Salimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii leo tutakuwa tukiangazia sanaa ya muziki wa Tarab, na nitakuwa naye mpiga kinanda Rashid Yusuf maarufu Chidboy. Karibu sana msikilizaji Karibu sana Chidi Boy katika makala ya nyumba sana. Asante sana. Mambo vipi bwana? Safi, ongereni sana kwa kazi nzuri. Ah, nashukuru sana. Nashukuru sana. Sana. Ni, ni, lini hasa uliingia katika sanaa hii ya muziki? Ni sanaa hii nimeanza kuingia nafikiri rasmi ile tangu ukiacha nyuma huko ni mwaka elfu mbili na moja ndio nimeanza kuingia hata kwenye sanaa hii nikiwa na bendi ya Zanzibar Stars Maulid Saabu. Uliingia vipi? Ah, mimi niliingia ile kwa sababu nili wale Zanzibar Star waliniona, wali kupitia Zanzibar. Nilikuwa Zanzibar kule, kuna bendi moja ya taarab ilikuwa inaitwa Casino Casino Modern Taarab. Baada wale kukuja kule, wakaja wakaniona, tangu walikuwa wananiona wananiona hapa Dar es Salaam, lakini ilikuwa ah, juu juu ile, nilikuwa naenda kutembea. Sasa wakawa wananitafuta, huyu kijana yuko wapi? Sasa hivi mwisho wa siku tukaja kukutana Zanzibar, kuna bendi kule, mimi nilikuwa hapo Casino Modern Taarab, ndo pale tulipoanza mazungumzo mpaka kufikia kuwepo nao pamoja Zanzibar Star. Wewe unapiga kinanda, au ulijifunza vipi kupiga kinanda? Ah, mimi nilijifunza kwa sababu kwanza nilikuwa napiga kuna mziki unaitwa mchiriku. Eh, ndo mziki wangu wa kwanza kabisa. Kwa hiyo nilijifunza kutokana na kaka yangu marehemu Mungu amlaze mahali pema, alikuwa ni mwimbaji, kuna bendi ilikuwa na mchiriku unaitwa Night Star. Kwa hiyo ile bendi hiyo alikuwa ni mmiliki iko ipo pale nyumbani Ilala Mtamorogoro pale. Dar es Salaam hapa. Dar es Salaam yes. Kwa hiyo vyombo pale vilikuwa vya kutosha tu. Kwa hiyo mimi ah, kaona vyombo vipo agaiwsau a kapiga kinanda chamchiliku ka napiga ngoma nikapiga vyombo vyote vamchiliku unavyoviona vile pale. Nikaja nikakutana na kijana mmoja anaitwa Mohamed Mbange na yule zungu yule ambaye alikuwa Daboemu yule. Amr Saleh Zungu Ndo tulikuwa pale pamoja. Sasa pale, kwa sababu kuna wenzangu kidogo walikuwa shanza kwa kuwa na uzoefu uzoefu fulani, ikaenda na mimi sasa nika, nikawa na sasa, na mimi najibidisha pale, kutokana na wepesi wangu nilikuwa nao tangu kule nyuma, walikuwa wananiona walimu wangu walikuwa wananifundisha wale. Kwa hiyo nikaja na mimi nikajua kupiga kwenda. Sasa na mimi nilikuwa na kipaji cha ubunifu tuseme, yani. Kwa hiyo na mimi nikawa nafanya vitu ambavyo na wenyewe nashangaa udogo, mbona anakwenda lakini ana yeah, ana ana ana ona tu. Mwisho wa siku nikaja ndo ikafalikuwa bendi, bendi, ni mwaka elfubi elfumbili, ulikuwa ni mwaka elfumbili umeona nikaenda kule nikawa napiga piga, mwisho wa siku kuna watu wakatokea Zanzibar, wakawa nasikia bwana, kuna dogo anapiga bwana, yuko vizuri sehemu fulani. Kwa hiyo wale watu wakaja wakanifuata, nikazungumza nao. Kwa hiyo nikasafiri mimi ni nikakubaliana, tukaenda Zanzibar. Akanilidhia mzazi, akanambia nenda mwanangu, eh, si unatafuta eh, nikaenda Zanzibar. Kwa hiyo nilikaa kama miaka miwili hivi Zanzibar. Ndio bendi gani kule? ilikuwa inaitwa Casino Modern Taarab. Casino Modern Taarab yeah. Ndio bendi yako ya kwanza? Ndio bendi yangu ya kwanza. sasa hiyo baada ya huku kwa kule Zanzibar, baada ya huku Dar es Salaam, kweli kwenda kule Zanzibar Star ndo akaja kanionea kule Zanzibar Star. Zanzibar Star ilikuwa makazi yao Dar es Salaam ama Zanzibar? Ilikuwa Dar es Salaam. Dar es Salaam. Na, na ndio kibao chako cha kwanza kabisa kiliitwa lina wachoma. Choma, yes, ndo ambayo nilipiga pale Zanzibar Star, ambaye mwimbaji alikuwa ni Mzee Yusuf, ndio kibao changu cha kwanza na rekodi ukiacha hivi uswahilini, uswahilini yani kwenye bendi ambayo inaeleweka, ya bendi kubwa sana, nazungumzia zazibasando unasimama, napiga linawachoma, ndo nyimbo yangu ya kwanza pale. unakumbuka waimbaji mbali na mzee Yusuf, na wengine waliopiga vyombo, hebu orodheshe kabla tujapiga kibao chenyewe. Wapigaji pale, tulikuwa na mpigaji alikuwa anaitwa Bugia Bugia, alafu tulikuwa na mpigaji anapiga nini, Bugia Bugia anapiga gitara solo, alafu tulikuwa na ha, nani huyu, Musa Mipango, ambaye anapita anapiga gitara bezi. Tulikuwa na mpigaji gitara bezi mwingine anaitwa Rajabu Kondo, mtu mmoja mwembamba hivi, mtu ma, yani mtatamtata fulani, anapenda kumuita hivyo, na rafiki yangu wa karibu yani Tula, vitu vyetu wenyewe tu tunao na tuna uwiana yenye mimi na yeye e, kuna mwingine mpigaji mwingine alikuwa anaitwa pale Omar Kisila alikuwa naye anapiga kinanda. Kulikuwa na mzee Yusufu mwenyewe naye alikuwa anapiga kinanda eh. Kwa hiyo tulikuwa kwa kweli kulikuwa na partition ambayo waimbaji mbali na mzee Yusuf kwa okay, sababu mzee Yusuf ni mwimbaji kinara, kuna waimbaji wengine wa baka okay, kwa Zanzibar Star mwimbaji pale alikuwepo Bi Mwanahawa Ali alikuwepo Zuhura Shabani alikuwepo Bi Sihaba Juma walikuwepo na waimbaji wengine ambao ni chipukizi chipukizi, walikuwepo, anaitwa Mwavita Shaibu, kulikuwa na Zena Muhammedi, kulikuwa na Mosi Suleimani, kulikuwa na Zubeda Mramali, kulikuwa na Joa Hasim eh, hey, kama hivyo yani, walikuwa hivyo. Kibao linawachoma unawasikia waimbaji wote hao waliowataja, Chidboy na bendi ya Zanzibar Star machoma ni kibao kwa miaka ile, kilipokelewaje mara baada ya kutoka? Na ulijisikiaje kama mmoja kati ambao wameshiriki kwenye kibao hiki? Aa, kibao kilikuwa kwa kweli kilitingisha, yani kilitingisha, kilikamata, alafu hata mimi mwenyewe vile vile na li, mpaka na rekodi pale, yani kwamba, kwamba li, kama ni mtu ambaye nilikuwa sijui kama kweli na rekodi, si umeelewa eh? Lakini nakuja kuisikia ile nyimbo, najiuliza mara mbili mbili, mimi ndio nilopiga hii nyimbo, kwa sababu ndio nyimbo yangu mpaka leo na ambayo naipenda, kwa sababu ina historia kwangu mimi una kibao kingine ambacho pia kinapendwa uh, tupendane wabaya waulizane. Ni kibao kingine ambacho we umeshiriki, ilikuwaje hii? E, bwana, ilikuwa ni jahazi kwanza model taarabu, e, ambayo tulikuwa naye mzee Yusuf, naye ya tupotoka... kuondoka Zanzibar Star, naye baada ya kuondoka naye, yes. Ndisisi ambao ndo asisi ambao tulianzisha jahazi, tumetoka Zanzibar Star, na kweli tulikuwa na vikao na mzee bwana, na sisi ndo tulikuwa washauri wake wakubwa ambao wa kukaa wa kushauriana naye ili tuanzishe ili jahazi na kweli alitusikiliza, na kweli tunashukuru. Baada ya kutusikiliza kweli, tukafanya tukaanza utekelezaji, na kweli bendi ilianzishwa, lilipofikia ndo mpaka lilipofikia. Lakini sasa ilipofikia ndiko tulirekodi kibao hiki, kilikuwa kinaitwa tupendane wabaya waulizane, ili nyimbo ilikuwa inazungumzia mapenzi na kweli kwenye tasnia yetu hii mapenzi ndio yanatawala sana. mm. mm. Mlipoondoka Zanzibar Star na kuanzisha Jahazi Modern Taarab, yes. Mlikuwa ngapi? Kuna waliobaki kule eh? Kuna baadhi wengine walibaki kule eh, lakini tulitoka. Nakumbuka mimi nilitoka, alikuwa alitoka Musa Mipango, alitoka na mwenyewe mzee Yusufu, tulitoka na Hadija Yusufu eh, nafikiri ni watu hao kama wanne au watano tulitoka kule. Yes, yeamkaja na kibao hiki cheni cha kwanza, tupendane wabaya waulizane. Sikiliza msikilizaji, kibao hiki cha kwao Jahazi Modern Taarab. Mzee Yusuf, mzee msikilizaji, ni jina lake Yusuf, ndio ubeni wake na ndiyo kiongozi wa bendi hii wakati huo ya Jahazi Modern Taarab. Ndio kwanza unafungulia redio yako msikilizaji, ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi na niko naye Rashid Yusuf maarufu Chid Boy, na bado tunaangazia sana hii ya muziki wa tarabu muziki wa mwambao. Msikilizaji, katika bendi ya Jahazi kuna kibao kingine hamchoki kusema alichoimba dada yake mzee Yusuf, Khadija Yusuf, bado ulikuwa katika bendi ya Jahazi Modern Tarabu? Ndio, ndio, ndio Nilikuwa kwenye bendi ya Jahazi Modern Tarabu na hile, hii nyimbo ya mchoki kusema mimi ndo nilolikodi ambaye aliimba dada yake na, na Mzee Yusuf ambaye anaitwa Hadija Yusuf e, ndo mimi ambaye nilishiriki kwenye kikibao ambayo nilipiga. E, nafikiri nyimbo nyingi mara nyingi pale Jahazi, Mzee Yusuf ndo yeye ana nyimbo ya dada yake na, ya na mkeo, mara nyingi alikuwa anapenda kupiga yeye, Leila mke wake Leila. Unazungumzia Leila Rashid? Naam lakini kwenye kigongo ki ki ki ki ki ki hiki, jinsi nilivyotambaa humu, mpaka dada yake mwenyewe mzee nani Adija Yusuf akasema ah, mzee umwachie Chidi nyimbo aipige, kwa sababu <laughs> ninavyopiga mimi na anavyopiga yeye <laughs> ni vitu tofauti. <laughs> Mzee aitaka kupiga yeye kinanda eh, yes, hasa kwa sababu hii nyimbo unajua, iko kama ya asili, yani tunaita tukulanga eh, tukulanga ni design ya ngoma fulani hivi. Hasa mimi ukiangalia kwenye ngoma za asili, kote nilipita huko, kwa sababu nilipita pale Mandela pale kwenye ngoma za asili nilipita, nimecheza ngoma za asili mimi, nilifanya maigizo, umeona. Kwa hiyo yasa, nikawa na tekniki kwamba ya kupiga ngoma za asili kwamba unapiga kwa staili gani, ikaitika kwa, kwa ikaitika hiyo, yeah, ikaitika. Kwa hiyo nilitendea haki, ndio mpaka ilipofikia kweli nilirikodi mimi, na nashukuru ilikubalika vibaya mno. Kabla tujazungumzia bendi yako mwenyewe ya Nakshi Nakshi, tuzungumzie kidogo changamoto za sana hii ya muziki wa taarabu, hasa kwa nyinyi wapigaji wa vyombo, ni zipi hasa changamoto tokea umeanza sana hii ya muziki huu wa taarabu? Okay, changamoto kwanza, ya kwanza, mara nyingi unaweza kwa kuta, unajua wapigaji ndio tunafanya kazi kubwa sana kwenye mziki huu wa taarabu. Tunafanya kazi kubwa kutengeneza mziki, kutengeneza melody una, mwimbaji unakuwa unamwezesha tu unampa pita humu, pita humu, pita humu, lakini changamoto yake inakuja kwamba unakuta mwimbaji ndio anajulikana zaidi kuliko mpigaji. Mpaka kuna wengine wanajua mwimbaji ile nyimbo ni yake ye, yeye, yani kila kitu yeye ndio alichofanya. Sasa hiyo si kama si kama upishi aliyejikoni hatambuliki, ila yule anayeandaa, yule anayeandaa ndo anaonekana, dame umepika vizuri iki chakula, lakini yeah, kuna mtu huko alikianzisha huku, umeona? Kwa hiyo changamoto naweza nikasema ni hiyo. Vipi kipato, jazungumzia maokoto. Ah, maokoto, maokoto. Ah, maokoto fedha, huu muziki wa taarabu unawalipa sana, hasa nyinyi wa, wapigaji eh, muziki wa taarabu? Kusema kweli, naweza nikasema tunashukuru, tunashukuru Mungu, muziki wa taarabu unalipa, kwa sababu kwanza ni muziki ambao unaoitambulisha Tanzania. Eh, e, muziki wa taarabu Tanzania, ukiuliza kuna asili yao ni muziki gani, utazungumzia taarabu, uweze kuzungumzia bongo flavor, uweze kuzungumzia singeli, yani utazungumzia taarabu tu kwa sababu taarabu ndio ya asili ya mziki wa Kitanzania. Kipi kilikuondoa kwenye bendi hii ya Jahazi Modern Taarab? Ni bendi kubwa na najua mzee Yusuf aliondoka amerudi tena. mm. E, kipi kilikuondoa? Ah, kiliondoa kikubwa mimi, baada ya mzee Yusuf kutoka, nafikiri Jahazi ilibaki bado ipo, kwa sababu mzee Yusuf mimi aliniandaa mapema, aliniambia bwana, ndugu yangu Rashidi, bwana, kuna moja mbili tatu, mimi naandaa hivi na hivi na hivi na hivi na hivi, kwa hiyo jipange, umeona. Na kweli na mimi nilimsikiliza na mimi nilijipanga kwa ajili ya uwezo wangu, na yeye vile vile akiwa nyuma yangu alikuwa ananisupoti umeona, kweli. Baada mpaka yeye anatoka, mimi tayari nikuanisha jipanga. Kwa hiyo baada kutoka yeye pale, viongozi waliobaki kwa kweli, yani mapema tu niliona kwa viongozi walikuepo hapa hawa hawezi kuiendesha ile gurudumu, kutokana na wasanii wana changamoto kubwa sana, na hawa viongozi walikuepo hapa wana madhaifu makubwa. Kwa hiyo kiufupi, haiwezi kufika mbali. swala mimi cha kufanya mimi niliandaa ili jeshi langu mapema huku kimya kimya, umeona. Kwa hiyo mpaka natoka, nimetoka tayari jumla kila kitu yani, nakujua kabisa, natoka naenda kufanya kitu gani. ukaanzisha bendi ni sasa, Nakshi Nakshi Modern Tarab yes. Inaendeleaje tunavyozungumza? Nashukuru, na Nakshi Nakshi mpaka sasa hivi ni bendi ambayo inajulikana, hata ijaanzi yenyewe sasa hivi yani haikanyagi kwenye muziki wa Nakshi Nakshi Inaundu na wanamziki wapi? Kwakuwataja wanamziki kwanza, kuna mimi na mwenzangu wakurugenzi pale kwanza. Kingine, tuna mwimbaji wetu wa kiume anaitwa Hasan Doko, ni chipukizi ambaye anakuja vizuri. Mwaka jana alichukua tuzo ya kiume, ndio uone jinsi gani tunavyopambana kufanya kazi. Alafu ah, tuna mwimbaji mwingine ambaye alikuwa jahazi pale anaitwa Mishi Muhammad Mishi Zele ambaye alikuwa jahazi naye. Naye kaja mwenye huku. Mara kuona kuna noga. Baada kuona kuna noga na kule huku jambo lipo. Kule hata wapigaji hawaelewi. Kwa hiyo kaona ah, huku mimi ndo kuna nifaa. Pale kuna mwimbaji mwingine anaitwa Bibi Rehema Milembesho. Huyo ukimuona huyo mwenye unaweza kusema kule yule Milembesho kweli. Na kweli kuimba, naimba kweli. Tuna mwimbaji mwingine anaitwa nani huyu? Nani hamu yawezi Kondo ambaye alikuwepo, aliwahi kupitia kule wakali wao. Aliimba, kuna nyimbo aliimba kalieni viti siombea. Na kwa hiyo tuna waimbaji ambao wenye uwezo wenye wako mw... kwa kifupi bendi na ime, imesimama Adel, vizuri. haya kibao msikilizaji, nimejua kuchagua ni cha kwao. Nakshi Nakshi Modern Tarab utamsikia humo Chidi Boy akipiga kinanda eh, kwa jina lake la kuzaliwa Rashid Yusuf. Ndio tunatamatisha tamatisha, tamatisha makala haya ya nyumba ya sanaa. Kipi kitarajiwe sasa katika bendi hii ya nakshi nakshi? ah kitaja, uh, kikubwa wapenzi na wadau wa nakshi nakshi wote watarajia makubwa zaidi, kwa sababu hii dhamana ya muziki wa taarabu ilikuwa inayumba baada ya yule bwana kukaa pembeni, kwanza mzee Yusuf. Mzee Yusuf ilikuwa bado ina geni geni, natafuta mwenyewe nani. Kwa hiyo sisi tukachukua hii dhamana, na kweli sasa ishatufuata sisi, kwa maana hatuna haki, hatuna kikubwa, ni kuitendea haki, naweza kusema si ndio? eh kwa hiyo sisi tunaitendea haki. Kwa hiyo bado wapenzi, japo wamelizika, lakini wategemee bado kuna makubwa zaidi yanakuja. Sawa, unapatikana vipi mitandaoni? Mitandaoni mimi napatikana Instagram, napatikana kama Chidi Biliani. ee, Facebook napatikana Chidi, Chidi boy. Whatsapp, tutajie namba yako ya whatsapp ya anza alama. Al alama ya kujumlisha 255 eh ee, alafu inakuja 783 inakuja 89 794 na kushukuru sana Rashidi Yusuf maarufu Chidiboy kushiriki nasi katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Ok, nashukuru sana, asante sana ndugu yangu, tuko pamoja, wenyewe twaogelea hatupendi gosi. Mimi ni Stephen Mumbi kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Ndiyo nakunja jamvi la makala ya Nyumba ya Sanaa. Nilikuwa naye Rashid Yusuf maarufu Chidi Boy, mpiga kinanda katika muziki wa tarabu, sasa akiwa na bendi yake ya Nakshi Nakshi Moden Tarabu. Juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri kutoka Dar es Salam, Tanzania.