nilifika nikiwa katika hali mbaya sana kwa sababu mimi na zaidi ya miaka 21 sijatembea bwana alfred haule mkazi wa ludewa mkoani njombe nyanda za juu kusini mwa tanzania kwa miongo miwili sasa alikuwa na shindo kutembea mm, kwa hiyo nilipofika hapa waliponianzia walipoanza na kufanyia matibabu adi kufika saa hizi kwa hiyo kila yani kila mwezi mambo yalikuwa inabadilika afya yangu yangulia nabadilika, nabadilika inaboreka ina, ina zaidi huduma ya utengemao imebadili kabisa simulizi ya maisha yake kwa sasa hali yangu ukweli toka nilivyofika na sasa ni tofauti nilifika hpastembei lakini hivi natembea hospitali ya inuka iliyopo katika wilaya makambako mkwani njombe nchini tanzania ni moja ya hospitali inayotoa huduma ya utengemao kwa ulemavu wa viungo na kuibua tabasamu kwa wana wa taifa hili kutoka mikoa mbalimbali nchini tanzania hususa mikoa ya nyanda za juu kusini mwa tanzania kwa ujumla wake tunashughulika na watoto kama kipaumbele e, lakini kwa muda kidogo ikaonekana pia hata watu wazima wanaweza kukuwa na changamoto za ulemavu kwa hivyi na hao pia tunawapokea katika mwaka wa fedha 223224 serikali ya tanzania kupitia wizara yake ya afya inakazia juhudi zake katika kuimarisha huduma ya afya ya akili huduma za utengamao na tiba shufaa tunahudumia wagonjwa wengi kutoka mpaka sasa tumeshahudumia wagonjwa kutoka mikoa 18 ya tanzania na tumepokea wagonjwa wawili toka malawi na mmoja toka kiswahili karibu katika makaala afrika mashariki hi leo tunatuama nyanda za juu kusini mwa tanzania tukiangaza namna huduma za utengemao zinavyosaidia kurejesha hali ya ulemavu mwandalizi na msimulizi wako unaitwa maltini nyoni karibu tuwe sote hadi tamati huduma ya utengemao husaidia mtoto au mtu mzima mwenye ulemavu kujitegemea iwezekanavyo katika shughuli zake za kila siku na kumwezesha kushiriki katika elimu kazi burudani na majukumu ya maana ya maisha kama vile kutunza familia bwana alfred haule kwa muda wa miongo miwili sasa hajasimama kwa ufupi ananijuza hali ya mambo ilivyo nimefika hapa kwa jili ya matibabu ya mau ulemavu wa viungo yani sina uwezo wa kutembea kabisaktimekuja pahospitali hi ainuka kupata matibabu ya mazoezi mazoezi tiba toka nifike hapa nina miezi zaidi ya kumi sasa kwa ujumla afya yangu inaendelea vizuri toka nilivyofika nilifika nikiwa katika hali mbaya sana Kusababu, moja, mao, kwa sababu mimi na zaidi ya miaka ishinmoja sijatembea kupata huduma ya utengamao imekuwa nuru njema kwake na kurejesha tabasamu akiwa naimani huenda kesho atasimama na kutembea vizuri mm, kwa hiyo nilipofika hapa walozwalipoanza na kufanyia matibabu hadi kufika saa hizi kwa hiyo kila yaani kila mwezi mambo yalikuwa nabadilika afya yangu ikuwa inabadilika inaboreka ina, ina zaidi inaboreka zaidi kwa kai sasa imeboreka sana kwa hiyo sasa nina uwezo hata wa kusimama kama unavyoona vifaa walivyonipa nivyovaa miguni hivi vinanisaidia yani kusimama kwa kujishikilia nasimama napiga hatua moja mbili kwa mujibu wa shirika la afya ulimwenguni ho huduma ya utengemao inaweza kupunguza athari za anwai na hali ya kiafya pamoja na magonjwa ya papa kwa hapo au sugu inakamilisha afua zingine za kiafya kama vile uingilianaji wa matibabu na upasuaji husaidia kuwawezesha kupona na kufikia matokeo bora zaidi kwa kuongeza urekebishaji unaweza kusaidia kuzuia kupunguza au kudhibiti matatizo yanayohusiana na hali nyingine za afya kama vile katika muktadha wa jeraha la uti wa mgongo kiharusi ama mvunjiko ni wazi huduma hizi zinahitaji ushirikiano kati ya serikali na sekta binafsi ndipo kanisa katoliki jimbo la njombe kuanzia mwaka 20 ikaja na wazo la kuanzishwa kwa hospitali iliyofahamika kwa jina la inuka hospital katika eneo la wange ng'ombe ndani ya mkoa wa njombe takribani kilomita 2 kutoka makao makuu ya mji wa makambako makambakopadesori mtweve yeye ni mkurugenzi wa hospitali ya hapa analijuza historia ya wapi walipotoka miaka a 2526 hivi marehemu waskofu alfred maluma alikuwa na hamu ya kuanzisha sehemu ambayo watoto wenye ulemavu wangeweza kupata huduma na kutunzwa kiutu kama binadamu wengine na hamu yake hiyo alionyesha kwa kufikiria kuanzisha kituo hiki cha inuka na alitafuta wafadhili wakiongozwa napadi mreski ambaye wakati u aliaa wa mtwango na kutafuta eneo hili ili kuweza kuanzisha kituo na lengo lake lilikuwa hasa kuwakusanya watoto wenye ulemavu na kuwaweka hapa watunzwe kama mbavyo watotowanatunzaalianzishwa kwa hivi, inuka ilianzishwa kwa mfumo wa kwamba wazazi watakua na watoto watapata huduma na watarudi nyumbani mwaab akia kituo kilianza kwa udogo wake lakini watu wachache waliweza kupata huduma na kutoka wakati huo pamekuwa mpaka kuonekana hivi vinavyoonekana sasa huduma ya utengamao ni sehemu muhimu ya huduma ya afya kwa wote na ni mkakati muhimu wa kufikia lengo nambari tatu la maendeleo endelevu lengo lilikuwa kwanza kwajili ya watoto a ulemavu na kwa hivyo walikuja hapa na kama ilionekana kuna huduma nyingine kama mtu amepata maleria ama si ana ugonjwa mwingine wote ilikuwa lazima kuenda hospitali nyingine na hapo wazo likakua kutoka kuwa kituo cha ulemavu wenda kuwa hospitali ya, ya uchengamavu kusudi huduma zote zipatikane hapa katika maana ya services na wakati huo huo msikilizaji wa rafii kiswahili inuka inatajwa kuwa mkombozi kwa wanafamilia walio na wali mtoto na hata watu wazima walio une ulemavu kwani wapo waliokuja wakiwa wamebebwa lakini sasa wanaweza kurudi nyumbani wakiwa wanatembea wenyewe kwa jina naitwa mtweve nipo kwenye matibabu hapa inuka hali yangu ukweli toka nilivyofika na sasa ni tofauti nilifika hapa stembei lakini hivi natembea huduma ni nzuri tu kwa kweli yaani huduma toka nilivyopokelewa mpaka hizi huduma ni nzuri kwa sababu ndio naongelea kwamba hivi nimepona hivi sasa haja ya utengamao bado kwa kiasi kikubwa haijatimizwa katika baadhi ya nchi zenye kipato cha chini na cha kati zaidi ya asilimia hams ya watu hawapati huduma za utengamao wanazohitaji na msikilizaji na sasa anaingia katika chumba cha upasuaji ambapo e, mtoto mwenye mguu kifundo akiwa anafanyiwa mazoezi ili kusaidia kurejesha mguu wake uweze kukaa sawa mimi kwa majina naitwa husein saidi ni mtaalam atiba viungo au mfiotherapia katika hospitali hii ya utengamao ya inuka lakini pia ni mkuu wa idara ya rehabilitation ama kitengo cha utengamao e, sisi ni hospitali mahususi kwa ajili ya maswala ya utengemao na tunaposema utengemao maana yake ni zile huduma e, jumuishi huduma za kitaalamu na za kijamii au mikakati jumuishi ya kitaalamu na ya kijamii yenye lengo la kumsaidia mtu mwenye ulemavu aweze kutengemaa au aweze kufikia hatua ambako ataondokana au tutapunguza zile athari za ulemavu na aweze kujitegemea ama kujimuhudu wakazi wa maeneo ya vijijini nchini tanzania wamekuwa na mkwamo mkubwa katika kufikia huduma hii na ndipo mkurugenzi wa hospitali ya inuka anasema kuwa wao wanawafikia vipi watu wa pembezoni kwavyo tuna wiki ya utangamavu ambapo mzazi humleta mtoto na sisi humchunguza shagundua shida yake tunamhudumia nkatika wiki hiyo ningependa kutaja mambo kadhaa ambayo tunafanya tunapita pia nje tunatoka hapa tunakwenda nje tunaita kwa kiingereza program japo sasa hivi hatufani kwa ukubwa wake lakini ni sehemu ya maono ya yaenuka kwa sababu tunataka tusogeze hizo huduma karibu jacob malia ni daktari wa tiba kwa vitendo kwa upande wake ananajiuza jinsi anavyoshughulika kumrejesha mtu mwenye ulemavu aweze kujitegemea tunatumia tunatumiavitu eh, mbalimbali eh, hasa shughuli za kila siku na kubwa to kwenye kitengo chetu tunatamani shughuli za mikono zaidi licha ya jitihada zinazochukuliwa na serikali na sekta binafsi kama ilivyo kwa hospitali ya inuka bado jamii inamtazama hasi juu ya watu wenye ulemavu watu wengi wanaamini kwamba ulemavu unasababisha na uchai na kulogwa na vitu kama hivyo kwa kwaivyo tunataka kwa muda ambayo mzazi ana, anakaa hapa anapoondoka walau tutuwaubadilisha namna yake ya kufikiri na kuona mambo kwamba ulemavu ni sayansi na kuna kitu kinaweza kufanyika ili kuboresha hali hiyo msikilizaji wa arafii kiswahili na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki hii leo tulitoa manyandaza juu kusini mwa tanzania tukiangaza namna huduma za utengamano zinavyosaidia kurejesha hali ya ulemavu mwandalizi na msimulizi wako anaitwa maltin nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa