kusalimu msikilizaji popote pale ulipo karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa rfi kiswahili kutoka jiji kura kibiashara nchini tanzania la dar es salam jina langu ni steven mumbi na hi leo tunaangazia sanaa ya utunzi, eh, wa, wa na, na kuana, eh, Him, utunzi wa vitabu na nitakuwa naye ismail hm mtunzi wa vitabu kutoka nchini tanzania eh, ametunga vitabu vingi usasa usasambu njia imepatikana wakilia tunacheka diwani hayawani chanzo ni wewe tutazungumzia vitabu hivyo kwa kirefu na mashiko yake karibu sana msikilizaji karibu sana ismail himu katika makala ya nyumba ya sanaa asante sana ndugu mtangazaji nam tumezungumzia sanaa hii kwa kirefu miaka miwili imepita sasa najua umekuja na vitabu vipya aaa miaka miwili mitatu kama ilivyo ada kazi za wasanii wanaandika kila inavyotokea siku ina, inakuja na kitabu chake kwayo bado kwa vitabu hivi najiona niko nyuma kwa sababu yaliyotokea ni mengi kuliko niliyoyandikamsikilizaji kibao cha kwao morgan heritage best friend Thank you You can't trust me. So many times you think I was lying. But this is just how it happened. You take a look in your life and analyze the friend that you're keeping. And how she'd want to be creeping with your man. It's so sad she is no best, best friend, friend to be. be- besfrin ni kibao cha kwa morgan heri eh, ismail him na sasa umekuja na vitabu kedekede tuanze wkuzungumzia safari kwanza ya sanaa hii ya utunzi wa vitabu katika kipindi hiki cha miaka miwili mitatu unaioonaje uh, tunashukuru tulipotoka sasa tunaanza kuona kwamba sanaa ya uandishi wa vitabu inaanza ku kupenya kwa vijana nadhani vijana wengi walikuwa wanaona swala la uandishi wa vitabu ni swala la, la wazee watu fulani wenye wa makamo lazima huo umesoma sana hii nadhani imeshakuwa fikra tofauti kwa sasa hivi vijana wengi ukiangalia kwa tanzania wanaibuka na kazi nyingi za kifasihi na maandiko mbalimbali kwa hio kwangu mimi naona bado kazi ya sanaa ya uandishi inahitaji pia endelee ku kufanyiwa harakati na mashirika ya habari kama hivi ili tuweze kufikia hatua ya juu zaidi angalau juzi juzi hapa tumemsikia mwandishi wetu nguli ikapata tuzo ya kimataifa kwao hii pia imeshtua watu kumbe hivi vitu vinawezekana kwa tanzania aina hii ya sanaa unayofanya wewe unaweza ukasema ni utunzi e, wa vitabu vinavyozungumzia nini hasa mara nyingi mimi nimejikita kwenye maswala ya kijamii sijajikita kwenye riwaya pendwa sijajikita kuifurahisha jamii tu kueleza mambo ambayo yataifurahisha jamii na kuiacha tupu vitabu vyangu vina, vina, vina matukio ambayo yanaendelea kila kukicha kwa mfano kitabu changu cha wakilia tutacheka ni kitabu ambayo ambacho kwa taifa lolote linahitaji kitabu kama hichi hasa mataifa ya kiafrika mataifa ambayo yamejaa dhuluma yamejaa ukandamizaji wa viongozi wa viongozi ambao wkuna rushwa kubwa kwenye wakilia tutacheka nimeonyesha jinsi baadhi ya, ya viongozi wa, wa, wa, wa wala walarushwa baadhi ya viongozi ambao wanaikandamiza wana serikali wakilia lazima wananchi watafurahi na watalia vipi watalia kwa, ku, kwa kuwajibishwa wakipelekwa mahakamani wakiadhibiwa haki ikipatikana kwa wananchi najua hapo ndo furaha itapatikana kwa hiyo wakilia tutacheka ni kitabu kinachoishi na kitakachoendelea kuishi kwao siandiki kitu cha kufikirika au kitu ambacho sijui mbeleni kitakuaje au kita, kilitokeaje umegusia vizuri kikitabu cha wakilia tutacheka kimepokelewaje kinaona nimeangalia hapa kimetoka mwaka na hichi kitabu sikuweza kukitoa lakini kilipata hamasa zaidi katika awamu ya tano ya serikali ya jamhuri ya muungano wa tanzania awamu ya hayati magufuli kitabu hichi kipindi kile magufuli anatumbua anatumbua awaujumuchumi mafisadi kitabu hichi sasa ndo baadhi ya wa wahadhiri wakaanza kukisoma na kukielewa kilikuwa kinamaanisha nini kwao kuanzia pale kitabu hichi nadhani sasa kikaanza kupata mwanya na mpaka sasa hivi kinatumika kwenye baadhi ya taasisi za elimu za juu tanzania kwa hiyo kimekuwa na, na mapokeo chanya Mpokeo chanya nasema hivyo kipi kilikusukuma kuja na mambo haya wengi walikuwa wakiogopa wakati ule kwamba eh, uzungumzie mambo ambayo yanafanyika na yanapigiwa chepuo na, ya na, na serikali na dhani kipindi chenyewe kinajifafanua ni nyumba ya, ya sanaa sanaa ni, ni, ni kitu ambacho kazaliwa nacho kila mtu ni sio kitu cha kusomea kazi zangu hizi ni za kibunifu do nandio maana ni sanaa yo nadhani ingekuwa na, naandika kazi kama, kama vile kupata kazi nilipwe ni nisingeweza lakini ni kazi za kibunifu sanaa mtu anapoifanya hata kama alipwe anajisikia furaha kwa sababu yee ndo, ndo kilichomo ndani yake haya kuna kitabu kingine chanzo ni wewe nini kinazungumzwa hapa chanzo ni wewe kimetoka elfu mbili na kumi na tano ndo kitabu changu cha kwanza hichi kitabu niliandika mara baada ya matukio kadhaa ambayo nilikutana nayo nikiwa mtaani ni kitabu ambacho kinazungumzia athari za, za watoto wa mtaani na changamoto ambazo zinawakumba nikiangalia katika mitaa yetu mingi ya miji ya, ya dare slam mwanza arusha miji mikubwa yote sasa hivi ukifika kuna wimbi kubwa la watoto wa mitaani serikali imekuwa imetumia mbinu nyingi sana kupambana nalo mashirika ya kijamii mashirika ya, ya ndani na nje ya nchi lakini tatizo ambalo linaonekana linaendelea kukua licha na mbinu ambazo zinatumika kutatua tatizo hili kitu ambacho niliona naweza kuzungumzia juu ya watoto wa u ni kuandika nashukuru kitabu hichi tokilinipa mwanga wa kuandika vitabu vingine vyote kwa sababu mapokeo yake pia yalikuwa ni makubwa sana mpaka baadhi ya wadau wa, wa serikali waliweza kunishika mkono katika uzinduzi kipindi kile nakumbuka alikepo waziri wa nishati ofe muhongo alikiona na akaniambia kijana umefanya kazi na unastahili kuendelea zaidiya hapo o niliweza kuona kwamba nimeandika kitu ambacho kinaisaidia taifa langu msikilizaji kabla ya kusonga mbele hawa wanaitwa makoma kibao kinaitwa na pesi bila shaka umekata fundo la maji namna hiyo kibao na pesi cha kwao makoma ni kundi la muziki wa gospo ama muziki e, wa injili muziki wa kuabudu msikilizaji bado niko naye ismail him mtunzi wa vitabu tunazungumzia sana hii ya utunzi wa vitabu jina langu ni sh mumbi na tunasikika kutoka jiji kuu la kibiashara nchini tanzania la dar daresalam kuna kitabu kingine isah kinaitwa njia imepatikana kuna nini ndani yake nikiona kava ua daniyakenaak a ni mtu kama anauza genge kuna matunda kuna mbogamboga mboga, eh, kuna ndizi na nanasi, kuna viazi na kuna mwanadada waadada ambaye anaonekana kama ndiye mnunuzi hivi Uh, katika njia imepatikana na nashukuru mwenyezi mungu kama nilivyosema mwanzoni tunaandika mambo ambayo yanatuzunguka kwa nini nisiandike kuhusu vijana wenzangu wazo hili nililipata katika kongamano moja nililoalikwa chuo kikuu cha kumbukumbu ya mwalimu nyerere kigamboni nikazungumza maswala mengi ambayo yalikuwa yanahusu vijana nashukuru pale nilipata wazo la kuandika kitabu njia imepatikana kwao kitabu njia imepatikana ni kitabu ambacho kinaelezea maswala mbalimbali ya vijana harakati vijana ambao wamekata tamaa wakisoma kitabu hichi naamini watanyanyuka na watajipiga kifua sasa wanaanza safari upya ni kitabu ambacho kinaelezea namna gani watu waliokatishwa tamaa wanaweza waka, wakaibuka na kuanza kufanya mambo yao na nguvu mpya unakatishwa tamaa na watu wa kazini kwako unakatishwa tamaa na watu wa nyumbani mtaani unataka kufanya kitu unaonekana huwezi k hii ukisoma katika hichi kitabu nimemtengeneza mhusika anaitwa mamashauri ni mhusika ambao alikuwa kila kijana ambayo alikuwa akijaribu kurudi nyuma mamashauri anampa moyo na mpaka akafanikiwa na hii ipo katika tanzania yetu ya sasa ambao tuna wahitimu wengi mtaani ambao hawana ajira na wanategemea waajiriwe wa ili waishi sasa ili kuishi na ajira hakuna inabidi uingie katika ajira nyingine ambazo si rasmi kama hizi kwahiyo nashukuru wa kitabu hichi sasa hivi ni mzuri pia na chenyewe kinatumika kwenye baadhi ya taasisi mbalimbali haya njia imepatikana wazo la, la kuja na majina ya vitabu hivi yanapatikana vipi kuandika kazi ni hatua ya kwanza lakini naumiza sana kichwa kutafuta jina la kitabu ile ndio picha halisi ya kile kilichomo ndani ukiandika jina tu ukiweka picha tu hakivutii hichi ni kitabu lazima mtu aanze kuona juu ndio avutiwe ndani na ndio maana tunasema sanaa ni ubunifu kipaji kilichopo ndani ya mtu mwenyewe yule atake taka kuiga ataweza na atafanya fula kitu fulani, fulani lakini baadaye lazima atashindwa tu lakini ufundi unawe. Ufundi unawe kwa sababu ufundi unaowe mwenyewe kao katika kazi kama hizi za kisanaa hasa za fasihi nadhani tulisoma hata shule za sekondari na navyoni kwamba ubunifu unaanzia juu ya picha ya kitabu haya kuna hii kingine usasa, usasa usasambu ili, ili. usasmekazadi kusasambua ni kwa kiswahili fasaha ni kuchojoa nguo moja baada ya nyingine au ku kupangua vitu vilivyopangwa usasambu ni kwamba usasa unaweza ukapangua mila na tamaduni zetu au usasa unaweza ukatucukauac uka uka maana yake ni nini usasa unavyokuja sasa hivi hauna mipaka tofauti na zamani upa, usasa unaokuja sasa hivi usasa unamkuta mtoto anamiliki simu ya laki lakitatu mama wake nyumbani ana simu ya laki mbili au ana simu ya elfu ishi mtoto akike kama huwe wa fou o unampa simu ya lakitatu ana namba za simu za watu anajua yanayoendelea duniani kwao usasa usasambu ni kwamba tukiuendekeza usasa usipokuwa na mipaka unaweza ukatuacha uka utupu nini kinazungumziwa kwenye kitabu hiki cha usasa usasambu nashukuru usasa usasambu asilimia kubwa tumeelezea athari za utandawazi na nimeelezea athari za utandawazi kwa jamii lakini wahusika wakubwa nimewaweka ni mabinti ambao ndo waathirika wakubwa wa, wa, wa utandawazi nimesema mabinti kwa sababu sasa hivi ukimpa binti simu na ukimpa mvulana simu athari kubwa zitaanza kujitokeza kwa binti na hii hapa nimefanya utafiti kama mwandishi siandiki tukituki tuki, kija kichwani naandika lazima niangalie kwenye daladala nyingi sasa hivi ukipita katika miji yetu nawkuta mabinti wengi ndo wana simu za gharama kabisa kabisana wazazi hawajui nyumbani na mashuleni walimu hawajui pia lakini zile simu zinatumika kwao hiyo nimeangalia athari zake na baadaye tunakuja kukuta wengi ndio wanadumbukia kwenye maswala ya ngono zembe na kuwapelekea huja uzito kukatisha tamaa zao za kuendelea na elimu haya kuna iki kingine huu ni mswada mswadabilashahuu ni mswada nadhani wiki hii hii unaweza ukatoka mswada unaitwa diwani hayawani hii ni riwaya riwaya diwani hayawani nimeangalia maswala ya yale yale yakiutawala nadhani ndio sehemu kubwa ya dunia ilipo sasa hivi viongozi vilio vingi ni viongozi lakini kwa kiswahili hayawani kiswahili ni mtu anayefanya mambo ya kinyama mambo yaka umbe bado tupo kule, kule hayawani mnyama kiarabu kiswahili hayawani mtu anayefanya mambo ya kikatili mambo ya kinyama tunaangalia viongozi wengi katika bara la afrika wana, wana, wana, wana mambo ya kikatili kwa, wa, kwa wananchi wao wanaongoza wana kinyama wa, na hii sisemei viongozi wa juu tunaanzia viongozi wa chini kabisa wa serikali za mitaa kwahio katika diwani hayawani nimeelezea jinsi viongozi ambao wanaweza wakalivusha bara la afrika na dunia kwa ujumla ni viongozi wenye mfano wa gari moshi ni viongozi ambao wanataka wananchi wao waweke mguu pale wao walipotoa mwisho kabisa e, mtunzi mzuri wa vitabu anatakiwa kuwa na sifa gani ama hatua gani muhimu za kuzifuata mtunzi mzuri wa vitabu hasa hasa hasa wa kazi za fasihi ni yule ambaye anajua kusoma na kukagua kazi za waandishi wengine ni yule ambaye anapenda kujua mambo ya, ki, ya kidunia yanavyokwenda ni yule ambaye anapenda kukosolewa tukiangalia katika njia imepatikana pia nimeelezea jinsi jamii nyingi inavyoferi kwa kuogopa kukosolewa jamii nyingi inavyoferi kwa kuchukia kukosolewa kukosolewa ndo sehemu ya kwanza ya maendeleo ya binadamu kwa hyo mtunzi mzuri wa kazi za fasihi lazima apitie hizo njia nilizozitaja ajue dunia inavyoenda kwa kusoma kwa kutazama sasa hivi utandazi ni mkubwa kwa sababu usipojua hutoweza kuandika usome kazi za wengine na uzikosoe na ukubali kukosolewa ni kushukuru sana kwa kuzungumza nasi katika makala haya ya nyumba ya sanaa unapatikana vipi Aa, kwa sasa hivi ndugu mtangazaji na, na, nimepanua mawanda ya upatikanaji wangu na upatikanaji wa kazi zangu na ndio maana mpaka sasa hivi kuna kazi zangu zinatumika kwenye vyuo vya a nje ya, ya tanzania mfano misri kuna wanafunzi wanatumia vitabu vyangu napatikana kwenye mitandao ya kijamii ismail him yub instagram facebook hivyo hivyo ismail him lakini napatikana na kwa nambari ya simu alama kujumlisha 25571263133 hiyo ndo inakuwa namba yangu pia ya whatsapp napatikana kwa nje ya nchi pia haya asante sana ismail m nashukuru sana ni msikilizaji kwa kuungana nasi katika makala haya ya nyumba ya sanaa na ndiyo natuananga jina langu ni stehen mumbi nilikuwa naye ismail him mtunzi wa vitabu kutoka nchini tanzania juma lijalo ni makala nyingine kwaheri