na kuusalimu msikilizaji wa rfi kiswahili nikisikika kutoka jiji kuu la kibiashara nchini tanzania la dar es salaam mwenyeji wako ni yule yule stephen mumbi na hii leo utakuwa tukiangazia sanaa ya muziki hasa tukijikita kwenye kugani mashairi takuwa na naye mrisho mpoto maarufu mjumba nchini tanzania karibu sana msikilizaji sana mrish mpoto katika makala ya nyumba nyumbaamjomba ah, tunasema mfano neno jambo mkato hauna jambo jibu lake si jambo tafsiri sina jambo na kama utatazama hili pambo lizidishwavyo urembo ni na mambo kwa ajili ya kusabaiana kujuliana hali huu ni utajiri wa lugha ya kiswahili kama ambavyo kwa hiyo mimi si jambo kwa maana ya kuitikia salamu yako una vibao vingi hebu tupe radha kwanza kibao chochote mpendwa mjomba tumetenganishwa na ukuta sidhani kama utatutembelea tena kama msimu uliopita japo kwa sasa utakuwa adimu pokea salamu zangu ukienda msibani aliyefiwa utamjua atakuwa amevaa tofauti na wenzake na machozi yasiyokauka mimi najua ni wewe mfiwa huzuni msiba wetu kuubeba ala moja aikai panga mbili gimba lisilo akili waswahili husema ni gogo taja magogo yote lambuyu mvule gome laudi mnoka uvundo isiokuasha ujailamba pokea salamu zangu mjomba ola wendako kabla ujafika osha uso ndipo uwanje pashoka apaingikiswi tukistai ndugu mke uwezi kuzaa naye wendako kabla hujafika osha uso ndipo uwanje pashoka apaingikiswi tukifunga mikanda matanga yataisha upesi kwani zindiko la muoga ni kemi ukistai mke ndugu uzai naye kumbuka vijana ni samaje taifa hili salamu zangu kwako maisha ni saani iliyojaa kila aina ya uchafu umeibeba dudu uliumala usilipe kidole enda na uchao usiende na uchwao kichwa cha nyoka akibandiki vitungi ati kosa alitengenezi kosa mchunga peku wa pendi ila hana viatu Sikufudishu... hiki ni miongoni mwa vibao vya ni kibao cha mwanzo baada cha, uh, ya kile cha tangulia mwalimu naenda mwalimu pambano baya kikomo limefikia vuta ni historia imebakia hiyo ni kibao cha kipindi kile ambapo uh, baba wetu wa taifa alipotuaga ndio tulikuwa tumeanza nacho baada y hicho tukapiga kile cha salamu zangu mjomba ambacho nimetoka kukupa mistari yake kidogo hivi punde sawa turudi nyuma uliingia vipi katika sanaa hii uh, sanaa ina historia yake kwa sababu mimi nimechukuliwa kutoka uh, kutoka shule uh, shule ya msingi boma kulikuwa na, na matamasha ya sanaa kwa watoto chuo kikuu cha dares salam walianzisha programu maalum waajili ya kutaka ku, kuibua na kuviangalia vipaji mii ni mtoto ambaye nilichukuliwa kipindi hicho wao baada ya kumaliza sule mwaka 9 wo nkachukliwa chuo kikuu chaslas kimyo likua inawahusisha watoto nje ya mfumo lakini waalimu na wanafunzi na maprofesa na wageni wanaotoka ne kuakusoma anzania waomii nikiwa kwa hiyo nikawa nimekulia ndani ya chuo dar es salaam zaidi ya miaka kumi nikiwa nakaa chuo kikuu cha daresslam laki. lakini sio mwanafunzi wa chuo hayo ni makuzi wewe mwenyewe bila shaka sasa ukajitambua kwamba unaweza kufanya sanaa hii ni sanaa gani we unafanya kwa, kwa, kwa kuitambua mimi nafanya sanaa za maonyesho mimi ukinitafuta unanipata kwenye majukwaa mimi nafanya kitu kinaitwa tht Uh, mimi ni mi nafanya mimi ni poet mimi ni mshairi na ndio maana mimi nimechukua tuzo ya mshindi wa kwanza tuzo za slam, slam poet kule reunion katika visiwa vya ufaransa lakini nimekuwa mshindi wa tatu wa dunia wa poet ambayo imefanyikia kulebon nchini ufaransa mimi nimekwenda kama mwakilishi wa afrika namba moja na nimeweza kuchukua namba tatu kwa hiyo ukinitafuta mimi unanipata kwenye ushairi unanipata kwenye poet kwa hiyo mimi ni mshairi mi nafanya mziki wa, wa ushairi tutazungumzia kwa urefu safari yako nje ya tanzania na namna sana yako ulivoikimbiza na kuitandaza eneo kubwa la afrika mashariki na kuingeneko duniani tuzungumzie vibao vyako mara baada ya chuu kikuu cha dares salam umekuwa uh, ukifanya sanaa hii kwa muda mrefu kibao gani ulianza nacho kibao kikubwa ni salamu mjomba lakini pia kikubwa ambacho kilifanya vizuri sana nikipata nauli nikipata nauli mjomba ndio kibao ambacho kimeniweka kime kwenye ramani vizuri na kunitoa kwenye mziki wa mazoea na kufanya mziki wa biashara kinakwendaje kwa ufupi tu pole sana mjomba na kibarua kizito kutaka dunia kwa kijiji hongera kile kiitikio cha kimeimbwa vizuri sana japo hakijakaririwa wa nasikia wageni wamefurahishwa sana na ubeti wako wa mwisho nasikia wageni wamefurahi sana kusikia sauti yako tena wanafurahishwa na ule ubeti wa mwisho uliouongeza wambio zetu tokea uhuru mpaka hapa tulipo mjomba hapa nyumbani tuna hadithi na misemo mingi kujihakiki maana lake mtu halitaps ni kibao ambacho kilikuwa kinatuma salamu kutoka kule kijijini mbali uliko ulikuwa unadhamiria nini kwenye ujumbe huu Aa, nilikuwa nataka kuwakumbusha wadau kwamba wanapopata nafasi e, wasisahau wale ambao wamewaacha huku nyumbani kwa hiyo kama watakuwa wamesahau tutawakumbusha kwamba kuna vitu kama hivi ulikuwa unazungumza kabla ya nafasi kwa hiyo baada ya nafasi usije ukaacha kufanya ulifanikiwa bia shaka Aa, nilifanikiwa kwa sababu hiyo ni miaka mingi unazungumzia lakini mpaka leo bado nafanya shughuli hiyo na sijawa kufanya shughuli nyingine njia hii kwa hiyo maana yake imani yangu kwa walionituma mimi nilikuwa kama daraja sasa kati ya mwananchi na wale wenye maamuzi kuna kibao kingine waite waite mjomba yeah, waite waite nayo mjomba chutama muungwana akivuliwa nguo mara nyingi uchutama kuna baadhi ya michezo ukishindana peke yako lazima uwe mshindi lakini kwa mchezo ule uliwahitaji ilituongezea mashabiki na washangiliaji wenye sauti zisizokauka kwani mwiba wa kujichoma hauna pole walivyoanza mjomba hakuna liezani kwanza walifika mapema mmoja wao akaandikisha jina lake kwa niaba ya wengine japo wote wana majina yao na hayafanani haya jina lako nani mimi unatoka wapi kwetu unakwenda wapi humundani Kitaz, there Nani, Mimi. Ah, ah, ah, ah. What ingia, here? How wa did waite Waite, waite, waite Waiting. waite, waite Waite, waite, waite jomba unatumia lugha ya mficho sana kiasi ambacho kutambua ama kunyweshea kidole inakuwa ni vigumu kwanini hutumii lugha ya wazi zaidi kwa sababu kiswahili tajiri kwa fasaha na mithali mimi nafikiri wakati ya huko mbali kitakuja kufasili elimu mbalimbali kuakili na uzuri kiwape watu fadhili fadhiri kinasifa nanao kwa mana, na maana kimeafanya mataifa mengi kusikilizana kikitoa taarifa wengi tunakuwa bayana iwapo kitakufa loho nyingi roho nyingi zitanuna kiswahili kikikopa na lugha nyingine pia ambazo zimenenepa jambo hili hutumia la usivyo kinge kwa kukoswa manufaa kiswahili kikikopa sio hila ndio lugha ndio tamaduni ya lugha duniani kila lugha imekopa nyingine kama wajua bali kiremba na joo anavishwaga mtu mzawa na hili kama hohoho uasha na kupumua tuchoshwe na uroho tuanze kupumua tuanze kukipenda na kuona kiswahili kinatosha kwa ajili ya kufundishia unaeleweka bila shaka naam mrejeshi unaopata vipi tenzi hizi na mashahiri haya yanawafikia walengwa maana niko ni hapa nasikika kwa sababu naeleweka ndio maana mataifa haya yanaoongea kiswahili wanaona kabisa wanasikia raha kumsikiliza mrisho mpoto balozi wa lugha wa kiswahili mimi ndio mwenye lugha yangu mimi chana asubuhi kweupe tunazungumza pepepe kabisa mskikrizaji kama ndio kwanza unafungulia redio yako ni makala ya nyumba ya sanaa na nikisikika vizuri kutoka jiji kuu la kibiashara nchini tanzania la es salaam mimi ndiye stehen mumbi niko e, na mrisho mpoto maarufu mjumba tukizungumzia sanaa hii ya kugani mashairi sanaa za majukwani na lugha tamu na adhimu ya kiswahili namna inavyotandaa kwenda eneo ina kubwa la afrika mashariki na kwingineko ulimwenguni kibao sizonje hebu murudika kidogo na kibao hiki msikilizaji ni kibao chake kingine ambacho alimshirikisha banana karibu karibu sana sizonje hii ndiyo nyumba yetu tulipoficha mundu za kupondea wezi kwani makaburi yaliyofukuliwa lazima yasikwo upya nyumba hii sizonje ina vyumba vinne vitatu havifunguki kimoja hakina mlamu japokuwa kina watu ndani na hawaongei kiswahili wenyeji wanalala sebleni na wanashazoea sizonje kule tulipotoka panaitwa jikoni huna haja ya kwenda kule kumejaa mafundi wa kupika sasa hivi wanakupikia wewe ili ule ulale ukiamka mwonge nini hasa ujio na dhima ya safari yako wanashangaa mbona hafula samahani sana mgene wapishi wameniomba kwamba nikuulize tena kwa kukuomba kwamba eti unapenda vya mafuta au vya nazi wanataka kukuonyesha madohido katika mapishi yao sizonje una vibao vingi ambavyo umewashirikisha vijana ikiwa e, ni pamoja na hiki cha sizonje uichomshirikisha banana kinazungumzwa nini kwanza umu ndani kwa kutafsiri sizonje tunamkaribisha tunaambia sizonje hii ndio ingia uone maajabu ya nyumba yetu milango ipo watu wanawe, wanapita madirishani na kumweleza vyumba vile vya chumba gani asiingie muanaulainawawakutupaaao eh, eh, eh, shimo lipo na vitu kama hivyo lakini lengo nakutaka kumonyesha ah, kona mtungi ulipo kitanda kinakaa wapi kama kina kunguni ama hatuna ili e anapokuja kukaa asijakaona maajabu ilikuwa ni kumkaribisha tu tuzungumzie mabadiliko kidogo transition kutoka nyimbo kidogoaz pale mwanzoni na na na na baadaye naona naona kumekuja na vionjo vipya tofauti kuna kibao kama nitake naona kina kidogo na kama nitakeradhi kidogo nikipata nauli kitendawili ni radhi nimefanya vile kusudi kwa sababu pia nilitaka kuwafurahisha vijana lakini pia tutaka tuzungumzie mapenzi watu walinaambia mjomba nyimbo zako ngumungumu tu na nii nanini hujiongelea kuhusu mapenzi kwao Kuhu nikamwambia hamo naaiz hebu tu, tuzungumze mapenzi kidogo ndo tukapiga ile kidogo ni mwagerazi na lengo likuwa nikutaka kuwapa watu furaha wafurahi tu wamone mjomba katika muonekano mwingine wgomalipuuwandani kaibiwa ndani sauna achaje kuchezahama kweli harusi imefana tena ya kihistoria pande zote baba na mama naona wanashangilia ila sitaki kuwa mnafiki jumba bovu kuniangukia na langu la moyoni ningependa kuwaambia wa kupupia hao ni wakuwaangalia wako wale wahali gani wanakuja kuchungulia uwaombe thamani wakomesho wa mbea etfre nini na mimi utanigaia uambia wepika dagaa zenye pilipili nyingi zinakutosha wewe na mme wako wao watakimbia hey! baadaye tuzungumza kibao chako kipya tausi lakini hebu tuzungumzie mwonekano wako kwa nini ulichagua kuwa na muonekano wa namna hii uvae kiasilia najua wewe una na unatembea pasipo kuvaa viatu yani peku jomba kupanga ni kuchagua nilichagua ili watu wanione hivyo lakini pia nilikuwa nataka kuleta picha na tafsiri ya utajiri tuliokuwa nao kutokana na rasilimali rasi zetu za magome na, na vitu tulivyokuwa navyo eh, swala la kutembea peku ni swala la kutafuta eh, muunganiko kati ya ardhi na, na, na, na ukuaji wangu kwa sababu naamini ukikanyaga chini kiafya ina faida kubwa sana kwa sababu unagi, una, unaunganisha kati yako wewe na uwasilia kwa hiyo mimi nikikanyaga chini maanaake napata na, na na madini lakini pia najenga na, na, na uwezo wangu wa kufikiri naamini hivyo lakini pia napumua E, ndio maana hata mtu yoyote akitoka kazini anaporudi nyumbani kitu cha kwanza anavua viatu alafu anashusha pumzi kubwa sana kwamba baada ya maangaiko sasa napumzika unatokea napumzikao e, mimi ni mtoto wa chifu mpoto baba angu walikuwa na wake kumi na mbili watoto thelathini na sita mimi ni mtoto wa thelathini na sita mama yangu ndo mke wa kumi na mbili mtoto wa kumi na mbili kwa mama mtoto wahana sita kwenye ukoo kabila gani mimi ni ukoola Ha, kusini mwa tanzania msikilizaji mkoa wa ruvuma songea na miji mingine pale midogo midogo ndiko anatokea hasa wewe kijiji gani pale inatokea na mtumbo pale mchomoro umerithi sasa mila na desturi za kichifu maanayake e utakuwa unawake wa ngapi watoto A dunia imebadilika mke nnaye mmoja na watoto naye nnayoa tamaduni tunaacha <laughs> myumba <laughs> <laughs> hiki kiceko kina maana hiki nymb tumechekaktafsir vipitumecheka na tafsiri tuachie wanaotusikiliza huko <laughs> sawa bila shaka mira zingine tunaacha lakini zingine tunaendelea nazo natarajia pia pale nyumbani maboga vyaziutam na nini vinatumika zaidi ndio mlokamili huo nyumbani mimi huo ndo mlokamili maboga magimbi mamia kidogo vitu kama hivyo tukielekea ukingoni wa makala haya y nyumba sana una kibao kipya mjumba kinaitwa tausi kinazungumza nini uh, tausi ni ndege ndege mwenye heshima ndege mwenye hadhi ndege ambaye anatoa burudani mpole mzuri mwonekano rangi lakini ukimkasirisha huwa anakuwa mkali umewashirikisha vijana bila shaka na mboso kama mtu ambaye amefanya chorus, lakini moko kama pou kwa maana ya injinia hebu pata radha kidogo msikilizaji kabla sijatamatisha naye tujazungumzia safari yake ya nje ya tanzania na ughaibuni huko namna alivyoitandaza lugha hii adhimu ya kiswahili hali kadhalika alivyofanya sanaa za majukwani tausi mrisho mpoto akaimshirikisha mboso u wuaoe rani yompole sauti hiyo ndiyo sifa yako, tausi rani yokichungetausi wasinofaeno mchezo uliotukuta nao ni wasadakalawe amina mwenye kupata apate mwenye kukosa kukosako ippatio chani hmm. kibao kipya msikilizaji cha kwake mrisho mpoto kinaitwa tausi akimshirikisha mboso kan umefanikiwa vipi nje ya tanzania mjomba mrisho mpoto mjomba kati ya wasanii ambao wamefanikiwa mimi nimefanikiwa sana kwa sababu ni mtu ambaye nimeona mataifa nimeona wanavyoenzi na kuheshimu utamaduni wao lakini wanavyopenda nchi yao eh, wanavopenda vyakula vyao mavazi yao eh, nandiomaana liporudi liamuakuhakikisha kwamba nashikilia lugha yangu ya kiswahili lugha yanguahim nahakikisha kwamba inapaa inakwenda mbali na inazungumzwa duniani mpakao uaa stucaosufaya yo mimi ndio mtu pekee ambaye kwenye olympic uh, shakespeare alipotoa vitabu vyake 4 vitafsiriwe kwenye lugha mbalimbali moja ya lugha ambayo alichagua ni, ni, ni, ni, ni, ni kiswahili lugha moja ni kiswahili ambacho kitabu cha shakespeare kinaitwa shakspere of miwine wanawake waheri wa winse na mimi nikiwa nimechukua uhusika mkubwa kabisa wa muhusika anaitwa fsa mwingizaji bora kabisa ambaye ameweza kuielewa na kuitafsiri uhusika wa fsa lakini nimefanya kitabu kingine cha shakespeare kinglia, pale global to global shakespeare, london lakini pia nimeweza kufanya vitabu hivyo hivyo kitabu cha Ken Salawiwa, eh? ambacho kinasema african aia nimefanya, nimefanya maonyesho zaidi ya, ya nian w nimekwenda poland woso nimekwenda eh, belgium kule ugermani nimekwenda eh, sweden kule nimefanya nimefanya uh, marketing Theater pale south africa johannesburg lakini nimefanya marekani zaidi ya mara tatu mara 4ne eaus efanya sehem nyingi duniani lakini kikubwa nilikuwa natangaza lugha ya kiswahili nimekwenda me, ni bon pale ufaransa kwenye mashindano ya yaslami na nimechukua namba tatu duniani kama mtu ambaye nimetokea tanzania nimekwenda katika visiwa vya reunion kushiriki mashindano ya yasla nimechukua namba moja kwa hiyo unaweza ukaona mimi ni balozi mzuri wa lugha ya kiswahili ambapo nimefanya kazi hii kutangaza na watu wananijua kama mrisho um, anayeshughulika na lugha ya kiswahili ni sana mjomba najua wee umesheheni hatunaweza tukazungumza hapa muda na muda ukakwenda na kushukuru sana kwa kuzungumza nasi katika makala ya nyumba ya sana kuna wengine wanatamani wapitie mitandaoni na wakuone wanakufikia vipi mjomba mimi napatikana kwa mrisho mpoto kwa hiyo kwenye akaunti zangu za youtube utanipata mrisho mpoto instagram um mrisho mpoto kokote kule utalipata kwa jina la mrisho mpoto ukaangalia zangu na kazi ambayo hii nimeifanya hivi nakushukuru na sana msikilizaji kwa kutenga muda wako kutegeasikiwo makala haya nyumba ya sanaa kutoka hapa hapaa jina langu nimmb nakuaiauaao m u kufurahia aa mpya Well, from beating I shouldn't in a beating.