nakusalimu kutoka ngome kongwe zanzibar karibu katika makala ya nyumba ya sanaa muziki ukirindima vikundi mbalimbali vya sanaa ya muziki kuimba kucheza na kupiga vyombo vinavyotoa ara tamu ya muziki vimetumbuiza katika tamasha la sauti za busara nitazungumza na baadhi yao mimi ni stehen mumbi karibu msikilizaji wa rfi kiswahili nwdmasaivoco ni kundi la muziki asilia kutoka kule nchini kenya limekuja nchini tanzania kushiriki katika tamasha hili la sauti za busara karibuni sana katika makala ya nyumba ya sanaa asante sana nina mbele kenya kutoka masaimara kenya ha, mbele kenya kwanza kundi lenu uh, anwanga ndmasaivocos kwa nini anwana maana yake nini rafiki wetu ambaye anatuwakilisha wa kucheza hizi manyimbo za kimasai ni jina lake anwanga anwangawanwana ni jina la, la, la jina langu ni jina languasamimi ndio mkubwa kwenye kikundi hici ndio mwanzirishi e waikundi hiki yes. kipi kilikusukuma kuanzisha kundi hili la anwang'a mimi nimekuwa nikifanya dansi za kimasai kutoka mwaka wa 1990 hasa zaidi ya miaka helaini nikicheza dansi za kimasai na baadaye nikaona pia niweze kufanya na wengine nitengenezeuso nikashirikiana na wamasai wa kutoka masai mara na tumeshirikiana naoa karibu sa miaka tano tukifanya hii shughuli na hii ndio mara yetu ya kwanza pia kuja zanzibar kushiriki katika hii festival ya sauti ya busara mnajisikiaje kuwa visiwani zaziba kisiwani kizuri isipokuwa tuko na muda mchache lakini tumefurahi tumeona wananchi wako tumekaribishwa vizuri tuzungumzie sana yenyewe ya e, mnayoifanya ambayo ndio iliyoleta huku visiwani zanzibar nyinyi mnaimba nyimbo za namna gani tunaimba nyimbo za kitamaduni ya kimasai ambaye ina tofauttofauti kama unavyoona kuna manyimbo kama za kukuruka na pia hiyo naye iko na maana yake na nyimbo naye pia tunaje, tuna, inad, tunadumisha wimbo ndio naye mila ya wamasai isipotee kwa sababu mila naye ikipotea nyimbo zikipotea pia naenda maana na mila kwa hivyo tuna tofauti tofauti ambayo tunaimba wakati wa masherehe sherehe tofauti tofauti kuna sherehe ya kuoa ambayo iko na nyimbo zake kuna nyimbo za kama kwenda kuoa na kuchukua ng'ombe na zamani pia kulikuwa na wimbo ambaye tulikuwa tunaemba tukiwa simba na pia nae tumecheza na ina utamu yake tuimbie kidogo kidogo tu wasikilizaji wa rfi kiswahili wapate radha kidogo wimbo huo wa, wa wakati mkienda kuua simba ni wimbo ambao ni ya kufurahi juu kwenda kuio mstuni kuua simba haikuangi tu vile mtu anaweza fikiria hati unaenda kukuja tu vile ulienda ni inakwanga ni vita na ni changamoto kitambo upatane na huyo mnyama na upate kuweka iyo mkuki yako uwe mtu wa kwanza kumdunga iyo mkuki inakuwa ni wewe ni shujana pia unaaminiwa na jamii ya wamasayi unaimbuaye ibuimba kidogol e, eleo yeleob sawa tuzungumzie kundi lenyewe sasa eh, kundi hili la anwang'a linaundwa na wasanii wangapi na kwa majina yao kipendezo kiwataja wasikilizaji wa raf kiswahili so waskii anwang'a ni masaiv kutoka maasai mara tuko watu saba kwa jumla hasa kuna huyu anajiita uh, leperes huyu ashazungumza tayari amesema itwa kibele kenya alafu tuna patasio alafu tuko na e, munguti tuko na kunini alafu tuko na karia karia ni mwimbaji hatari sana huyu pia ni mwimbaji hatari sana na, na leperes waimbaji hatari sana hao yeah. mbona kundi la anongaa halina, halina wa, wanawake sisi tumeamua kuunda hivi kwanza wanaume wanawake pia wanaimba lakini katika vile kwa sababu tunaanza tukiwa na wanawake kwa group kidogo itakuwa na changamoto u lazima tuna sisi hapa tunaeza lala wote chumba kimoja lakini tukiwa kidogo itakuwa tatizo lakini baadaye tutawaweka kwa sababu tumekuwa na mchezo wengine tulikuwa nao na wanawake pia walikuwa lakini katika safari hii haingiwezekana tuzungumzie mrekodi mmeisha rekodi nyimbo zozote tuko na nyimbo tume rekodi ya kadhaa ambazo zimeembwa na aa wote na wamasai wengine kutoka, kutoka magadi na mboseli yeah. tyote hiyo nchini kenya si, eh, ya yeah, kenya sikenya keyakenya ni wamasai wa kenya wote yes. sawa mbali na kuja katika sauti za busara mmefanikiwa kiasi gani kufanya muziki huu asili sisi kufanikiwa kwanza tumekuwa tukicheza mziki huko nairobi piaaian anai ambao wanatufadhili mara nyingi tukifanya mambo yetu na pia tumeshasafiri umeenda ufaransa nchi kadhaa hivi kidogowan momojawapo ambaounepna uche amb e, mimi simuimbaji adi waimbaju ama n maana yake nini nininksesei maana yake ni wakati kiangazi inapokuja ni tunaenda kubariki mungu atunyeshei tupate mvua ili ng'ombe zetu zipate chakula ya kukula Ee, unaonaje sana hii ya muziki wa asili na unawaambia nini makabila mengine kuna masai kuna wakikuyu na makabila mengine a afrik makabila mengi na tuna muziki mwingi sana wa e, kiasili barani afrika naweza waambia nyimbo za kiasili ni za mahana kwa vile unavyojua mkosa mtupamila ni utumwa tukisingatie utamaduni kwa sababu bila utamaduni hata mambo ya kitalii wanakuja hata mpaka kenya na hapa zanzibar wakitafuta mambo ya utamaduni kwa hivyo mziki ni kitu tunaweza chukua tu kama chakula ni inaweza hata kufusha mwili na akili inaweza fanya hata akili yako ikuwe mzuri kwa hivyo nawambia tu tushirikiane na tusipoteze mila mandiyo kwanza unajiunga nasi ni makala ya nyumba ya sanaa na kuletea wasanii waliotumbuizwa katika tamasha la sauti za busara mimi ni stehen mumbi hii ni arafi kiswa hili eجin misamara جiniyepera Thelmo mutukuzi mtoto wa liva tuku mutukuzi kutoka zimbabwe anasema anaona fahari mno kufanya onyesho visiwani hapa fursa ya kuja na kufanya onyesho lilikuwa uh, ni lengo langu yeah, unajua haitakiwi uh, let kukata tamaa kama unataka jambo fulani jaribu na tena na tena ipo siku utafanikiwa um, na leo nipo trying. hapa kwa hiyo yeah, nina furaha sana so, yeah, I'm very <laughs> huku naye mjukuu wa fela uti made kutoka nigeria anasema anaona fahari kupanda jukwaa la sauti za busara busarandiyo yes, baba yangu ameambia afrika kama mimi mwanaume nimeambiwa zaidi kuhusu afrika magharibi ulaya marekani nipo tayari kupanda jukwaani nipo tayari kufanya muziki ndiyo ninavyojisikia sasa hivi msikilizaji mbali na made kuti wapo wengi kutoka kila kona ya ulimwengu wa kingara iwe ni kaskazini ama kusini mwa afrika mashariki ama magharibi katika tamasha hili anaitwa amfley muba kutoka tanzania mashariki mwa afrika kwanza nilipatwa na kiwewe kukutana nawe mrembo umenifanya nipagawe tabia zako zanivutia kwa uzuri wako na ugulia mamawe mamawe mamawe pagawe sabia zako zanivutia kwa uzuri wako na uguli Ba, muziki unaofanya ni aina gani ya muziki mziki ambao unaofanya anafanya jazz lakini mziki wangu mimi nimeweza kufuz na mziki wa kiafrika especiall watanzania anaongelea zanzibar tanzania, Zanzi tanzania. Oye, ni, ni, ni kwa hiyo ilichokifanya mii kwenye mziki wangu nimefuz mziki wetu huku ndani pamoja na jaz na nikapata kitu kinaitwa afrotan afam ko mziki inaofanya ni kwa mara ya kwanza na pia ni kwa mara ya kwanza busara lakini pia ni kwa mara ya kwanza kwa masikio ya watu ni kweli kwamba uh, watu wanje ndo wamezoea kusikiza hii mziki lakini target ni kuweza kuutambulisha huu mziki kwa jamii maana uh, mziki wetu sio bongo flavo tu o kama vijana sisi tuna jukumu la kuhakikisha kwamba mziki wetu tunaofanya tuna ujulikani ulimwenguni na hiyo ndio tageti yangu haswa huu mwezi huu nimetoka busara hapa naelekea kenya kwa hiyo nikienda na kenya naenda tena kutambulisha mziki wa tanzania kwa hii element ya jaz na ukizingatia kwamba jukwa anaoenda kupanda ni jukwaa la jaz kabisational yes. mziki wangu nauita afrotan music nashindwa kuita kwa sababu sitamani kukaa kwenye, kwenye kipengele kimoja hiyo ili pia kuchangia kuweza kutoka wakati wakati mwingine mwingine nje ya ya ya kidogo lakini, ya jazz, lakini ya mziki tena labda mdundiko au ikimaanisha kwamba konawta i kucangiawnywe uewta amzik n adakaswki ni, eh, ni marango yakwanzandio na nimejifunza kuweza ku mziki watu wanatoka mbali sana wanatoka mbali kabisa ulimwenguni kuja kusikiliza mziki wetu sisi kwa hiyo sisi kama waafrika kama watanzania lazima tuweze ku, n yani kuweza kuwa na onde ya kuweza kutambulisha chakwetu bila kuona aibu kwa sababu kinachotokea ni kwamba tunakosa ya kutambulisha chakwetu kwahiyo inabidi tuimbe vya watu busara imenifundisha kwamba kwa chakwangu nilichokuwa nacho naweza nikawa na onfdesi ya kukitambulisha na watu wakakie, wakakipokea kama mnavyoona wazungu wamepokea mziki wa, wa tanzania wenyewe wamepokea wamecheza lakini mziki ambao ukiwalisia ulikuwa ujawai kusikika kilichopojana akibadili leo wazo bila tendo ndoto kumiliki utakacho kufanya upendacho ni utajirishma kilichopo jana akibadili leo wazo bila tendo ndoto kumiliki utakacho kufanya upendacho ni utajiri shma maskilizaji kibao hicho cha kwake amfley muba kutoka tanzania ndiyo kinanipa fursa ya kukunja jamvi la makala ya nyumba ya sanaa asante kwa kuichagua rfi kiswahili juma lijalo ni makala nyingine kutoka ngombe kongwe hapa mjini unguja zanzibar mimi ni stephen mumbi furahia muda wako