab inayohusisha wanawake pekee msikilizaji kutoka visiwani zanzibar tiojiweke sawa na kibao hiki usione vyaelea Pati salama a na bit si pati salama umenstarab ni bendi ya muziki kepeke, wa tarab wanawake pekee wakipiga vyombo pamoja na kuimba katika bendi hii wametumbuiza mara nyingi katika tamasha la sauti za busara za misimu iliyopita kipi kilikusukuma yusuf mahmud kuanzisha tamasha la sauti za busara kwa kweli nilikuja za zanzibar kwa ma, mimi nimezaliwa uingereza alafu mekujwa zanzibar mwaka 98 ilikuwa nania kukaa miezi sita tu kusaidia kuanza tamasha lingine ile ya zanzibar international film festival lakini <laughs> kazi imeendelea vizuri walisema yusuf yusufendeleaendelea kwa hivyo nilikuwa nao miaka mitano lakini kipindi kile tulikuwa na tamasha la filamu lakini niliona hapa tanzania kuna muziki mengi aina nyingi ambazo hazijulikani nji ya tanzania kipindi kile inazungumza wasanii kama of course wemi ongala alijulikana lakini wengineo wa ngoma ilikuwa mwanzo mwanzo wa bongo bongoflavor uh, tulikuwa na kwa kweli sana ilikuwa ainangomangoma lakini kutoka pemba kutoka mtwara kutoka bukoba ilikuwa hazijulikana sana nji ya tanzania kwa hivyo niliona itakuwa nzuri kuanza tamasha kuonyesha muziki kutoka nchi za kiswahili kwa hivyo mwanzo tulikuwa na swahili music festival jina la sauti za busara ntulifoka sana na kenya, music, kenya tanzania lakini baada ya miaka michache imekuwa mekua mekuwa uh, wasanii kutoka semi senigal mali moroco ilikuwa nawataka kushiriki alafu audience pia walianza kuja kutoka nchi za afrika nchi za ulaya kutazama muziki Ehe, lakini sio muziki tu lazima niseme muziki ya kiafrika ya live lilive nafurahi kwa sababu nafikiri tu mifungua mlango kidogo kwa wsani wa tanzania ku, kuonekana na kupata mialiko kuenda kwenye nchi za nje kwenye matamasha mengine hapa afrika na nchi za ulaya na kadhalika kwa mfano tausi utausi startup kwa mfano mwamba kuna wengi wengi tu aina mbalimbali mbali. aina tofautifauti sauti za busara maanayake imefungua fursa kwa wasanii kutoka afrika mashariki kwenda nje maanaake lengo limefikiwa ipi ilikuwa ni changamoto kubwa katika kuhakikisha tamasha hili linafanikiwa mpaka hi leo machangamoto y alikuwepo kila mwaka kwa mfano mara miaka miwili hapa zanziba likuwa hamna umeme visiwani kabisa miezi mitatu kwa mfano mwaka moja na mara nyingine kua hivyo ilikuwa kazi kidogo kuandaa tamasha wakati hamna umeme kisiwa nzima alafu pia changamoto yalikuwepo kwenye najua mambu ya wakati wa uchaguzi kuna changamoto pia kwa sababu sio kila wanasema asubiri mpaka uj baadi ya uchaguzi wahivo kila baadi ya miaka mitano kidogo mambu ya siasa naingia pia ishu kubwa kabisa ilikuwa covid-19 hapa tanzania alhamdulillah tuliendelea vizuri wakati wa marehemu juja magufuli ilikuwa naongoza ilikuwa hatunacruhusiwa tofauti na dunia nzima kwa hivyo wiki moja kabla ya tamasha 22020 nilipata barua kutoka mabalozi makubwa kutoka european union kutoka norway kutoka netherlands kutoka uk na wafaransa walikwemo na wengineo wa walisema yusuf msiendelea na tamasha hii hatari wiki moja tu kabla ya tamasha. tamashaamfupi wakati imeshatangaziwa wageni waeshaanza kuingia wasanii mshajenga jukwaa shanifahamu gharama nyingitwa uh, hivyo hii kidogo ilikuwa kwa, kwa mii mwenyewe ilikuwa nabeba mzigo mkubwa zaidi kwa sababu hawa viongozi wa nje walisema usiendelea lakini vionge, viongozi wa zanziba tanzi, na tanzania walisema weka uh, idhara uh, maji ya kutosha ya kunawa kama satise sanifamna Adhari, weka tahadhari kwa kuweka vifaa mbalimbali mbayovitasaidia ma, kupunguza maambukizi uh, sante kwa hivyo tuliendelea na tamasha nafkiri labda katika dunia nzima hapahapa sauti za busara tu pekeao ilikuwa ch- kazi ngumu mwaka ule lakini watu wamefurahi kila mwaka kuna challenge ya tunauza tiketi nyingi lakini kwa sisi ni muhimu tomasho letu la tatabusara sio kwa wazungu tu ni muhimu sana kuona ushirikiano na wenyeji wa zanzibar wazawa, wazawa wenyewe wa zanziba na tanzania kwa jumla kwa hivyo bei kukingiliwa kwa watanzania ni chini kabisa mbao ni shiringi ngapi sawasawa na dola ngapikuzungumzia dola sa hivi imepanda kidogo ini dola kumi na mbili kama hivi kwa siku zote tatu au siku moja moja dola nne shani faham dola nne tu kwa watanzania au uro wenne kama hivy ilikuwa chipa zaidi so kwa sisi wakati tunauza tiketi nyingi bado kuna gharama nyingi lazima tulipe kwa hivyo ushirikiano na donapn hata serikali mwenyewe bado ni muhimu sana alafu ni nzuri kama watu ambao wana biashara kama wanafahamu kwamba kila dola gharama ya tamasha inaangia kwenye uchumi mara helahinasita kwa sababu kuna mzunguko wa fedha kuna wageni kuna hoteli kuna vyakula watu watakula mzunguko wa fedha unaongezeka zaidi kila msimu wa tamasha nimesikia wanatumia lugha ya kwamba ni high o ni msimu wa, wa, wa juu sana katika kila kitu hapo sawa kabisa sawa sawa jambo gani kuu unajivunia kuhusiana na tamasha la sauti za busara tangu limeanza kama ni kitu kimoja tu kujivunia moja ukitizama kwenye google angalia best african music festival au top african music festivals Utapi, utapata links nyingi katika top f top s sauti za busara itakwemo every time kwa hivyo unafurahi kwa sababu watu wamekubali ndani na nje lakini kwa mimi mwenyewe personally zaidi kitu kimoja minaskia very pou ni katika timbusara ofisini ni watu sita tu ambao wanafanya kazi januari mpaka disemba au march mpaka februari kuandali ile tomasha wote ni wa tanzania kat, wakati wa februari wafanya kazi ni zaidi ya watu mia mbili katika watu mia mbili asilimia 9sna nane ni watanzania na wengi wengi wengi wameanza nasi miaka kumi miaka kumi na tano nyuma kwa hiyo kila mwaka wanaboresha kazi kazi inaboreshwa inaboreshwa inaboreshwa kwa sababu kila mtu anajua tunafanya hivi lakini mwakani tutafanya hiki iwe juu zaidi kwa hivyo hawa jamaa kabla ya tamasha ilikuwa hawana experience kuandaa matamasha lakini hivi nasema yes watanzania esa kabisa inaonekana hapa na wazungu wapo wengi wanasema hiiai walioandaa well, ni waafrika watanzania kabisa halafu ntim majukwaa matatu kila siku vikundi kumi na kila mmoja ni wanapanda on time kama kwenipa wanashusha hata uh, mii mwenyewe mara kwa mara inashangaanshnkma <laughs> <mazirishi una> <laughs> ndio kwanza wanafungulia redio yako hii ni rafi kiswahili makala ya nyumba ya sanaa mimi ni stephen mumbi anaitwa jagwa kibao kondakta ni mchiriku huu msikilizaji umemsikia yusufu mahamud mwasisi wa tamasha la sauti za busara anasema vionjo vya kisasa vikichanganywa na vionjo asili mambo yanakuwa mujarabu na muziki unauzika kimataifa ondakta na, na dai nauri na yakewana wanataka bata bule anasema <muchas> wasanii wa muziki barani afrika wanakusikiliza hivi sasa unawaambia nini nimeona kusanya wasanii kutoka kila pembe ya afrika sio jambo jepesi kutoka kaskazini mwa afrika ingawaja maraii nimeona sio sana lakini magharibi kusini mwa afrika na afrika mashariki sio kazi rahisi unawaambia nini kuna, kuna nchi nyingi afrika na kila nchi mazingira tofauti tofauti kwa mimi naona labda tukizizama nigeria juu sana dunia nzima tanzania bado kwa nini nafikiri mmoja ni utamaduni imo katika nyimbo zao kwa mimu nyewe napenda sana msanii m- kama ashakei sijui kama unamjua ashakei ana afrobit nyimbo zake afrobit lakini kuna ngoma kwao inaitwa fuj fuji music imo kwa hivyo na ina Upekei flani, lakini na vibe kwenye dancing floor kilamtuana watu ngo uh, na mdua aseke letter vibe flani, lakini sio muziki tu muhimu piani watu nyuma kwamfano my ma manager hapa Tanzania sio kilamtuana na uh, ni professional katika artist management na pia Tanzania uh, sorry Nigeria wakombeli ya ma producer. wako very professional katika studio kwa hivyo kuna nahisi hapa tanzania tuna kasoro kidogo katika management uh, na production lakini wana muziki wapo mimi mwenyewe nakubali zile nyimbo uh, vikundi ambayo wanapiga afrofusion kama wanatafuta soko la nje uh, pamoja na singeli lakini inaweza kuwa na fusion zaidi kwa mfano wale wasanii wa singeli wakishirikiana na watu ambao wanapiga ngoma kwenye mchiriku mchiriku kwa mfano au watu wa hip hop kuingiza kidogo mambo ya ngomangoma katika hip hop kama walivyofanya zamani wasanii kama jumanae uh, wagozi wa kaya dasnunda sijui kama unawajuazurian hey, no kipindi kile inaona bongo fuleve ilikuwa na fulaivi ya bongo zaidi kuliko sikwizi namdapo anataga kubanda bule anaseba yecongo cha dola kondataka jajuu anasema aiwesekani kubanda bule imerusiwa yashina polisi mahamudu upandi kabisa bongo fureva kuna vijana wengi wanafanya muziki huu vizuri diamond iaonli na wengine wengi silalimiki napenda harmonize na wengineo la wanajitaidi wana lakini kuna kitu tunakosea ile radhi ya bongo iko hapi kwa hivyo nafikiri zaidi kama tunaona ushirikiano na nao ndani ya tanzania pamoja na ndani ya afrika kwa mfano tanzania ethiopia tanzania south africa tanzania senegal tunaanzaanza tunakuja kuja, kuja. bila shaka wameelewa kwamba ili wapate soko la kimataifa lazima wafanye fushen ya kupata vionjo vya muziki e, wa nje e, muziki wa kisasa wachanganye na muziki wa asilia ili ufike mbali zaidi nataka nigonge ngoma moja chagua ngoma moja tu ambao utapenda nipige atika makala haya ya nyumba ya sanaa kama nyimbo moja tu nasema jina lake madekuti anakuja na kikundi chake inaitwa ina the movement wana nyimbo inaitwa free your mind Abu Yake Alikuwa Msani Labda the most important Msani to Talk Africa ever. Fella Anikulapo Kuti, on what's one some stories zake nizito. Alafu yeye ameza femi Kuti, shon Kuti, ambao unimasha superstar wana kila wakati wapo wana fanya show Nigeria. Alafu Olaya Olaya, lakini si sana kutem play hapa inches Africa. madekuti ni ngeneation n energy hata yiye mwenyewe mara kwanza kufika tanzania lakini mdet nikoshue kwamba atakuwa ujumbe uzito kama free you mind na nyimbo nyingine kwa hivyo ii nafkiri nitakuwa kama lembo la busara eh, mwaka huu asante yusuf mahmud mwanzilishi wa tamasha la sauti za busara ndio atuananga katika makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka hapa ngome kongwe visiwani zanzibar mimi ni stehen mumbi juma lijalo ni makala nyingine ya nyumba ya sanaa kwaheri