Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ninaye Twaha Mwarami maarufu K-Nax, mwanamuziki wa muziki wa Baibuda kutoka kule visiwani Zanzibar, na tutakuwa tukizungumzia sanaa hii ya muziki. Mimi ni Steven Mumbi. Karibu, karibu sana K-Nax, katika makala ya nyumba ya sanaa. Ah, asante sana. Asante sana. Mtu akisikia muziki wa Baibuda haelewi ni muziki wa namna gani? Hebu mpe kwanza kionjo, alafu baadaye tuzungumzie muziki wenyewe. kabla sijalia naanza kubembelezwa, hunikumbatia kwa mahaba na dekezo asilimia mia, huyu mimi kaniweza kwa kinatulia Kinaitwaje? hiki kibao kinaitwa moyo moyo. Kwa nini moyo? Uh, moyo humu ndani nimeuelezea moyo, moyo ni kilema cha mapenzi, halafu pia moyo kubadili nia hauwezi, kwa sababu moyo una kawaida ya kupenda mara moja tu. Ina maana akiwa umependa na no umependa, kwa hiyo haitotokea tena moyo ukabadilisha kupenda au watakaokuja wengine itakuwa ni wanaziba tu mapengo ya pale ambapo umetoboka, lakini moyo unapenda mara moja. Muziki wa Baibuda, kwa kuelezea kwa msikilizaji, ni muziki wa aina gani na asili yake ni wapi? Muziki ni una lahni za kipwani, yani una una melodi tamu ambazo zinakuwa zinasisimua kwa hisia. Muziki huu unapendeza sana kwa maneno ya Kiswahili ya fasaha kabisa mwambao lugha adhimu ya mwambao Kiswahili. Na lini sasa uliingia katika sanaa hii ya muziki huu wa Baibuda? muziki huu niliingia takriban ni miaka mitatu iliyopita nyuma, baada ya safari yangu kutokea huko. Najua sisi ni watoto wa Kiislamu, tunalelewa katika madrasa, tunakuwa katika madrasa na tunajifunza huko, lakini huko kwingine tunakua kujifunza ujuzi na ubobezi. kwa hiyo baada ya kutoka huko nilipokuwa, nikafika mpaka hapa nilipo, nimepitia njia nyingi sana, lakini miongoni mwa njia ambazo nimepitia ni madrasa, kujifunza hiki kitu na mpaka hapa nimefikia. Najua kwamba hizi Baibuda sijui nizilahni zote nimejifunza kutokea huko, muziki wa Baibuda mwambao. Kuna muziki wa aina nyingi, kuna tarab pia kuna miduara. Kwanini ukachagua kuondoka na Baibuda? zote nafanya zote nafanya kwa uweledi kabisa, kwa sababu ni vitu ambavyo vinashabihiana. kibao kipi kilikuwa cha mwanzo? Kibao cha mwanzo kilikuwa Chozi. Chozi, chozi, masikitiko, manung'uniko. Kinakwendaje? Lipi fungu langu, linifute chozi langu, maana walimwengu wananichukia kama kuyajua nimeshawajua, nipunguzieni fitina, tajaniwa ipo hivyo Funza kutokana na makosa yako makosa yenu, waja yananiumiza. Hakika maisha yangu ni siri yangu mwenyewe, tegemeo mola wangu, yote anapanga yeye. Kama ya kwangu ni yangu, niachie ni mwenyewe Haya mapungufu yangu na yasiwape kiwewe. Ala, ala, ala, ndugu zangu, kwa nini tunagombana? Haya mapungufu yangu isifike kutukanwa. Na mimi naitamani furaha, furaha kama ya wengine. Na mimi naitamani furaha, furaha kama ya wengine, oh. chozi ilikuwa rahisi kiasi gani kuja na kibao cha mwanzo haikuwa rahisi kwa sababu unajua unapokuwa unaamini kwa kile ambacho unakifanya unakuwa una, unajitengenezea, unajitengenezea malengo mazuri yeah, of course, mimi nilikuwa nimefikiria tu watu wengi unajua wanakuwa wanalia unajua machozi si lazima yatoke yatoke tu machoni, wengine wanalia moyoni, wengine wanalia maisha magumu, wengine wanalia kutokana na vitimbi vya wanadamu. Kwa hiyo nikaona ni kitu ambacho kitaigusa sana jamii yangu ya Kiafrika na itaigusa sana jamii yangu ya Kitanzania na Afrika Mashariki, na kachukua tu, kwa sababu watu wengi tunapitia hizo changamoto. Nani alikusukuma kuingia kwenye sanaa hii ya muziki? Kipaji tu kilinisukuma, nikahisi naweza kufanya na ndio ambapo nilipoamua kufanya. Wewe ni mzaliwa kule Zanzibar? Hapana, ila nilisoma tu kule. Mimi ni mzaliwa hapa Dar es Salaam. maeneo gani? Ada kubwa hii mimi ni mzaliwa Dar es Salaam, mm -hmm. Mtoni kwa Azizi Ali. Ah, mbeni barabara Mbagala, unaenda Mtwara huko kusini mwa Tanzania. na kule kilikupeleka, ulienda um, kule kusoma ukiwa na umri gani? Aa, nimesoma tu kwa watu ambao wana elimu hiyo na nimeenda nikiwa na umri wa miaka kama kumi na tano hivi. Kibao cha kwanza Chozi, cha pili ni kipi ambacho ulikuja nacho mara baada ya Chozi? Wabaya, wabaya, wabaya <laughs> kwa nini wabaya? Kwa sababu nilipoona Chozi imeenda vizuri kabisa, nikahisi watu kuna vitu wanapitia halafu hawana mtu wa kuwasemea. Wabaya ambayo ni inawazungumzia binadamu wabaya, binadamu wabaya, mabaya ya binadamu. Na chenyewe kinakwenda vipi? Huwezi kubadilisha waja waishi utakavyo, ila ni jukumu lako kujifunza vipi utaishi nao. Kamwe usimuamini kila mtu duniani, hata kivuli chako hukukimbia gizani. Kuna muda watu wako ndo ukutia shimoni, hawajali wema wako. Wema utafanya nini? Usikate tamaa. Safari ya kinyago ilianza kwenye gogo. wabaya. Uh, Twaha Mwarami K Nakshi, wazazi walikuunga mkono kiasi gani kuingia katika sanaa hii ya muziki ah, kwa mara ya kwanza ilikuwa ngumu kwa sababu nilipokuwa nimeelewa na, na kuimba ikawa hata shuleni nako si, sifanyi vizuri, fanyi vizuri. Yani nikawa nimeelewa sana na kumi kuimba, kuimba kuimba na mimi kitokani nijifunze kuimba kwa sababu niliamini katika talent, lakini mwanzo wao hawakuamini hawa katika hilo, ila alhamdulillah, sasa hivi wanaelewa, wanaendesha maisha yangu kupitia sanaa. Mwenye kuona visivyoonekana atakalofanyika na wanadamu wana maana, ukiteleza wanakuchika. Kama ndio kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa na leo tunazungumzia muziki wa Baibuda kwa mara ya kwanza kabisa katika makala haya ni kizungumza na Knah maarufu jina lake halisi ni Twaha Mwarami. Tunazungumzia ya safari yake ya muziki huu. Yeye mwenyewe anasema anafanya muziki wa Baibuda, anafanya miduara e, pia tarab ni muziki ya Mwambao ambayo inashehenezwa na lugha adhimu ya Kiswahili, lugha tamu kutoka Mwambao ya wa bara la Afrika, maana yake katika nchi za Afrika Mashariki. Tuzungumzie sanaa yenyewe na ufundi wenyewe. Unatunga mwenyewe nyimbo hizi? Yes, natunga mwenyewe, tunga mwenyewe kwa akili yangu na mawazo yangu. Kipi kinakusukuma kutunga nyimbo za namna hii? Maanake nyingi zinaonekana zinazungumzia hisia zaidi. Uh, ni jamii inayokuzunguka kila kitu, tunasoma. Maisha yanatufunza vitu vingi, kwa hiyo kila kinachotufunza kwenye maisha ni alama katika maisha yetu. Kwa hiyo lazima, kama ni mtunzi basi, utaandika, sababu hakuna kitu kipya kinachonikuta mimi kisha mkuta mtu mwingine kisha wakuta maelfu ya watu. Kwa hiyo kila kila ambacho utakachokuwa umekiandika umewaandikia maelfu ma ya watu ambao kimewakuta kitu kama hicho, kwa hiyo ujumbe unapenya namna hiyo katika ngoma za masikio yao. Ni mwaka wangapi unafanya sana hii ya muziki? Ni mi sana, nimeanza muda mrefu sana, tangu nipo darasa la sita mwaka elfu mbili na kumi, elfu mbili na kumi. Unazungumzia miaka kumi na nne unafanya sana hii, ime, imekufikisha mahali unaona inakulipa? Yes, sina kazi, yote ninayoifanya zaidi ya sanaa. Umejenga, una gari, naishi vizuri alhamdulillah. <laughs> Tuzungumzie mwelekeo sasa wa sanaa hii. Nimeona kuna vibao ambavyo umeshirikishwa huyu, uh, Mahege Ngozi alikushirikisha kwenye kibao kimojawapo. Kushirikishwa una, unaona sanaa hii ya muziki hasa uwa Baibuda, uh, kushirikishwa ama kufanya mwenyewe ipi na kusogeza mbali, kuna kitu ambacho naweza nikasema kwamba watu tunaishi kwa kutegemeana. Huenda yule anayekushirikisha naye kuna kitu ameona kwako. Kwa hiyo ukiona watu wameshirikiana, basi wanatengeneza nyumba moja, ili simame ile nyumba katika nguzo zote nne husika. Kwa hiyo zote zina mantiki. Kufanya mwenyewe kuna mantiki, pia ukishirikishwa kuna mantiki. Hebu mpate hapa kidogo kinakshi eh, katika kibao hiki alichoshirikishwa na Mahege, ngozi anaumwa nusu nzima, nusu chizi, naumwa mie. Ipi mipango ya usoni sasa kuhusiana na sanaa hii ya muziki hasa huu muziki ambao umeuchagua? Uh, ni kufocus tu na kufikia yale malengo yangu ambayo nategemea mwenyewe ambavyo ni secret in my life, lakini nategemea vitu vikubwa vingi katika jamii hii ambayo imetuzunguka, lugha ya adhimu ya Kiswahili inafika mbali. Sasa hivi tumeona mpaka nchi za barani Ulaya, huko Marekani, Uingereza na nchi nyingine za Nordic. Wanajitahidi angalau kuwa na kufundisha lugha watu wao hii ya Kiswahili katika vyuo vya elimu ya juu. Unafanya nini kuhakikisha sanaa yako ya kwa muziki inafika mbali kwingine kwa, uh, katika nchi za Afrika Mashariki na kwingine huko barani Ulaya? Kikieleweka Kiswahili katika dunia, zitaeleweka nyimbo zangu kwa sababu mi naimba Kiswahili yes. Na anaelewa lugha ya Kiswahili ataelewa utamu wa maneno ambayo nayandika. Umeenda kufanya matamasha nji, au umeshiriki kwa namna yoyote kuenda katika nchi mbali na Tanzania? Yes, niwahi kwenda meenda Ethiopia, nimeenda ni matamasha mengi ya nje ambayo nakwenda, kama, kama bak voko vile, kwa mziki huu wa asili ambao unapigwa na bendi fulani hivi ambayo tunaimiliki, naitwa ganon bend ambayo tunapiga tuna acoustic, napiga hotel kubwa kubwa za nyota za tano, napiga wageni wakubwa. Hata juzi ndugu zetu South Africa Mamelodi Sundowns walipokuja hapa Tanzania kucheza na Young Africans tulishiriki tuli katika kuwatumbuiza, alifikia pale Rotana Hotel. Hongera sana, kumbe mnafanya kazi nzuri bana. Mimi sikujua kama pia mnashiriki kwenye bendi. Yes, tunayo bendi, lakini ni acoustic. Ni, zinapiga hizi nyimbo zetu za kipwani. Hongera sana um, tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa, kuna vibao vingine na enjoy, I love you, ndo basi tena uh, ni vibao ambavyo nilikuwa nikisikiliza, ni, uh, ni vibao vizuri. Na na enjoy, nimeona kama vile ni ladha mpya ukilinganisha na vile ulivyovitaja vya mwanzoni ambavyo unavifanya na na enjoy ni, ni nyimbo moja ambayo ni best kwa sababu kama nilivyotangulia kukwambia, kuna matukio mule ndani katika na enjoy. Yani yale matukio ni mtu ambaye ametafutwa na mpenzi wake ambaye alikuwa nyuma, ni mpenzi wake, na maana anamzungumzia ex jamaa. Yani nilivyoandika ni, ni, ni mtu ambaye kama nimeshtuka, huyu vipi? Amenipigia simu inakuwaje? Kumbe kuna lolote, amekumbuka tu kipindi cha raha ambacho tulichokuwa tunatumia mimi na yeye Muda wetu tulipoutumia wakati wa raha, amesahau zile shida, amekumbuka sasa raha. Kwa hiyo sasa na mimi namtoa huko isolet, kwa sababu nimeshakuwa tena katika mahusiano mengine, alafu huku nilipokuwepo kuna raha nyingi sana zaidi ya zile ambazo nilizipata kwako. Kwa hiyo <laughs> wengine wanapenda hivyo <laughs> ukiachika ama ukiachwa, <laughs> e, natakiwa uachike, na ukiachika ukisonga mbele, yule aliyekuachwa roho inamu Yes, ipo hivyo. Ila ukirudi nyuma unakuwa dhaifu. Hata kama umeachika, umeachwa. Basi na umeacha. Basi usi, we move on tu. Ukirudi nyuma ni weni kaza move on. Ukirudi nyuma unakuwa bonge la bwegi kwanza, tukisikiliza hiki cha na enjoy Jina la zamani enzi hizo za enzi mapenzi, kaniona TikTok nimenawiri, kapata stress eti oh my wangu, nimekumbuka mapenzi moja za kisirani na za kulia. Mwenzenu kanitumia, kanitaka samahani, kasema Tukielekea ukingoni wa makala haya, nyumba ya sanaa, unawaambia nini vijana wengine ambao wanafanya sanaa hasa ya muziki? Tusichezee fursa, alafu tu focus. Kuna vitu ambavyo unavipata vikubwa sana, kwa sababu Mungu amshiki yule ambaye amelala tu. Ukilala anakupa upepo mzuri, ulale usingizi mnono, lakini ukiamka ukanyanyua mguu wako kusogea sehemu anakupitishia riski katika mifereji ambayo yeye mwenyewe anaijua. Kwa hiyo kila ndoto tunazoziota zinajengwa kwa nguvu na matendo na imani na, na ushirikiano na watu mzuri, adabu, nidhamu na heshima unafika safari yako kwa, kwa, kwa wakati sahihi ambao umeupanga. sana kushiriki nasi katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Shukran sana. Unapatikana vipi mitandaoni? Uh, Instagram natumia knash kaynaksh, knash, lakini TikTok ni hivyo hivyo knash, yes, YouTube knash. Na mitandao platform zote digital platform ndio na kunjwa jamvi kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nilikuwa naye Knaksh, jina lake halisi Twaha Mwarami, tukizungumzia muziki wa baibuda. Pia anafanya sanaa ya muziki aina nyingine ikiwemo tarabo, mduara, yote hiyo ni muziki ya mwambao. Mimi ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine, nyumba ya sanaa. Uwe na wakati maridhawa.