Usalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania na kualika katika makala ya nyumba ya sanaa, na hii leo ninaye Sam Silver toka, tukiangazia sanaa ya muziki wa kizazi kipya na mashiko yake. Karibu sana msikilizaji, mimi ni Steven Mumbi. Karibu sana Sam Silver katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante ah, sana. Asante sana, nashukuru, na hongera kwa kazi nzuri. Asante ah, sana nashukuru, nashukuru na, na, na nyinyi pia hongereni kwa kazi nzuri, maana mnatuhabarisha na kutufanya tukasikika sehemu mbalimbali. Mba, unafanya sanaa hii ya muziki, kipi kilikusukuma kuingia kwenye sanaa ya muziki? Cha kwanza ni, ni kipaji ambacho nilikuwa nacho toka nikiwa mdogo, nilikuwa naimba sana toka nikiwa mdogo. Sasa kile kitu kilinifanya sasa ok, kumbe na uwezo wa kufanya, nikaandika kitu nikaimba. Sasa hata wakati niko shule, shule ya msingi nilikuwa ni, hata tukiwa na wenzangu, tutapiga ngoma, tutapiga vidumu vile, tunapiga wanaimba, wanashangilia, nasema kumbe nina kitu naweza nikafanya, kwao, nikajikuta naimba mashairi yale darasani, lakini pia naimba mashairi yale ya mtaani, watu wakawa wanaelewa, kwao, nikasema kumbe mimi nina kipaji, naweza nikafanya. Ndipo ilipofikia kidato cha tano, kwa maana nilipofikia darasa la tano nikafanikiwa kurekodi wimbo wangu wa kwanza na watu wakaanza kuusikia. So kutoka shule ya msingi hapo, shule ya msingi darasa la tano kwao, nakumbuka, na ilikuwa ni mwaka elfu mbili na sita. Kidogo tu ulikuwa unakwenda vipi, kama unakumbuka? <laughs> Yes, nakumbuka, nilikuwa naimba vesi za kuchana, unawaelimisha watu. kubwa kubwa zijinga vipi unaleta ujinga, unaacha ukimekupinga, unaleta mambo ya shobo, mambo ya shobo, mambo ya nini, kwa nini unapiga chini, mambo gani, mambo gani, mtani kuna nini jamani, mbona kuna utani, utani, burudani watu wako bize, wako bize na kazi vija kazi, kwa nini watu yani vitu kama hivyo. <laughs> Hizo ni verses za kipindi hicho. So baadaye nikaanza kujuta, okay, nikaanza kushauriwa na watu, kumbe unaweza ukaandika mistari mizuri ambayo ikawa ina ulali wa vina na mizani, ambao sasa ukawa una unatengeneza content vizuri. Nimeimba hivyo kwa sababu ni, ni kipindi hicho. Sasa ulikuwa unaimba uelewi unaimba nini, lakini sasa watu wanashangilia kwa sababu wanaona ni mtoto mdogo, lakini una uwezo wa waku kuleta kile ambacho wewe unakifikiria kwao. Baadaye nikaanza sasa kuandika mistari mizuri kadri nilivyokuwa na nakua, kwenda la saba form moja nikaanza kuandika mistari ambayo at least sekondari sasa, yes. na ni hapa hapa Dar es Salaam mliko wapi? Hapana, mimi nimesoma Mbeya na nimezaliwa Mbeya, kwa hiyo nimesoma pale shule ya msingi Goma, baadaye nikaenda shule ya msingi Rutuso wilaya ya Kiera, nikasoma sekondari Mbeya mjini nimepata mi tuzo ya msanii bora wa shule nzima nikiwa kidato cha pili, lakini kuna wanafunzi walikuwepo hadi kidato cha saba mmoja. Ni kwa sababu nilikuwa na uwezo mzuri pia wa kuandika mashairi mazuri. Baadaye watu wakawa wanapata wana kwasema, sasa huyu ana kipaji, kuendelea kufanya, endelea kufanya. kwao namshukuru pia mzazi wangu, mama alikuwa ananisupport sana. mama nilikuwa nikimwomba hela yote, naomba nauli kwenda kwenye tamasha ananipa. mpeshavu yuko wapi? Yes, mama yangu yuko Mbea. kwao alikuwa ananisupport sana. ilikuwa kila wikendi akisikia kuna tamasha sehemu, atakupa hela lakini alikuwa ananipa masharti. Anasema nenda huko, lakini hakikisha darasani unafanya vizuri. mpaka namaliza chuo kikuu. nilikuwa nashika shule lakini nashika na kipaji. ngoma yako ya kwanza rasmi ulitoa mwaka gani? Yes. Sasa rasmi ni kwa sababu shule ilinibana ni sana. Ko rasmi nimeanza kuachia nyimbo zangu mwaka jana, mwezi wa kumi tarehe mbili. Ndio nilianza kuachia nyimbo yangu ya kwanza ambayo inaitwa kwa bibi. Maana yake unazungumzia mwaka 2023. Na yes, ndio nilianza kuachia nyimbo zangu rasmi, sasa kwa maana zinapatikana huko duniani. Na hii yote ilikuja kwa sababu nilitaka nijipange, nilitaka niwe na studio ya kwangu kwa sababu nilizurura sana hapa mjini toka nasoma, nimeanza kusoma hapa chuo 2015. Kutoka kipindi hicho nilikuwa naona tabu ambazo wasanii wachanga wanazipata studio, na ambao na wewe pia ulipata hiyo tabu. Nilipata hiyo tabu mimi, nimezunguka sana kwenye studio za Bongo Flava, kwa Mazuu, kwa na Real nimekaa miaka mitatu na Vikenzo, nimekaa kwa Nay pia miaka miwili, nimekaa kwa Mazuu miaka miwili. Kwa baadaye nikaona, nikasema sasa, kitu kizuri kwanza, nitafute sehemu ya kufanya kazi, nikapata. Lakini pia nikasema kwanza nitafute rasilimali nijichanke kidogo kidogo, nikaanza kununua vifaa kimoja kimoja, baadaye nikapata studio nzima nika Tafuta chumba nimeweka setup nzuri hizi nyimbo zote nazozifanya hapa na kuzi introduce kwa watu ni kwamba nimefanya kwenye studio ya kwangu. Sawa. Kibao hiki cha kwa bibi ndio kibao chako cha mwanzo kinakwenda vipi? Nishampa moyo wangu akauchalanga mapanga akusamini siya zangu lazima mini rudi sumba wanga kwa bibi akamloge akome kuchezea hisia za watu kwa bibi akamloge akome kuchezea hisia za watu nishampa moyo wangu akauchalanga mapanga akusaminisia zangu lazima minirudi sumba wangu kwa bibi akamloge Hello, Malinda, malinda, malinda. Na biashara yangu ya matunda, kipato kidogo nikakitunza ili nimsomeshe mwenzangu zaidi yangu. Baadaye nikalima kala na mpunga, kumbe mwenzangu ananisuka hakuna mapenzi kwangu. Kwanini nijinyonge hadi nife, wakati dunia tamu, sikola ni mbloge yanyonge kwa nini kwa bibi, kwa bibi? Yes, hii hapa ilitokea na story moja, kati tunakaa nyumbani kwetu sisi, kuna mwanafunzi alikuwa anasoma kidato cha sita. Uh, kwa bahati mbaya alijinyonga na story yake ilikuwa ni kwamba kwao walikuwa na uwezo kidogo. Sasa wakati ipo kidato cha kwanza alikuwa anajibana matumizi yake, anamlipia ada mpenzi wake mwingine. Lakini siku ya graduation ya kidato cha sita, yule kaka namkumbuka, alikuwa anatokea Iringa, yule dada ambaye alikuwa anamsomesha sasa, alimtambulisha mwanaume mwingine kwa yule kaka, alijinyonga. Kwa nikasema hapana, kwa nini mimi nife wakati dunia tamu? Kwani nampigia tu bibi yangu Sumbawanga, na najua Sumbawanga wanasifika kwa hizo story, japo hazina ukweli ak nimependa ni, ni sana lakini mwanamke afanye basi lazima nimloge kwao. Inafika kipindi mtu anafikiria hivyo. Kwao nilileta kwenye sanaa kwamba kuna mtu anaweza akaumizwa kwenye mapenzi hata na tv yake, akakimbilia kwa mganga au akakimbilia kwa ndugu yake ambaye anaamini kwenye hizo imani. Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi, ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Stephen Mumbi, niko na Sam Silver na moja kwa moja tunakuletea mazungumzo thabiti kuhusiana na maendeleo ya sanaa hii ya muziki. Kuna ugumu kiasi gani kutoka kwenye hii sanaa e? Ugumu upo sana kwa sababu muziki umebadilika sana, lakini pia njia za kuuza kile ambacho tunacho, zamani ilikuwa tunatumia sana redio, lakini pia sahizi watu wengi wanatumia sana social network. Sasa kwenye social network ni lazima uwapate wale watu ambao wana nguvu kubwa, lakini pia hata kwenye redio kama hivi ambapo tunapata interview, wasanii tuko wengi na sio kila siku utapata nafasi, na ndio maana wanasema ukipata nafasi kama hivi tumie vizuri, onesha uwezo, watu wajue kilicho ndani yako. Kwao game imekuwa ni ngumu sana, kwa maana ya mifumo ya uuzaji wetu imekuwa ni mingi. Lakini je, watu wanakusikia kwa namna gani? Kwa lazima tutengeneze platform kama hivi. Tunawashukuru nyinyi pia kwa sababu mmekuwa mkitusupport na mkuwa mkifungulia njia wasanii wachanga kama sisi lakini ambao tunajitahidi na kufanya vizuri. Kwa ni lazima tutengeneze mazingira mazuri. Kwa tuna imani kupitia nyinyi tutafika mbali na duniani kote. Kwa sababu muziki saizi, mtu akiingia kwenye biography yangu akiandika tu pale official Sam Silva anapata nyimbo zangu zote. Kwa kumekuwa na ugumu lakini pia kuna urahisi. Kwa maana zamani ilikuwa mpaka mtu aipate nyimbo yako mpaka kutafute au apate radio friend lakini saizi unaweza kupata wimbo wa mtu hata ukitumia tu kumfahamu yeye ukaupata. Kwao nashukuruni sana, na nadhani wepesi utakuja zaidi tukiendelea kupeana nafasi. Kilimanjaro Sam Silva. Humu unazungumzia nini Kilimanjaro? Kama unavyojua, Afrika mlima mrefu ni Kilimanjaro. Kwao nilijaribu kutengeneza ule utofauti kwa maana mlima mrefu ni Kilimanjaro. Sasa nilikuwa nimejaribu kutengeneza kumsifia mwanamke ambaye ni mzuri namfananisha kwamba ameumbika kama Kilimanjaro. The way, mlima Kilimanjaro unavovutia ulivyosimama ulivyo, una shape, tunasema mlima Kilimanjaro umetawanyika kwa yale mawimbi yake, kwa zile barafu zake. Namsifia mwanamke kwamba umeumbika kama Kilimanjaro, yaani sikuwahi kujua kama upo hivi, nimekutana na wewe ni kama mtu wa ajabu sana. Kwa unajaribu kufananisha mlima Kilimanjaro na mwanamke ambaye ni mzuri, misiri ya ule mlima, kwa maana yuko juu pale kileleni. Kilimanjaro, Sam Silver Sasa hivi kwanza, umeisha rekodi vibao vingapi tunavyozungumza? tumetoka kusikiliza nyimbo ya Kilimanjaro. Ko, albamu yangu inaitwa Kilimanjaro. Ko, nimeachia albamu nzima ambayo ina nyimbo 16. Koo, plani yangu ni nzuri, na kwa sababu sitaweza kukimbizana na nyimbo moja moja, nitakuwa nakuja na EP na albamu koo. Nikifanya hii albamu ya Kilimanjaro, saa hizi nipo kwenye promotion mpaka mwezi wa tano. Koo, mwezi wa tano nitaachia albamu nyingine kwa hiyo ndio plan, plani yangu nitazidi kujitangaza, lakini pia nitazidi kurekodi nyimbo nyingi kwa sababu. Manake unazungumzia mwaka huu, manake siku chache zijazo? Yes, mwezi wa tano tarehe moja, nitaachia albamu yangu, na nimeshaipa na jina, inaitwa Jamaica Jamaica. Tutazungumza <laughs> hapo baadaye kwa nini Jamaica. Kuna kibao kingine kinaitwa Vanessa, nilikuwa nikisikia naona ah, Sam Silva naona umejikita kwa hawa wasichana bana, kama wanakupa ladha na wanakupa tabu pia. Ni story ambayo inafanana na ukweli. Ni story ambayo nazungumza toka tumefika daa hapa, nilikuwa naishi na mwanamke ambaye baadaye alinidanganya kwamba anaenda kwao, bibi yake amefiwa, nikamchangia mpaka nauli. Sasa kumbe baadaye nakuja kukutana na picha, anafunga harusi, kumbe amepata mume, ambapo kwenye nyimbo nasisitiza kwamba ameolewa na muuza mbao Mafinga, ameolewa na muuza mbao kwa maana tajiri ambaye ana biashara zake huko. Mimi amenidanganya kwa msibani kwa bibi amefiwa, lakini lakini mtu taarifa kuwa ameshapata amepostia. Tupate radha kidogo, kinakwendaje kibao cha Vanessa. Vanessa we, Vanessa na sikia umeolewa Iringa Vanessa we, Vanessa na bosi furani Mafinga Vanessa we, Vanessa na sikia umeolewa Iringa Vanessa we, Vanessa na muzambao Mafinga umeubarika moyo kwenye moto mkali zuba kwa kibogoyo umeniumiza atali Vanessa, sana hii ya muziki inakufurahisha ama inakukatisha tamaa? Eh, unajua sanaa ya muziki ili uifanye vizuri inatakiwa ikufurahishe. Moja, mimi napenda ninachokifanya na ndio maana hata siku zote nimekuwa nikiwaambia watu kwamba msanii anatakiwa kupimwa kwa kile anachokifanya. Unajua, wasanii wengi tumekuwa tukiwapima kwa soko, kwamba ameuza vipi, namba zake zikoje, kitu ambacho sio chetu. Unajua, kwa nchi za wenzetu ni kwamba analysis za msanii au tathmini ya msanii inafanyika kwa ubora wa utungaji wa nyimbo zake, kurekodi kwake, namna ambavyo anashikilia kazi yake kwa ubora. Ndivyo nipimwa mimi. Kwa mimi kikubwa nafanya kazi yangu kwa ubora, nafanya mixing nzuri, na ndio maana ukiona nimeanza kupata, ku, nimeanza kupata network ya wa producers wa nje, wasanii wa nje. Mimi niko tayari hata nigaramikie nyimbo yangu ikafanyike mixing popote duniani, lakini nihakisha kitu changu kimetoka ni kizuri, no matter soko litasemaje. Kwao nafurahia kile ambacho nakifanya, kwa sababu natunga kwa ajili ya mashabiki wangu, situngi kwa sababu ya kitu chochote. Kwao naamini kazi yangu ikienda mbele na mimi nitaenda pia. Kwao nasimamia sana kwenye ubora, ndicho ambacho nataka watu watupime wasanii wengi, tusiwahukumu wasanii kwa kuwa soko walifanye vizuri. Soko ni matokeo ya watu wote. Huwezi kulazimisha watu wote wapende kazi yako. Kazi yako ubora wake utapimwa na watu wote, kwamba huyu mtu ameandika vizuri, message zake nzuri, beat na mixing ziko safi. Kwao naomba tupimwe huko. Kwao nomata watu, mi napenda sana kazi yangu, nafurahia sana kile ambacho nakifanya. Unafikiria kuishirikiana na wasanii wengine katika ngoma zako zijazo, hasa katika albamu yako mpya inayokuja inayoitwa Jamaika? Yes, nafikiria kufanya hivyo na nimeshaanza kutuma request kwa baadhi ya wasanii ambao wengi ningine nafahamiana nao akiwemo msanii anaitwa Rayvan. Rayvan ni mtu ambaye mimi nimekuwa naye nice sana kwao, najua siku nyingine tutazungumzia historia yake. Ni mtu ambaye amekulia kwa mzazi wangu, yes, mbea nyinyi kwao wamoja, yes, lakini sasa yule amebahatika kukaa kwa babangu kabisa, babangu mzazi kipindi hicho Miaka ya elfu mbili kuja elfu mbili na tano amekaa nyumbani kabisa kwa baba kwao. Ni mtu ambaye nafikiria nifanya naye kazi na nimeshatuma request, uzuri managers wake nimebahatika kusoma nao wote kidato cha tano na cha sita, kwao nadhani vitu vitaenda vizuri, wategemee lorote lakini, pia kuna mtu anaitwa Bades na kuna watu anaitwa Navikenzo, kwao wategemee naweza tukafanya nao chochote, napenda kazi zao na napenda vitu anavyovifanya kwao tunategemea kufanya chochote. Naumu uh, kwenye kibao hiki your number, Sam, nazungumzia hii namba. Inatukuta wengi wanaume ni kwamba unaweza kwa kaenda out ukakutana na mdada mzuri sana, umempenda ukatamani kupata namba yake, namba yake yani, namba yake tu, kwa sababu sisi tunaamini kwenye sheria zetu, wanaume tunasema, ukishapata namba basi inakuwa ni mwanzo mzuri, ni mwanzo mzuri. Nipate namba kidogo, japo tuongee kwao, yani asitaki chochote kingine, namba yako, sababu naamini kwa kukutana na mtu mpya lakini usipate kubahatika tena. Kwa sababu kuna watu sisi tumekutana nao mara moja na hujabahatika kukutana naye tena. Kwa hiyo nakumbuka kuna siku nilikuwa nimetoka Rwanda kwenye shughuli zangu za kazi. Sasa kati nashuka uwanja wa Kenyatta, Kenya. Kuna dada mmoja nilikutana naye mzuri sana, sikuwahi kukutana naye tena yule dada. Kwa hiyo nilitamani kupata namba yake lakini sikubahatika kupata namba yake. Nikakumbuka okay. Kocha msingi hapa ni namba. At least mimi ningekuwa na na kadi yangu ningempa angepata na business card na nini, lakini sasa sikubahatika kwao, nikafikiria kwamba, let me, let me, niandike nyimbo ambayo itakuja kuwafurahisha watu, kwa maana sio mimi tunapitia hizi mambo, kuna watu wengi sana wanapitia. Mtani unashinda kupata namba na unashinda kujieleza kitu chochote sababu mtu akiwa kwenye shughuli zake sio rahisi, sio rahisi wewe kwanza kumwelezea kwamba na hiki na hiki, lakini akupa namba yake, baadaye unaweza kumtext ukamtumia namba yako ukamtumia shughuli zako, mambo yakawa rahisi zaidi. physically umenepa Unapatikana vipi mtandaoni? Yes, mimi kwenye mitandao yote ya kijamii inapatikana Official Sam Silva. Mtu akiandika Official Sam Silva, kuanzia kwenye Instagram, Facebook, Twitter na sehemu zingine zote, hata Threads kule napatikana hivyo. Kwao mtu akinicheki hapo, dm kazi zangu pia hata YouTube unatumia official Sam Silver. Kwa hiyo ukinitafuta huko utanipata na utapata kazi zangu zote ambazo nimeshaziachia. Wengine wanapenda kwa namba ya simu, hasa yenye WhatsApp, alama ya kujumlisha 255, yes, afu 786670 332. na kushukuru sana kwa ushiriki nasi katika makala haya nyumba ya sanaa. Asante sana nawashukuru pia. Mungu awabariki sana. Ndivyo navyofungasha kila kichwa changu kutoka jijini Dar es Salaam. RFI Kiswahili. Makala ya nyumba ya sanaa ndiyo ulikuwa ukitegea sikio. Jina langu ni Steven Mumbi, nilikuwa na Sam Silva mwanamuziki wa muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania. Juma lijalo ni makala nyingine. Kwaheri kutoka Dar es Salaam.